ผู้เขียน หัวข้อ: // All NEW Mazda 3 เบนซิน 2.0 SkyActiv เตรียมเปิดตัวในไทย 18 กันยายน นี้ //  (อ่าน 13245 ครั้ง)

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
ยี่ห้อนี้รถดี แต่เคลมอะไหล่ยากมาก เข้าๆ ออกศูนย์หลายรอบ เบื่อเลยครับ เดียวนี้พออายุมากขึ้นไม่ค่อยมีเวลามาเอารถเข้าๆ ออกๆ ศูนย์เหมือนตอนเด็กๆ
ผมไม่เห็นเคยมีปัญหาเรื่องเคลมอะไหล่อะไรเหมือนที่ว่ากันเลย รถผมเจ้าสอง สั่งอะไหล่วันนี้ พรุ่งนี้ส่งมาจากคลังอะไหล่ที่กุงเทพเลย ก้ไม่เห็นรอนานนิ ศุนยมาสด้าที่ผมเข้าก้โอเครนะ อยุ่ ตจว เสียอย่างเดียวอะไหล่มันไม่ค่อยทนทานเท่าโตเท่านั้นเอง

คุณโชคดีไปครับ ที่ผมบ่นคือการไม่ยอมให้เคลมครับ เรื่องการเคลมเร็วไม่เร็วอันนี้ไม่มีปัญหา ของผม CX3 กระจกข้างพับได้บ้างไม่ได้บ้าง ตอนปีที่ 2 ช่างบอกยังไม่เป็นไม่หนัก ให้ใช้ไปก่อน พอมันเป็นหนักขึ้น ผมถ่ายคลิปให้ดูทางศูนย์แจ้งว่าตอนมาเข้าศูนย์ มันก็ใช้ได้ปกติ จนปัจจุบัน ปีที่ 4 แล้ว โวยวายไปทีนึง ศูนย์นัดเข้าไปดูถ่ายรูป อาทิตย์ต่อมานีดเข้าไปขอดูสมุด อาทิตย์ต่อมาถ่ายรูปอีกรอบ ตอนนี้รอผลจากทางมาสด้าอยู่ว่าจะให้เคลมไหม ซึ่งกระจกข้างพับได้บ้างไม่ได้บ้าง มันเป็น กันเยอะเหมือนของกรณีปั้มติ๊ก นี่ยังไม่รวมกรณีเข้าไปแก้ปัญหาไม่จบต้องนัดใหม่ล่วงหน้าอีก 2-3 อาทิตย์เลยนะครับ

นี่ยังไม่รวมตอนผมใช้ mazda3 BL 2012 นะครับ ตอนปี 2017 ที่เปิดกระโปงหน้าหัก แทบพลิกแผ่นดินหาเพราะศูนย์และมาสด้าประเทศไทยไม่ยอม stock อะไหล่ ไล่ให้ผมไปสั่งใน ebay เอาเอง

เดี่ยวนี้ผมว่างเฉพาะเสาร์-อาทิตย์ การไปเข้าศูนย์บ่อยๆ มันไม่สะดวกต่อการใช้ชีวิตของผมเอาสะเลย

ออฟไลน์ AgentMolder

รถสวยดี แต่คุณภาพอีกเรื่อง ศ.ของไทยห่วย ก็จบ ส่วนตัวผมนี่มองไม่ค่อยเห้นความต่างเลย บอกว่า minor change ก็เชื่อนะเนี่ย

แต่ก็แปลกนะ คนก็นิยมกันโครมๆ ศ. ห่วย อะหลั่ยแพงเกือบเท่ายุโรป รอนานนน ไม่สต๊อกอะหลั่ย ทั้งที่ CKD ค่าแรงแพงพรีเมี่ยม(แต่บริการก็ปกติทั่วไป)

ออฟไลน์ SM.

รอเจอตัวจริงเลย เห็นคนว่าตัวจริง สวยกว่าในรูป

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ใช้มาสด้า 2ดีเซลรุ่นที่มีปัญหา ไม่เคยได้รับหนังสือแจ้งเคลมแต่อย่างใด

กล่อง dcdc, เบรกมือ,ยางกันคม, เผ่าเขม่า, ปลั๊กถ่าย

เข้า 0 ตอนที่ยังเหลือประกัน เคยถามว่ามี รีคอลมั๊ย 0แจ้งว่าไม่มี

พอหมดประกัน ลองถามอีกรอบ ดันมี ซึ่ง เซอวิสต์ใช้อู่นอกแล้ว

ต้องตามเองทุกอย่าง รถสวย ออปชั่นดี แต่ขับไประแวงไป จะสั่งมั๊ย ไฟจะไหม้หรือเปล่า
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Oat :)

• Newbie
  • *
ใช้มาสด้า 2ดีเซลรุ่นที่มีปัญหา ไม่เคยได้รับหนังสือแจ้งเคลมแต่อย่างใด

กล่อง dcdc, เบรกมือ,ยางกันคม, เผ่าเขม่า, ปลั๊กถ่าย

เข้า 0 ตอนที่ยังเหลือประกัน เคยถามว่ามี รีคอลมั๊ย 0แจ้งว่าไม่มี

พอหมดประกัน ลองถามอีกรอบ ดันมี ซึ่ง เซอวิสต์ใช้อู่นอกแล้ว

ต้องตามเองทุกอย่าง รถสวย ออปชั่นดี แต่ขับไประแวงไป จะสั่งมั๊ย ไฟจะไหม้หรือเปล่า

ไฟไหม้นี่ ยังไงครับอธิบายได้ไหม

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
ยี่ห้อนี้รถดี แต่เคลมอะไหล่ยากมาก เข้าๆ ออกศูนย์หลายรอบ เบื่อเลยครับ เดียวนี้พออายุมากขึ้นไม่ค่อยมีเวลามาเอารถเข้าๆ ออกๆ ศูนย์เหมือนตอนเด็กๆ
ผมไม่เห็นเคยมีปัญหาเรื่องเคลมอะไหล่อะไรเหมือนที่ว่ากันเลย รถผมเจ้าสอง สั่งอะไหล่วันนี้ พรุ่งนี้ส่งมาจากคลังอะไหล่ที่กุงเทพเลย ก้ไม่เห็นรอนานนิ ศุนยมาสด้าที่ผมเข้าก้โอเครนะ อยุ่ ตจว เสียอย่างเดียวอะไหล่มันไม่ค่อยทนทานเท่าโตเท่านั้นเอง

คุณโชคดีไปครับ ที่ผมบ่นคือการไม่ยอมให้เคลมครับ เรื่องการเคลมเร็วไม่เร็วอันนี้ไม่มีปัญหา ของผม CX3 กระจกข้างพับได้บ้างไม่ได้บ้าง ตอนปีที่ 2 ช่างบอกยังไม่เป็นไม่หนัก ให้ใช้ไปก่อน พอมันเป็นหนักขึ้น ผมถ่ายคลิปให้ดูทางศูนย์แจ้งว่าตอนมาเข้าศูนย์ มันก็ใช้ได้ปกติ จนปัจจุบัน ปีที่ 4 แล้ว โวยวายไปทีนึง ศูนย์นัดเข้าไปดูถ่ายรูป อาทิตย์ต่อมานีดเข้าไปขอดูสมุด อาทิตย์ต่อมาถ่ายรูปอีกรอบ ตอนนี้รอผลจากทางมาสด้าอยู่ว่าจะให้เคลมไหม ซึ่งกระจกข้างพับได้บ้างไม่ได้บ้าง มันเป็น กันเยอะเหมือนของกรณีปั้มติ๊ก นี่ยังไม่รวมกรณีเข้าไปแก้ปัญหาไม่จบต้องนัดใหม่ล่วงหน้าอีก 2-3 อาทิตย์เลยนะครับ

นี่ยังไม่รวมตอนผมใช้ mazda3 BL 2012 นะครับ ตอนปี 2017 ที่เปิดกระโปงหน้าหัก แทบพลิกแผ่นดินหาเพราะศูนย์และมาสด้าประเทศไทยไม่ยอม stock อะไหล่ ไล่ให้ผมไปสั่งใน ebay เอาเอง

เดี่ยวนี้ผมว่างเฉพาะเสาร์-อาทิตย์ การไปเข้าศูนย์บ่อยๆ มันไม่สะดวกต่อการใช้ชีวิตของผมเอาสะเลย

ผมเคยใช้ 3 bl เคลมโคมไฟหน้าเป็นไอน้ำ 0บอกเป็นนิดเดียวให้ใช้ไปก่อนอาจจะหาย ผมไม่รอหรอกอิดออดนัก ผมก็ย้ายไปเคลมที่อื่นสองวันได้เปลี่ยน บางอย่างผมว่ามันอยู่ที่ตัวบุคคลคือมันไม่อยากบริการเรา ทำงานไปวันๆ เช้าชามเย็นชาม

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
รถสวยนะ รถใหม่ก็สวย น่าขับดี น่าครอบครอง :D
แต่แล้ว! เมื่อได้ครอบครองรถมีปัญหา ก็รอคิวไป ย๊าวยาวววว

ต้องการความช่วยเหลือจากศูนย์ ต้องรอคิวยาวนะครับ คิดค่าตรวจปัญหาก็แพงราคารถยุโรปนะครับ
... ชีวิตจริงที่คุณจะอยากเปลี่ยนยี่ห้อ! >:(

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์

ไฟไหม้นี่ ยังไงครับอธิบายได้ไหม

ถ้าไม่ตามเรื่องเคลม กล่อง DCDC กล่องตัวนี้ มี defect อาจทำให้เกิดไฟไหม้ได้ครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Volta

รถสวย น่าใช้ แต่ After sale ผมรับไม่ได้

- ค่าอะไหล่ แต่ละที่ไม่เท่ากันเลย 450 แพงสุดก็ 950 บาทต่อชั่วโมง มาตรฐานราคาอยู่ตรงไหน
- ค่าอะไหล่ตั้งราคาแพงเว่อร์ มอเตอร์พัดลมหน้าเครื่อง Cx5 ตัวละ 15,000 ยาท พอมีลูกค้าไปโวย กลับปรับราคาลงเหลือ 1,500 บาท
- นโยบายลูกค้าอยากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ แต่ให้เซ็นรับสภาพว่าหมดการรับประกันเกียร์ พอลูกค้าถามว่าถ้าไม่เปลี่ยน รถเกียร์พังหลังหมดประกันใครจะรับผิดชอบ ศูนย์ก็ตอบไม่ได้
- ความรับผิดชอบเคสดีเซล ประกันแค่ 1.8 แสนโล หลังจากนั้นถ้าน่ำดันใครจะรับผิดชอบ เพราะปัญหามันชัดเจนว่าออกแบบเครื่องยนต์ไม่ดี หลายคนน้ำดันรอบ 2-3 ก็ยังมี
- เคสปั๊มติ๊ก หลายคนเคลมแล้ว เจอปัญหารอบตก เครื่องสั่น ยังแก้ไม่หาย นี่มีบางท่านยื่นฟ้องศาล เพราะเจอปัญหาดับกลางอากาศรอบที่ 3

มานั่งนึกดู ถ้าตัวเองซื้อยี่ห้อนี้มา แล้วเจอปัญหาแบบนี้ คงรับไม่ได้จริงๆ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

รถสวย ภายในพรีเมียมมากยังกะยุโรป ขับดีแรงม้าก็เยอะ แต่เห็นปัญหาบริการและราคาอะไหล่ บอกตรงๆลังเลครับ
รู้สึกว่าซื้อ โคโรล่าไฮบริดจ์ยังสบายใจกว่าซื้อ skyavtive G 2.0 ตัวนี้

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมรอดูว่าจะมีปัญหาเรื่อง"ปั๊มติ๊ก"อยูไหม ถ้ายังมี เลิกคุยครับ
ผมบอกเพื่อนที่จะออก CX-5 2.0 ให้ไปออกยี่ห้ออื่นกันหลายคนแล้ว
เรื่องปัญหาง่อยๆปัญญาอ่อนที่มาสด้าไม่ยักกะแก้ให้มันจบๆ แมนๆ
แล้วเป็นไงครับ ดูยอดขาย CX-5 สิครับ

ส่วนเรื่องสวยผมไม่เถียง รถสวยมากๆๆ  ??? :D
โดยเฉพาะ 3 Hatch ยอมใจคนออกแบบเลย สวยจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2019, 13:02:35 โดย Nismo De Alpina »
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Newhang

รถสวย น่าใช้ แต่ After sale ผมรับไม่ได้

- ค่าอะไหล่ แต่ละที่ไม่เท่ากันเลย 450 แพงสุดก็ 950 บาทต่อชั่วโมง มาตรฐานราคาอยู่ตรงไหน
- ค่าอะไหล่ตั้งราคาแพงเว่อร์ มอเตอร์พัดลมหน้าเครื่อง Cx5 ตัวละ 15,000 ยาท พอมีลูกค้าไปโวย กลับปรับราคาลงเหลือ 1,500 บาท
- นโยบายลูกค้าอยากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ แต่ให้เซ็นรับสภาพว่าหมดการรับประกันเกียร์ พอลูกค้าถามว่าถ้าไม่เปลี่ยน รถเกียร์พังหลังหมดประกันใครจะรับผิดชอบ ศูนย์ก็ตอบไม่ได้
- ความรับผิดชอบเคสดีเซล ประกันแค่ 1.8 แสนโล หลังจากนั้นถ้าน่ำดันใครจะรับผิดชอบ เพราะปัญหามันชัดเจนว่าออกแบบเครื่องยนต์ไม่ดี หลายคนน้ำดันรอบ 2-3 ก็ยังมี
- เคสปั๊มติ๊ก หลายคนเคลมแล้ว เจอปัญหารอบตก เครื่องสั่น ยังแก้ไม่หาย นี่มีบางท่านยื่นฟ้องศาล เพราะเจอปัญหาดับกลางอากาศรอบที่ 3

มานั่งนึกดู ถ้าตัวเองซื้อยี่ห้อนี้มา แล้วเจอปัญหาแบบนี้ คงรับไม่ได้จริงๆ

ผมใช้อยู่ mazda2 เจอค่าแรง 750 และค่าชั่วโมงสูงมาก แค่น้ำมันเครื่องกับน้ำมันเบรค โดนค่าแรง 1.7 คูณไปเลย แล้วบวก vat

ใช้ไประแวงไปจริง ปัญหาที่เค้าเป็นกันผมก็เป็น ปัญหาที่เค้าไม่เป็นกัน ผมก็ยังเป็น
ใช้ไป30000กว่ากิโล เครมไป2อย่างแล้ว รถปีกว่าๆ นี่ขนาดตัดปัญหาตัวดีเซล และไม่เจอปัญหาปั๊มติกแล้วนะ

ราคาอะไหล่แพงกว่าคู่แข่ง 3เท่าก็เจอมาแล้ว

ผมใช้มาสด้า2 ข้อดีมันอยู่ที่รถราคาไม่แพงนี่แหละ ให้ใช้รถแพงกว่านี้ผมตัดมาสด้าออกแน่ สรุปคือ 150000/5ปี ของพี่โตน่าสนกว่ามาก

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

กลัว ตั้งเเต่เคส ฟ้องร้องลูกค้า ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
มันสวยนะ แต่รู้สึกว่ายี่ห้อนี้ปัญหาเยอะไป
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Mixmix28

• Newbie
  • *
ใกล้จะเปิดตัวแล้วครับ คนที่สนใจสามารถลงทะเบียนรับรถก่อน ลิงก์นี้เลยครับผม  :D  https://mazda3thailand.club/