ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องมีรายรับเท่าไหร่ถึงจะ มีสิทธิใช่รถ ยุโรป ครับ  (อ่าน 11229 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
ออกตัวนิดนึงก่อนนะครับ ว่าแค่อยากแชร์ความคิดเห็น
 ตัวผมเองมีรายได้อยู่พอสมควร แต่ยังไงก็ยังไม่กล้าแตะต้องรถยุโรปสักที
 เลยอยากทราบแนวคิดของแต่ละท่านครับ
ว่ามีรายได้อย่างไรท่านจึงสามารถซื้อและใช้รถยุโรปครับ
อันนี้ไม่ร่วมส่วนที่ได้รับอุปการะจากที่บ้านนะครับ ขอบคุณครับ
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ gauygeng

• Jr. Member
  • **
เดานะครับน่าซัก ห้าหมื่นอัพ

ออฟไลน์ Kenvozo

• Newbie
  • *
น่าจะแสนอัพต่อเดือนนะคับ

ขนาดแคมรี่ 1.6 ล้าน ดาวน์ 25% ผ่อน 48 เดือน
ยังจ่ายเดือนละเกือบ 30,000 บาทเลยครับ

ถ้ารถยุโรป คิดแบบง่าย ๆ คันละ 2.5 ล้าน
ก้อคงผ่อนไม่ต่ำกว่า 50000 บาทต่อเดือนหละครับ :)

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ป้ายแดงหรือมือสองครับ

มือสองนี่ผมว่าใครๆก็มีสิทธิ์เป็นเจ้าของได้ครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ old_emu

• Newbie
  • *
55555 คนอื่นไม่รู้ แต่ผมมีแปดกลางๆยังดูแค่ไม่เกินล้านสี่

ออฟไลน์ CN16888

ถ้าอยู่คนเดียว,ไม่ต้องผ่อนบ้าน หรือรถคันอื่น

กับรถยุโรปราคา 2.5ล้านขึ้นไป

รายได้ 7หมื่นขึ้นไปก็คงพอครับ

ออฟไลน์ Kenvozo

• Newbie
  • *
7 หมื่นบาท หักภาษี จ่ายค่าผ่อน จ่ายค่าน้ำมัน จ่ายค่าเลี้ยงดูขัดสีชวีวันแล้ว
สงสัยต้องกลับไปกินข้าวบ้านทุกมื้อละครับ อิอิอิ

ออฟไลน์ TORi

• **
ขอแชร์กับเจ้าของกระทู้นะ
ผมเคยใช้รถยุโรป แม้ว่าจะมีเงินพอจะดูแลมัน แต่รู้สึกว่าเครียด เสียเวลา (เทียบเป็นตัวเงินไม่ได้) และเสียดายเงินมาก (เอาเงินไปทำอย่างอื่นได้อีกเยอะ)
ตอนนี้ใช้รถตลาดๆ เงินเดือนมากขึ้น แต่รายจ่ายเกี่ยวกับรถลดลงมากๆ สบายใจครับ หรือเป็นเพราะเราโตขึ้น (แก่) แล้ว ความเท่ โก้ เก๋ ไม่มีประโยชน์สำหรับตอนนี้แล้ว

ออฟไลน์ Eddy5659

ต้อง 7 หมื่นขึ้นครับ ถึงน่าจะคบกันได้สะบายๆ

ผมยังขาดอีกเกือบ 2 หมื่น ก็มากพอควร เลยให้เวลาตัวเองซัก 3-5 ปี แล้วค่อยไปคบกัน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
แล้วรถระดับราคาล้านกว่าบาท ต้องมีซักเท่าไหร่ครับ ถึงจะพอ  :-X

ออฟไลน์ H3T

ขอถามกลับไปว่า ได้เท่าไหร่ผมไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่ากับ ส่วนที่เหลือในแต่ละเดือนเท่าไหร่มากกว่านะครับ เพราะอย่างน้อยๆหลังจากการหักค่าผ่อนชำระเดือนละ 5 หมื่นบาท อย่างน้อยๆก็ต้องเหลือต่ำๆซัก 5 หมื่นบาทหล่ะครับ ( เหลือในที่นี้หมายถึงหักค่าใช้จ่ายประจำออกหมดแล้วนะครับ )
  ฉะนั้นกันเหนียวจริงๆผมว่ารายรับต่ำๆก็ต้อง 1.5 - 2 แสนต่อเดือน หรือปีละ 1.8 - 2.4 ล้านบาทต่อปีครับ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
ดาวน์เยอะๆครับ  เลือกผ่อน 6-7 ปี

ผ่อนปประมาณเดือนละ  ดาวน์ 30% ผ่อนไม่เกิน5หมื่นครับ
พอดีที่บ้านกำลังดู 318i ครับ   

นี่ คำนวณราคาเช่าซื้อ bmw

http://www.bmw.co.th/th/th/index_narrowband.html

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
แล้วรถระดับราคาล้านกว่าบาท ต้องมีซักเท่าไหร่ครับ ถึงจะพอ  :-X

อยู่ที่เงินดาวน์ครับ ถ้าดาวน์เยอะ ผ่อนนาน ยอดต่อเดือนก็น้อยนะ
อยู่ที่อายุคุณ อยู่ที่รายได้แต่ละเดือน ภาระค่าใช้จ่าย และก็ลักษณะอาชีพด้วยนะ

ผมทำูธุรกิจอพาร์ทเม้นต์ รายได้ต่อเดือน 1xx,xxx (ชอบ xx ) ผมผ่อนรถเดือนละ 1x,xxx (ประมาณ 10% ของรายรับแต่ยังไม่ได้หัก คชจ.นะ)
ส่วนตัวผมเอง ค่าใช้จ่ายทุกๆเดือน ผมใช้ประมาณ 10,000 บาท เป็นพวกค่าน้ำมันรถ 5,000 บาท ค่ากินดื่ม ค่าโทรศัพท์ ค่าใช้จ่ายส่วนตัว
ส่วนครอบครัว ค่าใช้จ่ายทุกๆเดือน ผมและภรรยาใช้ประมาณ 5,000 บาทแบ่งเป็นพวกค่านมลูก แพมเพิร์ส ซื้อของเข้าบ้าน
ส่วนรวม พวกค่าใช้จ่ายหอพัก ค่าใช้จ่ายบ้านใหญ่ ค่าลูกน้องก็ว่ากันไป

เพราะการซื้อรถสักคัน มันแคร์แค่ความรู้สึกตัวเองไม่ได้

การตัดสินใจของผม มักอยู่บนความชอบส่วนตัวและเหตุผลเป็นหลัก แต่ครอบครัวผมก็ต้องยึดถือเป็นอันดับต้นๆ ที่ต้องแคร์
ถ้าถามตัวผมเอาแบบตัวเองเพียวๆ อาจจะ ขอเป็นกอล์ฟ GTI สักคัน....ในความเป็นจริงเงินดาวน์ อิมเนี่ย พอเลยนะสำหรับกอล์ฟ
พูดง่ายๆ เงินดาวน์ 30% ของมูลค่ารถ รถราคา 2,000,000 ต้องดาวน์ประมาณ 600,000 ที่เหลือก็เป็นหนี้ไป ผ่อนกันไป ถ้าอยากได้จริงๆ ไหวแน่นอน
แต่ถ้ามองบริบทอื่นที่ไม่ใช่ตัวรถเอง นั่นคือ ความมั่นคงทางการเงินในอนาคต ภาระต่างๆทั้งครอบครัวและส่วนรวม ผมยอมลดเป็นแค่รถคันละล้านหนึ่ง
มันก็ไม่ได้แตกต่างกับรถบิ๊กซี่ดาน หรือไม่ต้องหรอก แค่คอมแพ็คบางคันก็ราคานี้

ผมดาวน์เยอะ(มาก) ถ้าพูดถึงแง่ของวงเงินดาวน์ตามเกณฑ์ที่กำหนด แต่ผมสบายใจว่าระยะยาวอีก 4-5 ปี ผมชิวๆ ผมเหลือตังค์โมรถ วางเครื่อง พาลูกเที่ยว
พาเมียไปทัวส์ต่างประเทศได้ มีตังค์กินข้าวกินอาหารอร่อยๆ หรืออาจจะแอบมีกิ๊ก 555 อันนี้ยังครับ ยังไม่กล้าเสี่ยงตาย

รถไม่ใช่ปัจจัย 4 ในชีวิต แต่มันเป็นปัจจัย 5 ในความคิดผมที่ผมจะขาดมันไม่ได้ก็เท่านั้นเอง
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ prai

http://www.thanachartauction.com/calculation.asp
ลองไปนั่งกดเล่นๆ ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

อยู่ที่ว่ายุโรปแบบไหนครับ

Chariot

รถยุโรปแสน-สองแสนก็มีนะครับถ้าเป็นมือสอง ลองซื้อใช้ดูก่อนว่ารับได้กับตอนซ่อม และคุ้มค่ากับฟิลลิ่งการขับมั้ย

อย่างน้อยถ้าไม่ชอบ ก็ยังขายต่อไม่ขาดทุนหนัก

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
ขอบคุณทุกคนนะครับ ที่มาให้ข้อคิดเห็นที่แตกต่างกันออกไป

มีหลายท่านที่เค้าใจผิดในคำถาม แต่จุดที่สนใจจริงๆคือ คนที่คิดจะซื้อมีแนวคิดอย่างไร ถึงได้กล้าซื้อและทำใจที่จะเสียเงินจากน้ำพักน้ำแรงมาซื้อรถหนึ่งคันในเมื่อราคาที่จ่ายสามารถซื้อรถได้ถึงสองคัน ส่วนตัวผมเองมีรายได้ปีละ 1,500,000 บาทแต่ยังทำใจไม่ได้ที่จะซื้อรถยุโรปหนึ่งคัน ทั้งที่สามารถซื้อรถญี่ปุ่นได้ถึง 2 คัน นี่คือจุดที่อยากรับรู้และแชร์กันครับ

ขอบคุณครับ
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณทุกคนนะครับ ที่มาให้ข้อคิดเห็นที่แตกต่างกันออกไป

มีหลายท่านที่เค้าใจผิดในคำถาม แต่จุดที่สนใจจริงๆคือ คนที่คิดจะซื้อมีแนวคิดอย่างไร ถึงได้กล้าซื้อและทำใจที่จะเสียเงินจากน้ำพักน้ำแรงมาซื้อรถหนึ่งคันในเมื่อราคาที่จ่ายสามารถซื้อรถได้ถึงสองคัน ส่วนตัวผมเองมีรายได้ปีละ 1,500,000 บาทแต่ยังทำใจไม่ได้ที่จะซื้อรถยุโรปหนึ่งคัน ทั้งที่สามารถซื้อรถญี่ปุ่นได้ถึง 2 คัน นี่คือจุดที่อยากรับรู้และแชร์กันครับ

ขอบคุณครับ
ซื้อแล้วไม่สบายใจจะซื้อไปทำไมครับ
ซื้อรถที่ชอบที่สุดจะดีกว่า  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

บ้านผมรายรับ 130,000+ แต่รายจ่ายสูง ทำให้ไม่สามารถซื้อรถที่ราคาถึง 2.5m ได้เลย แม้แต่ 1.7 ล้านยังหนักเลย

นี่ตอนนี้รายรับรวมเหลือแค่ 50,000 ลบ  เอง รายผ่อนก็มี บ้าน คอนโด เอเวอเรส ดังนั้นรถยุโรปที่จะถอยได้ก็มีเฟียสต้า

กับ Focus TDCi
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Chariot

รายได้ผมทั้งปีแค่ 10% ของคุณพี่ แต่ผมก็มีรถยูโรปแล้ว 2 คัน จากน้ำพักน้ำแรงเก็บมาทั้งปี

ถ้าถามว่า เพราะอะไรถึงซื้อ คำตอบก็คงเหมือนเวลาเราเลือกแฟนไง..

..เพราะอยู่ด้วยกันแล้ว รู้สึกมีความสุขครับ ไม่ว่าจะซ่อมแค่ไหนก็ไม่กลัว

ออฟไลน์ hadesto

• **
ถ้ารายรับหัก คชจ แล้ว มีเงินเก็บแล้ว คิดว่า มั่นคงแล้ว

เป็นผม ผมก็อยากทำตามอารมณ์ ที่อยากได้ของสิ่งหนึ่ง โดย ไม่เดือดร้อนตัวเอง และ ครอบครัวครับ

ผม ถือว่าถ้าทำงานหนักก็ให้รางวัลตัวเองเหมือนเราไปเที่ยวหัวหิน โรงแรมก็มีหลายราคา ตั้งแต่หลัก ร้อยถึงหลัก หมื่น ถ้าเราจ่ายได้ก็ขึ้นอยู่กับอารมณืที่เราอยากจ่ายครับ

รายรับครอบครัวผม ประมาณ 7 หลักต่อเดือน แต่ คชจ ก็สูงมากเช่นกัน ผ่อนรถยุโรปอยู่ประมาณ 3 คัน แต่ดอก 0% ทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
รถยุโรปที่คุ้มค่าเงินตอนนี้ผมว่า Volvo S80 2.5 ราคา 2.5-2.8m

วันก่อนมีเซลมาเสนอ ผ่อน 4ปี ตกเดือนละ 3x,xxx เองครับ ดาวน์ กี่เปอร์เซนจำไม่ได้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ traveller

ขึ้นกับว่าจะใช้ชีวิตอย่างไรครับ
รายได้ถึงระดับหนึ่ง ก็สามารถผ่อนรถห้าหมื่นบาทต่อเดือนได้ทั้งนั้น ซึ่งเพียงพอจะซื้อรถยุโรปส่วนใหญ่ได้แล้ว
ถ้าผ่อนได้ถึงแสนบาทต่อเดือน ก็ยิ่งเลือกได้แทบทุกคันละครับ ถ้าเลือกช่วงเวลาซื้อที่เขาโละด้วยนะครับ
เช่น Porsche Boxster ดาวน์ 2.8 ล้านบาท ผ่อน 0% 48 เดือน ก็ผ่อนเดือนละ 112,500 บาท
ตัวรถราคาตั้งก็ 8.2 ล้านบาทครับ
ดังนั้น ถ้ามีเงินเก็บ 3 ล้านบาท และยินดีที่จะเหลือเงิน 2 แสนบาท
จ่าย 2.8 ล้านบาท ดาวน์ Boxster แล้วก็ผ่อน 112,500 บาทไปอีก 48 เดือน
เงินเดือน 150,000 บาท ก็ซื้อได้แล้วครับ
แต่ ชีวิตที่มีเงินเหลือใช้จ่ายระดับ สามหมื่นบาทต่อเดือนนั้น คนเดียว ยังพอได้
สองคน ก็ลำบากแล้ว
สองคนกับลูกหนึ่งคน ยิ่งลำบากใหญ่
นี่คิดมาตรฐาน คนชั้นกลางที่คิดจะใช้ชีวิตมีคุณภาพนะครับ
แต่ ถ้าไม่คิดมาก เงินเจ็ดพัน หลายคนก็ใช้ชีวิตได้ครบเดือน
เจ็ดพัน เลี้ยงครอบครัวพ่อแม่ลูกก็ยังได้
แต่ คุณภาพความเป็นอยู่ก็จะลดลงตามเงินที่มีใช้จ่ายต่อเดือน
ขึ้นอยู่กับว่า จะเลือกใช้ชีวิตแบบไหน ครับ

ค่าประกันรถ ค่าซ่อมรถถ้าหมดประกันบริษัท และอื่นๆ จะตามมาอีกเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2010, 12:57:02 โดย traveller »