ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเดทล่าสุด c suv Toyota ถ้าตัวนี้เข้ามาจริง มีตายยกแผง ตั้งแต่ MG ยัน entry premium suv  (อ่าน 17591 ครั้ง)

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
เมื่อต้นเดือน ส.ค. ผมไปรับงานสัมภาษณ์มา
น่าจะเป็นคนของโตโยต้านะครับ
เนื้อหาหลักๆ เกี่ยวกับรถ B-SUV และ C-SUV
ตอนแรกเข้าใจว่าพุ่งเป้าไปที่ B-SUV คือ CHR

พอช่วงท้ายๆ เขาก็เอารูปรถรุ่นหนึ่งมาให้ดู แต่ปิดยี่ห้อไว้ แต่แต่ผมรู้ว่ามันคือ RAV4 แล้วเขาก็เอารูป CR-V, CX-5 มาให้เทียบกันดู แล้วก็ขอความคิดเห็น

ไม่รู้ว่าโตโยต้า จะเอา RAV4 มาขายจริงหรือเปล่า หรือจะเป็นรุ่นใหม่

น่าจะไปงานวิจัยตลาดมาใช่ไหมครับ งานแบบนี้น่าจะมีให้เราเซ็นห้ามเปิดเผยความลับใดๆนะครับ ผมว่าลบความเห็นดีกว่าครับ >.<
ปล. ผมทำงานด้านนี้อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ไม่ใช่แน่ๆครับ คนละ segment กันเลย

ต้องตัวเล็กกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมกลัวว่าตัวนี้มา MG จะขายได้มากว่าเดิมน่ะสิไม่ว่า

คันใหญ่กว่า crv อีกน้อ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เห็นหัวโพสต์แล้วนึกว่าอะไร

ผมว่าไม่ขนาดนั้นมั้งครับ แต่ละค่ายเขาก็มีจุดขายของเขา และ ลูกค้าบางค่าย เขาก็ใช้ค่ายที่เขาใช้ อาจจะมีแค่บางส่วนที่ไม่รู้จะค่ายไหนดี พอมีตัวเลือกมาใหม่ ยิ่งเป็น Toyota ก็อาจจะมีแรงจูงใจมากหน่อย

แต่ผมก็เฉยๆ กับ Highlander ครับ ถ้าเป็น Rav4 ยังพอรู้สึกดีหน่อย เพราะมันตรงจุดคู่แข่ง ที่ต้องการเอามาแบ่งเค้กหน่อย  ตัว Highlander เอง อาจจะมาทับกับ Fortuner ด้วยซ้ำ หรือแพงกว่าด้วยซ้ำนะ เพราะมันใหญ่กว่า Rav4 อีก แค่ Fortuner ตอนนี้ก็เฉียดๆ 2 ล้านแล้วเลย แล้ว Highlander ละ จะเท่าไหร่?

ออฟไลน์ axister

highlander คือ lexus rx นิครับ

ใหญ่นะะะ

ออฟไลน์ HHHsung

คนซื้อก็กลุ่มเดิมๆ จะขายใครได้อีก b-suv มี CHr ขายอยู่คงไม่มาในเซกนี้

c-sub อืมเป็นไปได้ แม้จะมี ftn ที่ราคาใกล้เคียง แต่ด้วยยอดขายรวมตลาดไม่มาก ยากอยู่เหมือนกัน ค่ายใหญ่คิดเยอะ

จะขายอะไร ดูไลน์การผลิตด้วย โต ขายแทบทุกกลุ่ม ถ้ายอดไม่เยอะไม่น่าผลิต ยกเว้นมาทั้งคัน  เพราะต้องแชร์ทรัพยากรการผลิตร่วมกัน ทั้งคน ทั้งเครื่องจักร

ออฟไลน์ dt9

เมื่อต้นเดือน ส.ค. ผมไปรับงานสัมภาษณ์มา
เนื้อหาหลักๆ เกี่ยวกับรถ B-SUV และ C-SUV
ตอนแรกเข้าใจว่าพุ่งเป้าไปที่ B-SUV คือ CHR

พอช่วงท้ายๆ เขาก็เอารูปรถรุ่นหนึ่งมาให้ดู แต่ปิดยี่ห้อไว้ แต่แต่ผมรู้ว่ามันคือ RAV4 แล้วเขาก็เอารูป CR-V, CX-5 มาให้เทียบกันดู แล้วก็ขอความคิดเห็น

ไม่รู้ว่าโตโยต้า จะเอา RAV4 มาขายจริงหรือเปล่า หรือจะเป็นรุ่นใหม่

น่าจะไปงานวิจัยตลาดมาใช่ไหมครับ งานแบบนี้น่าจะมีให้เราเซ็นห้ามเปิดเผยความลับใดๆนะครับ ผมว่าลบความเห็นดีกว่าครับ >.<
ปล. ผมทำงานด้านนี้อยู่เหมือนกัน

โดยส่วนตัวผมคิดว่าข้อมูลที่ผู้โพสลงเป็นเพียงการคาดเดาของผู้ตอบแบบสอบถามว่าน่าจะเป็น RAV4
เพราะผู้สอบถามไม่ได้แจ้งว่าเป็นงานวิจัยของบริษัทใด ไม่มีการแสดงตราสินค้าหรือชื่อรุ่นของรถใดๆ
จึงไม่น่าจะเป็นการเปิดเผยข้อมูลทางการค้า
จริงๆ แบบสอบถามพวกนี้ผมก็เคยตอบหลายครั้ง
ของ Toyota ก็เคยเจอ ก็ไม่มีเซ็นห้ามเปิดเผยอะไรนะ

ออฟไลน์ AT

ผมกลัวว่าตัวนี้มา MG จะขายได้มากว่าเดิมน่ะสิไม่ว่า

คันใหญ่กว่า crv อีกน้อ

ผมก็คิดแบบนั้นเลย ยิ่งเปิดราคาแบบพี่โตละก็

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Highlander มันคลาสเดียวกับ Fortuner ไม่ใช่เหรอครับ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....ดูเพรียวดีแฮะ กระโจนดีไหมยังไม่รู้ :-X

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
C suv  คือ อย่างที่หลายท่านว่ามาครับ rav4 มาเหลา ใหม่
ไม่เคยมีมาก่อน รอ spy shot อย่างเดียว

จำหน้า rav4 เขย่ารวม lexus UX ไว้ให้ดีครับ ตามนั้น

ดูทรงแล้ว น่าจะขายได้ดีแบบ CHR  แต่ ก็สู้ความคุ้มค่าแบบ HRV ไม่ได้

fortuner  revo  ก็มาใหม่นะครับ กลางปีหน้า และกลายเป็น
2 ตัวนี้ เอาแนว rav4 เขย่ารวม tacoma มาใช้

ถ้าเขย่ารวมกันแบบนี้จริง ตลาด c suv สนุกแน่ อยากให้มีตัวเลือกเพิ่มจากเดิม ตั้งตารอเลยครับ

ออฟไลน์ nin122

โดยส่วนตัวผมคิดว่าข้อมูลที่ผู้โพสลงเป็นเพียงการคาดเดาของผู้ตอบแบบสอบถามว่าน่าจะเป็น RAV4
เพราะผู้สอบถามไม่ได้แจ้งว่าเป็นงานวิจัยของบริษัทใด ไม่มีการแสดงตราสินค้าหรือชื่อรุ่นของรถใดๆ
จึงไม่น่าจะเป็นการเปิดเผยข้อมูลทางการค้า
จริงๆ แบบสอบถามพวกนี้ผมก็เคยตอบหลายครั้ง
ของ Toyota ก็เคยเจอ ก็ไม่มีเซ็นห้ามเปิดเผยอะไรนะ

ถ้าไม่มีเซ็น NDA ก็ไม่มีปัญหาครับผม :)

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

มาแบบไหนก็ได้ขอแค่เครื่องรหัส 8AR-FTS (In-Line 4 2.0L Turbocharged)
กำลังสูงสุด   238 แรงม้า / 4,800-5,600 รอบต่อนาที
แรงบิดสูงสุด   350 นิวตันเมตร / 1,650 - 4,000 รอบต่อนาที

มาแค่นี้ก็กินขาดเพื่อนแล้ว

ออฟไลน์ ykpb2007

• Newbie
  • *
เมื่ออาทิตย์ก่อน เห็น TOYOTA RUSH อยู่บนรถพ่วง แถวมอเตอร์เวย์ชลบุรี

ออฟไลน์ prepense

• Jr. Member
  • **

ถ้าจำไม่ผิด ผมไม่ได้เซ็นเอกสารที่เกี่ยวข้องกับการปิดข้อมูลเลยนะครับ

ออฟไลน์ Xyclop

ค่อที่บอกว่าจะกินเรียบ เพราะ โต อาจสร้าง บื้กเซอรไฟร้  ฟาดให้ตายหมดเลยหนะครับ
ลงทุนสร้างความเหนือ

ออฟไลน์ deertesla

ผมว่า mghs สวยกว่านะ  ไอ้รุ่นนี้หน้าตาเหมือนไปยี้ใครมา หน้าบึงปากแบะเหมือนกินอาหารไม่อร่อย