ผู้เขียน หัวข้อ: Trailbrazer 2.5 ตัวปัจจุบัน น่ากังวลไหม ครับ  (อ่าน 2868 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Trailbrazer 2.5 ตัวปัจจุบัน น่ากังวลไหม ครับ
« เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 21:51:15 »
พอดี อยากได้ PPV  ไว้เดินทางกับที่บ้าน เที่ยวเขาเที่ยวดอยบ้าง กรุงเทพ เชียงใหม่ ปีละ 3-4 ครั้ง
เล็งแต่ตัวขับ2 ไม่ทราบว่า มีอะไรน่าห่วงไหมครับ ... ใครมีประสบการณ์บ้าง
ขอแบบ จริงๆ ไม่ได้ฟังคนอื่นมา ไม่ใส่ไข่ หรือ อวย นะครับ  8)

ปล. ปกติ มีรถหลัก ใช้ทำงานอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
Re: Trailbrazer 2.5 ตัวปัจจุบัน น่ากังวลไหม ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 22:13:49 »
ใช้ Gen แรก 2.8 (180แรงม้า) 2012 วิ่ง 2แสนโลกว่าๆ
ปัญหาทีผมเจอช่วงแรกๆมี
-ยางรองเบ้าโช็คคู่หน้ามีเสียงจิ๊งรี๊ดเวลาขับผ่านรอยต่อ รุ่นใหม่ๆแก้ไขหมดแล้ว
-ไฟหน้าสั่น เกิดจากแรงสั่นสะเทือนของเครื่อง Duramax 2.8 ตัวแรก รุ่นหลังๆ 2.8 200ม้า กับ 2.5 180ม้า เสียงเครื่องเงียบและสั่นน้อยลงเยอะ
-ปัญหาพวกวัสดุภายในนิดๆหน่อยๆ 
-สายพานพวงมาลัยพาวเวอร์ขาดเป็นตอนเข้าปีที่ 5

โดยรวมถือว่าไม่จุกจิกไม่เคยดับกลางทางแล้วก็เซอวิสง่ายถือว่าโอเครครับ

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
Re: Trailbrazer 2.5 ตัวปัจจุบัน น่ากังวลไหม ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 06:28:23 »
ผมออก Tbz ตัว Ltz ราคาลดเหลือ 1.22 ล้าน เมื่อ 1 ก.ย.61 ใช้รถคันเดียว ตอนนี้วิ่ง 3 หมื่นโลครับ
สิ่งที่ชอบ
1.รถกว้าง โปร่งนั่งสบาย ระยะวางขายาวที่สุด เมียผมสูง 176 ซม.นั่งเบาะหน้า ลูกสาวสูง 172 ซม.นั่งเบาะหลังผู้โดยสาร นั่งกันสบายครับ ลองมาทุกยี่ห้อสู้ไม่ได้ครับ
2.คุ้มราคา กับอุปกรณ์ที่ได้มา ทุกระบบความปลอดภัยมาครบ(ยกเว้นแอร์แบค 3 ใบ แย่มากๆๆ) ผมเปิดใช้งานหมด เครื่องเสียงดี เทียบราคาและออฟชั้นกับทุกๆรุ่นแล้วชนะขาดครับ ตอนแรกจะจองฟอร์ 2.4 สีขาว ราคา 1.44 ล้านแล้ว
3.การใช้งาน ขับสนุกมากครับ ถ้าเทียบกับฟอร์จูนเนอร์BMC กับปาเจโร่ตัวแรก ผมว่าขับดีกว่าเยอะครับ เคยเช่าปาเจโร่ตัวปัจจุบันใช้งาน 2 วันเต็มๆ วิ่ง 600 กม.แล้วปาเจโร่ผมขับแล้วปวดหัวเขาซ้ายมาก และไม่ชอบที่จับประตูของปาเจโร่มากๆ ส่วนฟอร์จูนเนอร์เคยลองนั่งรถเพื่อนแล้วมันไม่นิ่งเท่าเทรล
สิ่งที่ไม่ชอบ
1.ศูนย์บริการ ทั้งน้อยและไม่ค่อยมีมาตรฐาน ของผมเจอกรณีหนังหุ้มSeat belt ขาด ใช้งานไม่ถึง 6 เดือน GM ไม่รับเคลม พอผม Post ใน HLM กลายเป็นเรื่องขึ้นมาถึงเคลมให้ครับ แต่ล่าสุดแบตมีปัญหาตอนครบ 1 ปี ทางศูนย์ก็เคลมให้ครับ ทั้งๆที่ทำใจว่าคงได้จ่ายเงินเอง แต่เมื่อเทียบกับปัญหาของศูนย์ฟอร์ดผมกลับคิดว่า GM ยังดีกว่านะครับ
2.อื่นๆ ถ้าไม่นับถึงความคุ้มค่ากับราคาแล้วคงต้องนึกถึงว่ารถมันปลาย Body รถมันจะตกรุ่น ซื้อตอนนี้ต้องทำใจอีก 3 ปีน่าจะปรับโฉม แต่ด้วยความที่ถูไถมานาน น่าจะแก้ข้อบกพร่องมาดีแล้วครับ และกรณีไม่ใช้รถตลาด อาจเจอปัญหาเรื่องราคาขายต่อ แต่อะไหล่ เห็นคนในคลับเอาของอีสุสุมาใส่ในบางชิ้นก็มีครับ
สรุป จากรถที่ไม่เคยชายตามอง เจอโปรเก้าแสนเก้าเลยสน พอได้ลองขับกลับชอบมาก หาอ่านข้อมูลและดูรีวิวจาก HLM เป็นหลัก สรุปใช้งาน 1 ปี 31,000 กม. ชอบและประทับใจ มากกว่าปัญหาเล็กน้อยที่เจอครับ คุ้มกับการเสี่ยงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2019, 13:32:41 โดย Rung »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 08:43:59 »
เพื่อนใช้มาตั้งแต่เปิดตัวใหม่ ๆ ก็ไม่บ่นะครับ เพียงแต่หาเข้าศูนย์ลำบาก ( ไกล )

ส่วนตัวถือว่าคุ้ม หน้าตาไม่ได้โบราณอะไรมากครับ  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2019, 08:20:26 โดย + Phumiphat + »

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 09:17:48 »
รถดีครับ ไม่มีปัญหา  สำหรับผมชอบมากซื้อใช้ตั้งแต่เปิดตัว ถึงตอนนี้ยังชอบกว่าโตต้าครับ (2.8นะ 2.5 ไม่เคยขับครับ)