ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเจอพ่อแม่แฟนครั้งแรกขับรถแพงกว่าพ่อแม่แฟนจะน่าเกลียดมั้ยครับ  (อ่าน 14493 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
เค้าดูหมดทุกอย่างเลยครับ

โดยเฉพาะพ่อตาเนี่ยเค้าจะคิดเยอะ

รถเป็นแค่ส่วนหนึ่ง แต่เล็กน้อยมากจนไม่ต้องกังวล

อย่าขับ sport 90s ไปก็พอครับ 55555

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
ถ้าพูดเรื่องรถที่ขับอย่างเดียว ผมว่าตามความเหมาะสมน่ะคับ แล้วความเหมาะสมก็ไม่ใช่แค่การมองว่าขับรถอะไร
แต่ลองคิดดูนะคับ สมมติคุณขับ Ferrari ไปหาเค้า ก็คิดได้ว่าเราทำแบบนี้เพื่ออะไร น่าจะทำงานอะไร นิสัยแบบไหน รายได้เท่าไหร่
ผมว่าเอาตามการใช้งานเรา พอดีๆ ไม่ใส่จริตไปมากเกินไป มีเท่าไหนก็ขับให้เหมาะสม ถึงจะแพงกว่า เราก็ถือว่าแสดงตัวตนไปตามความเป็นจริง
ถ้าเรามีน้อยแต่ไปแสดงเยอะ ก็โอ้อวด เกินตัว แต่ถ้ามีเยอะแต่ไปขับ รถเก่าๆโทรมๆ อาจจะดูถ่อมตน แต่ก็ไม่สมควรอีก
แต่ถ้าเรามีอาชีพแข่งรถจะขับ Ferrari Lamborghini ก็ไม่น่าเกลียด ผมคิดแบบนี้นะ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

เห้ออออ   นึกว่าเข้าผิดเว็บ

ออฟไลน์ Pegasus7700

แปลกใจนิดๆกับหัวข้อนี้นะครับ ในเวบนี้

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ XyteBlaster

ไม่เห็นด้วยกับการตอบแบบไม่มีวุฒิภาวะนะครับ

ถึงจะเป็นเวปบอร์ดแต่อยากให้สมาชิกตอบแบบมีคุณภาพหน่อย

ส่วนเรื่องคำถาม จขกท  ผมว่ารถไม่สำคัญมาก แต่เป็นภาพลักษณ์แบบหนึ่ง 
อย่าเอาสปอร์ตโหลดเตี้ย หรือกระบะ แต่งซิ่งไป ก็ใช้ได้แล้วครับ
ยกเว้นคุณอยากเป็นตัวของตัวเองวัดใจกันไปเลย

ออฟไลน์ Swenz

• Newbie
  • *
มีรถแพงกว่าน่าเกลียด อย่างนี้ถ้านั่งรถเมล์ รถไฟฟ้า เขาไม่สมเพชตายเลยหรอ

ออฟไลน์ Turin

โดยเฉพาะพ่อตาเนี่ยเค้าจะคิดเยอะ

รถเป็นแค่ส่วนหนึ่ง แต่เล็กน้อยมากจนไม่ต้องกังวล

อย่าขับ sport 90s ไปก็พอครับ 55555
Sport 90s ผิดตรงไหน  ;D ไปบ้านแฟน(เมีย)ครั้งแรกผมก็เอา 36 coupe ไปนะ  :-X

ออฟไลน์ THEKHAM

ให้วัดตอนเรียกสินสอด แล้วคุณจะดูเค้าแทน
หลังจากที่เขาดูคุณมาก่อน

อย่าไปเครียดครับ มันคือชีวิตจริงของคุณ

ออฟไลน์ YZA

เป็นผมก็คงคิดมากเหมือนกัน เพราะไม่เคยเลยเรื่องแบบนี้ 555
ถามแฟนคุณน่าจะดีสุด  แต่ผมว่าขับไปเลยก็ดีนะครับ ไม่งั้นมันต้องแอบๆในครั้งต่อๆไปด้วยหรือเปล่า?

ออฟไลน์ NavaneS

เป็นตัวของตัวเองดีที่สุดครับ..
ถ้าทำอะไรที่ไม่ใช่ตัวเอง มันทำได้ไม่นานครับ

คุณใช้รถแบบนี้ประจำอยู่ ก้อขับรถแบบนี้ไปเถอะ จะพ่อแม่ซื้อให้หรือทำงานซื้อเอง สรุปมันก้อคือรถที่เราใช้ประจำ

เรื่องฐานะของเรา แน่นอนพ่อแม่แฟนต้องสนใจด้วย แต่ไม่ใช่ทั้งหมด ความจริงใจ ความดี ความสม่ำเสมอ ความรักในตัวลูกสาวสำคัญกว่าครับ..

ปล1. ขอให้มิชชั่นนี้สำเร็จลุล่วงด้วยดีนะครับ
ปล2. เป็นคำถามที่ดีในเว็บไซค์รถ ถึงจะไม่เกี่ยวกันเท่าไหร่ แต่ก้ออ่านเพลินๆดีครับ

******ปล3. บางท่านที่อ่านแล้วไม่ชอบใจ ท่านก้อข้ามๆไปบ้าง ไม่ต้องแดกดันคนตั้งกระทู้  บางครั้งเห็นในบอร์ดแล้วรู้สึกกลัวการตั้งโพสถามเลยครับ ผิดนิด คิดน้อยหน่อย โดนแดกดันซะยับเหมือนไปฆ่าคนตายมา ******
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Slow But Sure

Sport 90s ผิดตรงไหน  ;D ไปบ้านแฟน(เมีย)ครั้งแรกผมก็เอา 36 coupe ไปนะ  :-X

เขากลัวจะเอาเงินไปลงรถป่าวครับ
รักรถมากกว่าเมีย 555

ออฟไลน์ Night_Angel

กลัวอะไรครับ จีบลูกนายพล   ผมไม่มีรถสักคันนั่งรถเมล์ เลยด้วยซ้ำ  ปทุมธานี รัชดา  คิดเอากี่ต่อ

เรื่องแบบนี้คนสองคนต้องตัดสินใจเอาเอง 
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมราคาไม่สำคัญเท่าภาพลักษณ์ของตัวรถนะ
เช่น ขับรถแต่งซิ่งท่อดัง ปัญหาที่เกิดก็คือ ความปลอดภัยถ้าลูกสาวเขานั้งรถไปกับคุณ
ถ้ามีหลายคัน ก็เลือกคันที่้เหมาะสมที่สุดไป ถ้ามีรถซิ่งคันเดียวก็ขับเบาๆ หน่อยละกัน

ออนไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เป็นตัวของตัวเองดีที่สุดครับ..
ถ้าทำอะไรที่ไม่ใช่ตัวเอง มันทำได้ไม่นานครับ

คุณใช้รถแบบนี้ประจำอยู่ ก้อขับรถแบบนี้ไปเถอะ จะพ่อแม่ซื้อให้หรือทำงานซื้อเอง สรุปมันก้อคือรถที่เราใช้ประจำ

เรื่องฐานะของเรา แน่นอนพ่อแม่แฟนต้องสนใจด้วย แต่ไม่ใช่ทั้งหมด ความจริงใจ ความดี ความสม่ำเสมอ ความรักในตัวลูกสาวสำคัญกว่าครับ..

ปล1. ขอให้มิชชั่นนี้สำเร็จลุล่วงด้วยดีนะครับ
ปล2. เป็นคำถามที่ดีในเว็บไซค์รถ ถึงจะไม่เกี่ยวกันเท่าไหร่ แต่ก้ออ่านเพลินๆดีครับ

******ปล3. บางท่านที่อ่านแล้วไม่ชอบใจ ท่านก้อข้ามๆไปบ้าง ไม่ต้องแดกดันคนตั้งกระทู้  บางครั้งเห็นในบอร์ดแล้วรู้สึกกลัวการตั้งโพสถามเลยครับ ผิดนิด คิดน้อยหน่อย โดนแดกดันซะยับเหมือนไปฆ่าคนตายมา ******
นี่หละครับ เม้นคุณภาพ ปรบมือให้เลย เข้าใจโลกแล้วก็เข้าใจคนอื่น เยี่ยมครับ

ปล.ถ้าท่านอื่นอ่านเม้นนี้แล้วหัดคิดตามบ้างนะครับ ว่าสิ่งที่เค้าพูดมันจริงไหม บางคนนี่แบบอือหือ มาแรงแซงทางโค้งเลย พิจารณาแล้วลองไปปรับดูครับ บอร์ดมันจะดีเหมือนเดิมเหมือนเก่าครับ คุยกันด้วยเหตุผล ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน มันไม่ตายหรอกครับ คนอื่นเค้าจะได้เห็นว่าบอร์ดเรารักษาคุณภาพไว้ตลอด ใครมาจากไหนอะไรยังไง โปรดอ่านกฎที่พี่จิมตั้งไว้ด้วยนะครับ

จขกท เค้าก็ขับรถไม่หรูมากจนเว่อร์หรอกครับ แค่ Accord มีแต่งนิดๆหน่อยๆ เค้าก็ถามเพราะพ่อแม่แฟนเค้ารับราชการ เค้าก็ต้องกังวลเป็นธรรมดาครับ เค้าก็เลยอยากปรึกษาอยากรู้ความคิด แต่สิ่งที่เค้าได้คือคำด่ากะแดกดัน มันไม่น่ารักเลยอ่ะครับ แบบนี้เป็นใครก็ไม่กล้าถามครับ บอร์ดรถใช่ว่าจะถามเรื่องอื่นไม่ได้นิครับ ลองอ่านกฎ กันรึยังว่า เป้นยังไง อย่าตัดสินคนอื่นด้วยคำพูดที่รุนแรง มันไม่ดีหรอกครับ ผมฝากให้คิดกันด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2019, 12:27:12 โดย Series7 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

555 คุณ Turin ครับ

ถ้าเป็นสมัยนี้ ว่าที่ลูกเขยขับ RX7 ชุดแต่งรอบคัน

เวลาขับต้องปิดเพลง คอยฟังเสียงแปลก ๆ

ผมให้ลูกสาวนั่งแท็กซี่ดีกว่า

แซวเล่นขำ ๆ ครับ อิอิ

ออฟไลน์ Turin

ถ้าเป็นสมัยนี้ ว่าที่ลูกเขยขับ RX7 ชุดแต่งรอบคัน

เวลาขับต้องปิดเพลง คอยฟังเสียงแปลก ๆ

ทุกวันนี้ฝ่อหมดแล้วครับ ให้ขับ 7 แต่งเต็ม ผมก็ขอนั่งแท๊กซี่เหมือนกันครับ 555

ออนไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต

ทุกวันนี้ฝ่อหมดแล้วครับ ให้ขับ 7 แต่งเต็ม ผมก็ขอนั่งแท๊กซี่เหมือนกันครับ 555
ขำอันนี้ 55555
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมขับรถดีกว่าบ้านแฟนที่มีทั้งบ้าน ตอนขับไปก็เฉยๆแฟนก็เฉยๆพ่อแม่แฟนก็เฉยๆ
เพราะอะไรรู้ใหมครับ เพราะเขาเป็นคนไม่ได้ชื่นชอบรถ เขามีแค่คิดว่าเป็นยานพาหนะแค่นั้น แต่เขาสะสมที่ดิน ทอง บลาๆ

ออฟไลน์ starlight

คงซีเรียสว่า ในสายตาผู้ใหญ่โดยเฉพาะ พ่อ แม่ แฟนว่าจะรู้สึกอย่างไร เลยมาตั้งคำถาม

โจทย์โฟกัสตรงความรู้สึกผู้ใหญ่ฝ่ายแฟน   ถ้างั้นก็ต้องลองสมมุติตัวเองมีลูกสาว และมีแฟนหนุ่มขับรถมารับ ส่ง  น่าจะได้คำตอบให้ตัวเอง

ออฟไลน์ Mp4_007

555 นึกว่าอ่าน เว็บพันธุ์ทิพย์  อยู่

ออฟไลน์ spn

ขับรถดี หากสามารถเลี้ยงดูตัวคุณและครอบครัวได้ ไม่เดือดร้อนไปถึงแฟนคุณ ครอบครัวแฟนคุณ รวมไปภึงครอบครัวคุณเองก็ไม่มีปัญหาครับ

ผมก็เห็นมาบ้าง อายุยังน้อย รายได้ยังไม่เท่าไหร่ ออกรถดีๆกันแล้ว ไม่มีวินัยทางการเงิน สุดท้ายก็ติดกับดักหนี้

หากเค้าจะว่าก็ว่าเมื่อคุณไม่มีวินัยทางการเงิน เมื่อคุณปฏิบัติหน้าที่ที่ควรจะทำไม่ดีมรกกว่า
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ supercat

พูดยากฮะเรื่องแบบนี้
บางทีท่านอาจจะคิดว่าเราฟุ่มเฟื่อย  หรือ เราร่ำรวยเลี้ยงลูกสาวท่านได้ หรือ เราไปข่มท่าน หรือ ฯลฯ
... จิตใจคนเราซับซ้อนมากฮะ 55555  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Auto

มันมีข้อห้ามอยู่แค่  3 ข้อเวลาขับรถไปหาคนอื่น   ๆ   ที่ควรรู้จัก 

1. อย่าขับรถสปอร์ต หรือพวกซุปเปอร์คาร์ไปหาพ่อแม่เค้า
      ไม่ต้องอธิบายมาก   คือคนขับรถระดับนี้ไม่ธรรมดาอยู่แล้ว   มันเหมือนไปอวดไปข่มเค้า บางทีเค้ามองเป็นเพลย์บอยอีกไม่จริงใจหรือไม่ก็ไปหลอกฟัน หรือไม่ไปเจอครอบครัวไม่ดีเห็นว่าเราโคตรรวย   เคยอ่านประวัติเจ้าสัวท่านนึงบอกไว้อย่างนั้น 
 2. อย่าขับรถเก่าเกินเหตุสภาพแบบ  ปิคอัพมือ 8 อะไรทำนองนั้น     
 3.  อย่าขับรถโบราณ เพื่อการสะสมไปหาผู้ใหญ่   

ผมว่า 3 ข้อหลักนี้  คนส่วนใหญ่เค้าไม่ทำกัน   และรถ 3 ประเภทนี้คงไม่ใช่รถใช้งานทั่วไปที่ใครจะเอามาขับติดต่อธุระกับใครเป็นแน่  ๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2019, 03:07:07 โดย Auto »