โพลล์

FD2 swap FD2R ทั้งคัน
2 (3.8%)
Mazda 3 Hatchback
12 (23.1%)
Camry 2.5G
23 (44.2%)
Camry 2.5HV
15 (28.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 49

ผู้เขียน หัวข้อ: FD ทำ Type R, Mazda 3 2019, Camry 2.5G or 2.5HV เลือกอะไรดี?  (อ่าน 7160 ครั้ง)

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
Re: FD ทำ Type R, Mazda 3 2019, Camry 2.5G or 2.5HV เลือกอะไรดี?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 13, 2019, 13:18:19 »
โหวตรถใหม่เยอะมาก  ;D ;D

จริงๆก็รู้ว่าCV สู้ 3, camry ไม่ได้อยู่แล้ว แต่ก็ไม่รู้ยังยึดติดอะไรอยู่นี่สิ  ;D
ต้องไปลองสัมผัสๆจริงๆจะได้เลือกได้

แค่ในข่าวบอกว่า 3 มีการใช้เหล็กไฮเท็นเพิ่มจาก 3% --> 30% ก็น่าจะใช้กว่ามากๆแล้ว

แล้วก็ต่อให้ swap R มา แต่สิ่งที่ไม่ได้คือ ความแข็งแรงของตัวถัง เนี่ยแหละ อีกอย่าง ถึงจะบอกว่าแต่ง แต่ที่คิดไว้คือทำแค่เครื่อง ช่วงล่าง อะไรที่เป็น performance ส่วนภายนอก ภายในก็ปล่อยเดิมๆไป แล้วก็เรื่องการขับขี่ ไม่ได้หมายถึงไป มุด สาด ปาด แซง อะไรใคร  ::) ไม่ได้หมายความว่า เราต้องแซงทุกคัน ใครแซงไม่ได้ เอาแค่สนุกกับตัวเองเฉยๆนะ เรื่องโดนดัน โดนเบียด ส่วนใหญ่ก็ปล่อยผ่านแล้ว แต่บางเคสนี่มันน่ารำคาญจริงๆนะ  ::)

นี่ก็ไม่ได้คิดว่าจะมีความต้องการเปลี่ยนรถ เร็วขนาดนี้ 555

ที่ไม่มี Civic, Accord ในตัวเลือก เพราะเกียร์ CVT เอาไว้เป็นตัวเลือกท้ายๆครับ
(FK minor ก็สวยนะ แต่เริ่มเบื่อ design แบบ honda ยุคนี้แล้ว)

เรื่อง look ผมไม่เท่าไหร่ เพราะตัวเองก็ cheap จริง 5555

รถที่มีใช้อยู่ก็มี sienta, ranger, fc1.8 tiida vigo รวมๆของครอบครัวผม กับ ภรรยา แต่ใช้ร่วมกันได้ไม่มีปัญหา

มีเวลาหนึ่งปี ก็ดูกันไป

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาร่วมแสดงความเห็นครับ
จริงๆก็ไม่ได้หวังว่าจะมีใครมา judge ให้อยู่แล้ว แค่อยากทราบเหตุผล หรือ มุมมองที่เราอาจจะไม่ได้ใส่ใจไป หรือเหตุผลที่ ท่านๆเลือกรถสักคันหนึ่ง ส่วนตัวจะให้น้ำหนักพอๆกันระหว่างความชอบส่วนตัวกับความจำเป็นจริงๆสำหรับครอบครัว :-X

ปล.รูปที่ทำให้ชอบคัมรี่ ไม่รู้ว่าขึ้นไหม

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
Re: FD ทำ Type R, Mazda 3 2019, Camry 2.5G or 2.5HV เลือกอะไรดี?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 13, 2019, 21:33:51 »
Mazda 3 Hatchback เพราะ
1.Hatchback มันมีสเน่ห์ของมันนะ ทั้งดีไซน์ และการใช้งาน
2.M3 vs Camry ส่วนต่าง 5-6 แสน เอาไว้ไปเที่ยวกับครอบครัว พาลูกไปกินดีๆ เที่ยวดีๆ ไว้จ่ายค่าเทอมลูก ค่าเรียนพิเศษลูก ดีกว่า มีรถดีกลางวันภูมิใจ กลางคืนนอนไม่หลับ ที่บ้านผมเคยผ่านมาแล้ว สุดท้ายต้องขายรถ ไว้ M3 เก่า ค่อยออก Camry ต่อก็ยังไม่สายครับ ตอนนั้นรายได้คงดีขึ้นเยอะแล้ว
3.ลูกคนเดียว ใส่ Car seat สบายๆ แม้ลูกโตถึง 7-15 ขวบ ก็ยังนั่ง Mazda 3 ได้อยู่ครับ
4.ที่ว่า Mazda อะไหล่แพง แต่จ่ายค่าซ่อมรถใหม่ ยังไงก็ยังดีกว่าจ่ายค่าแต่งรถเก่า+ค่าซ่อมรถเก่า

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมยังไม่มีแฟน ไม่มีลูกนะครับ 5555 สุดแล้วแต่ จขกท. จะพิจารณา
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 17:18:21 »
เก็บเงินเพื่อซื้ออะไรก็ซื้อเลยครับ ไม่ได้กวน
แต่อย่าเอาเงินเก็บไปทำรถแปลง รถย้าย
เพราะเงินก้อนนั้นจะหายวับลงไปกับรถ

สมมุติเก็บเงินดาว์นแล้วผ่อน หรือซื้อสด
หากต้องขายยังเหลืออะไรติดมือแน่ๆ

หากถึงวันต้องซื้อรถใหม่ อย่าเสียดายรถเก่าครับ เขาทำหน้าที่มาดีแล้วถึงเวลาจากกันไป เก็บไว้จะกลายเป็นภาระ ถึงวันนึงยิ่งไม่เหลืออะไร ยกเว้นเหลือๆจะซื้อใหม่ โมของเก่าให้สมใจอันนี้แล้วแต่ความพร้อมและความชอบครับ