ผู้เขียน หัวข้อ: หลายครั้งปัญหาการช้าแช่ขวา ก็เกิดจากเลนกลาง  (อ่าน 6681 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
Re: หลายครั้งปัญหาการช้าแช่ขวา ก็เกิดจากเลนกลาง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 09:50:18 »
สมัยนี้ซ้ายสุดคืออันตรายสุด เพราะพวกขับเร็วๆ ขับบ้าๆมันจะมุดซ้าย รูดยาวๆ รถที่ช้าสุดเจอรถที่เร็วสุกมันจะเป็นอย่างไรล่ะ ? นึกถึงภาพเสียเบ๊นชนเฟียสต้าดู
ผมคนหนึ่งและไม่ขับซ้าย จะวิ่งซ้ายเมื่อเลี้ยวซ้ายเท่านั้น
ปรกติขับเลนกลาง 80-90 ทาง ตจว. ขวาโล่งยาวๆ ก็ยังมีพวกปัญญาอ่อนมาบี้ตูดดิฟไฟใส่ สงสัยบิดาเสียจะรีบไปงานศพ

"ผมคนหนึ่งและไม่ขับซ้าย จะวิ่งซ้ายเมื่อเลี้ยวซ้ายเท่านั้น"

นี่แหล่ะคือคำตอบสุดท้าย ของหัวช้อนี้ ที่เพื่อนร่วมชาติปฏิบัติกัน  :( :( :( :(

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: หลายครั้งปัญหาการช้าแช่ขวา ก็เกิดจากเลนกลาง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 09:55:26 »
แม่เจ้า เลนกลางยังจะผิดอีกรึ แก้ปัญหาที่จุดไหนหนอ

ผมไม่เคยมีปัญหา​กับคนที่ขับรถช้าแล้วอยู่ซ้ายสุดนะครับ​   อย่างที่พิมพ์ไป​ มีสามเลน​ เลนกลางขับ​60  มันทำให้จราจรกระจุกตัวได้ครับ​ คนไม่แช่ขวาวิ่งกลางส่วนใหญ่​ก็คิดว่าตัวเองไม่ผิดกฎหมาย​   

รึถ้าให้พูดกันตรง​คนที่ขับช้าอยู่กกลาง​  ถ้าเพิ่มเป็นสี่เลนพวกวงแหวนตะวันออก​ ก็ขับช้ากันที่เลนสามจากซ้ายอยู่​ดี​ ถ้าบอกเลนซ้ายพังผมเถียงนะ​ เพราะผมวิ่งประจำไม่มีหลุมสะดุดครับ​  ป้ายบอกความเร็วถนนวงแหงนก็มีบอกนะครับไล่จากซ้ายมาเลย​

60-80-120-120   (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)​
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 21:19:11 »
มันผิดยังไงครับ
ถนนเกิน 2 เลนแซงซ้ายหรือขวาก็ได้อยู่แล้วนี่ อบรมใบขับขี่ ตร ก็เหมือนอธิบายอยู่ วิ่งกลางประมาณนั้นก็น่าจะได้อยู่ หรือต้องวิ่ง 90 ทุกคันเลยรึ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 05:35:15 »
เลือกระหว่างให้ทุกคนปรับให้ถูกใจตัวเอง กับหยุดโทษคนอื่นๆทุกคนที่ไม่ได้ดั่งใจแล้วปรับตัวเอง ผมเลือกอย่างหลังนานแล้วครับ เลนไหนเร็วกว่าก็เปลี่ยนเข้าเลนนั้น ถ้าไม่มีทางไปก็ตามไปเรื่อยๆ หงุดหงิดไปก็มีแต่เป็นโทษกับตัวเอง

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 07:55:00 »
แม่เจ้า เลนกลางยังจะผิดอีกรึ แก้ปัญหาที่จุดไหนหนอ

ผมไม่เคยมีปัญหา​กับคนที่ขับรถช้าแล้วอยู่ซ้ายสุดนะครับ​   อย่างที่พิมพ์ไป​ มีสามเลน​ เลนกลางขับ​60  มันทำให้จราจรกระจุกตัวได้ครับ​ คนไม่แช่ขวาวิ่งกลางส่วนใหญ่​ก็คิดว่าตัวเองไม่ผิดกฎหมาย​   

รึถ้าให้พูดกันตรง​คนที่ขับช้าอยู่กกลาง​  ถ้าเพิ่มเป็นสี่เลนพวกวงแหวนตะวันออก​ ก็ขับช้ากันที่เลนสามจากซ้ายอยู่​ดี​ ถ้าบอกเลนซ้ายพังผมเถียงนะ​ เพราะผมวิ่งประจำไม่มีหลุมสะดุดครับ​  ป้ายบอกความเร็วถนนวงแหงนก็มีบอกนะครับไล่จากซ้ายมาเลย​

60-80-120-120   (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)​

60-80-120-120
นั้นคือ ไม่เกิน นะ แต่ไม่มีป้ายบอกความเร็วไม่ต่ำกว่าใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 15:33:56 »
มันพูดยากจริงนะ
คือวันนี้ (วันอาทิตย์รถโล่ง ) ผมเพิ่งประสบมาบนทางด่วน
รถช้า แซงรถ ช้ากว่า / รถช้ากว่า แซงรถ ช้าที่สุด

เจอ camry ขับแช่ขวาความเร็ว 90+- ข้างหน้าโล่งเป็นกิโล
เลนกลางก็ความเร็วพอ ๆ กัน  80-90  เลนซ้าย ก็ช้า  เหมือนเกาะกลุ่มกันเป็นแพ
จะแซงก็ลำบาก  :P

แช่ขวา ส่วนนึงเกิดจากนิสัยว่า ฉันก็ขับขี่ปลอดภัยของฉันแบบนี้ ไปเรื่อย ๆ
และต่างจังหวัด บางพื้นที่ขับช้าอยู่แล้ว เพราะวิถีชีวิตมันไปช้า ๆ ตามการทำงานแบบชาวไร่ ชาวสวน

หรือบางกรณีจะเลี้ยวแยกขวา / กลับรถ ก็แช่ขวาล่วงหน้า 3-4 กิโล

หรือไม่ชำนาญทาง และไม่กล้าเปลี่ยนเลน ฯลฯ :P

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 13:57:07 »
สายเอเชีย เลนซ้าย ไม่น่าวิ่งจริงๆนะ รถบรรทุก รถบัส ขับตามใจกันจริงๆ :-\

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 11:21:09 »
ปัญหาจริงๆ เกิดจากการที่เราติดนิสัยรักการขับเร็วมากเกินไป
พอไม่สามารถขับเร็วได้อย่างที่ใจต้องการ อะไรๆ ก็ขัดหูขัดตาไปหมด

เส้นบูรพาวิถีที่ว่า ผมขับซ้ายสุดเป็นประจำครับ ช้าบ้าง เร็วบ้าง
ก็ตามกระแสจราจร แต่แม้จะอยู่ซ้ายสุดแล้วก็ตาม
ยังไม่วายมีรถโฉบเข้าซ้ายมาจี้ตูด ดิฟไฟไล่ เพราะรถผมทำให้เขา
ไม่สามารถมุดได้ดั่งใจ

ก็อยู่ซ้ายสุดแล้วนะ ไม่ได้คลาน 80-90 ด้วย คราวนี้จะว่าอะไรผม
อีกล่ะครับ

เห็นด้วยนะครับ
ปกติผมก็กลาง กับ ซ้าย
แต่บางครั้งหลายคนขับเร็วมาแทรกซ้ายจริง ๆ ขนาดเรามองกระจกข้างแล้ว (ข้างหลังมาเร็วเกิน) ละสายตามองอีกบานแล้วหันกลับมา ก็จะชนท้ายเราแล้ว

"ไม่สามารถขับเร็วได้อย่างที่ใจต้องการ อะไรๆ ก็ขัดหูขัดตาไปหมด"
ล่าสุด เส้นที่ไม่น่าขับเร็วได้เลย (กรุงเทพฯ - นนฯ) และบนถนนก็ตีเส้นข้อความว่า "ขับช้า ๆ"
ผมเปิดไฟเลี้ยวเตรียมเลี้ยวเข้าซอย พร้อมชลอรถเพราะปากซอยเป็นทางม้าลายติดทางออก MRT (คนเดินถนนเยอะ) + วินฯ แถวนั้นจอดเยอะ (แต่ก็จอดหลบนั่นแหละ)
คันด้านหลังมาพร้อมไฟซีนอลขาวจั๊ว ทั้งโคมเดิม ทั้งตัดหมอก(ฝนไม่ได้ตก) ฟุ้งมาแต่ไกลเลย แล้วก็มาจี้ัยกไฟใส่เพราะผมเข้าซอยช้า?  ทั้งที่เส้นนี้มันก็ติดไปจนถึงสี่แยกอะนะ  :'(

ผมคิดว่ารีบกันเกินไป  ให้ค่าเวลา 5 - 10 นาที มากกว่าความปลอดภัย
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 18, 2019, 09:49:01 »
สมัยนี้ซ้ายสุดคืออันตรายสุด เพราะพวกขับเร็วๆ ขับบ้าๆมันจะมุดซ้าย รูดยาวๆ รถที่ช้าสุดเจอรถที่เร็วสุกมันจะเป็นอย่างไรล่ะ ? นึกถึงภาพเสียเบ๊นชนเฟียสต้าดู
ผมคนหนึ่งและไม่ขับซ้าย จะวิ่งซ้ายเมื่อเลี้ยวซ้ายเท่านั้น
ปรกติขับเลนกลาง 80-90 ทาง ตจว. ขวาโล่งยาวๆ ก็ยังมีพวกปัญญาอ่อนมาบี้ตูดดิฟไฟใส่ สงสัยบิดาเสียจะรีบไปงานศพ

"ผมคนหนึ่งและไม่ขับซ้าย จะวิ่งซ้ายเมื่อเลี้ยวซ้ายเท่านั้น"

นี่แหล่ะคือคำตอบสุดท้าย ของหัวช้อนี้ ที่เพื่อนร่วมชาติปฏิบัติกัน  :( :( :( :(

คนแบบนี้ละครับ คือ คำตอบ ของ คำถาม เหล่านี้   :-[ :-[

คงไม่ต้องถามบ่อยๆ ละนะ เพราะเขาคิดกันแบบนี้ละ เคลียร์ปะ  :'( :'(