ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านใดใช้ BMW F32, F30 เครื่องดีเซล B47 เคยเจอเสียงเครื่องดังหึ่มๆแปลกๆมั๊  (อ่าน 3193 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
รบกวนสอบถามครับ

ผมใช้ F32 เครื่องดีเซล B47 ครับ แล้วมาสังเกตได้ยินเสียงผิดปกติของเครื่องยนต์มันดังแปลกๆ เสียงมันจะดังหึ่มๆอู้ๆเหมือนเครื่องยนต์ลากเกียร์ต่ำๆหนะครับ แต่ดูรอบของเครื่องยนต์ก็เปลี่ยนเกียร์ตามรอบปกติทุกครั้งไม่ได้มีปัญหาอะไรในเรื่องของการเปลี่ยนเกียร์ครับ ปัญหาคือมันไม่ได้ดังทุกครั้งที่ใช้รถ จะเอาเข้าอู่ก็ไม่รู้จะหาอาการยังไงให้ช่างได้ลองฟังเพื่อวิเคราะห์อาการ

แต่เท่าที่สังเกต อาการเสียงดังแบบนี้มักจะมาในแบบที่ว่าขับรถบนทางด่วนหรือถนนโล่งๆแล้วเร่งความเร็วเป็นช่วงๆในการเร่งแซงเลนขวา ซึ่งก็อยู่ประมาณ 110-120KM/H แล้วก็จะตบกลับมาเลนส์กลาง สลับกันพอเร่งความเร็วแบบนี้เป็นพักๆ พอมาถึงจุดลงทางด่วนหรือรถติดๆ หลายๆครั้งอาการเสียงดังหึ่มๆอู้ๆก็จะเริ่มมาครับ และจะเป็นแบบนี้ไปจนกว่าดับเครื่อง และ ถ้าสตาร์ทใหม่เสียงดังนี้ก็จะหายไปครับ แต่อย่างว่าว่าไม่ได้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ทุกครั้ง เลยไม่รู้สาเหตุเลยจริงๆ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่หม้อพักไอเสียของรถมีปัญหารึเปล่า เลยไปร้านท่อทำท่อใหม่เปลี่ยนหม้อพัก ก็ยังมีอาการแบบนี้อยู่ ทีนี้เลยลองเปิดกระโปรงหน้ามาฟังดูเสียงมันก็จะอยู่แถวห้องเครื่องไม่ได้อยู่ช่วงปลายท่อไอเสียครับ

เลยมาปรึกษาผู้รู้เรื่องเครื่องยนต์หรือเพื่อนๆที่ใช้รุ่นนี้ว่าเคยสังเกตว่ามีอาการคล้ายๆแบบนี้กันบ้างรึเปล่านะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
ของผม F30 320d ยังไม่เคยเจอปัญหานี้ครับ หวังว่าจะไม่เจอ แต่เจอว่ามีเสียงลมเล็ดลอดเข้ามาจากด้านคนขับซึ่งแต่ก่อนไม่เป็น มาเป็นเมื่อเข้าปีที่4 แต่ไม่ได้ดังจนรำคาญเลยเฉยๆครับ ไม่รู้จะแก้ยังไงด้วย

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
ผมเจอกับ F34 พึ่งออกมาไม่นานเหมือนกันครับ อาการเดียวกับ จขกท เลยเป๊ะๆ

ผมอ่านใน Bimmer ตปท เค้าบอกเป็นเสียงของเครื่องยนต์เวลา DPF regen ทำงาน

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าท่านอื่นคิดเห็นอย่างไร

ส่วนตัวค่อนข้างรำคาญเสียงหึ่ง อู้ๆ นี้เหมือนกันครับ

ขอความเห็นท่านอื่นว่าเป็นอย่างไร เป็นปกติหรือว่าเป็น defect อะไร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Cola P.

• Jr. Member
  • **
เป็นบ่อยครับ เสียงมันจะทุ้มๆเท่ๆหน่อย (ผมกลับชอบตอนที่มันเป็นเสียงแบบนี้แฮะ 555)
เป็นเสียง DPF Regen แน่นนอนครับ ปกติครับสบายใจได้
BMW 530e G30
BMW 320d F30
NISSAN TEANA 230 JK
BMW 318i E46
MITSUBISHI LANCER 1.6 GLXi
SUZUKI VITARA 1.6 JLX 4WD

ผมเจอกับ F34 พึ่งออกมาไม่นานเหมือนกันครับ อาการเดียวกับ จขกท เลยเป๊ะๆ

ผมอ่านใน Bimmer ตปท เค้าบอกเป็นเสียงของเครื่องยนต์เวลา DPF regen ทำงาน

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าท่านอื่นคิดเห็นอย่างไร

ส่วนตัวค่อนข้างรำคาญเสียงหึ่ง อู้ๆ นี้เหมือนกันครับ

ขอความเห็นท่านอื่นว่าเป็นอย่างไร เป็นปกติหรือว่าเป็น defect อะไร ขอบคุณครับ

อ่อ เดี๋ยวขออนุญาตไปสืบค้นข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าอะไรคือ DPF Regen
แล้วของท่านเกิดบ่อยแค่ไหนครับ อย่างเมื่อวานก็มีโอกาสขับเร็วๆบนทางโล่ง เร่งๆผ่อนๆ ดูว่าจะเจออาการมั๊ยปรากฎคือไม่เจอครับ เมื่อวานก็เลยขับอย่างมีความสุข5555

ยังไงก็อยากจะดีใจที่มีคนร่วมชะตานะครับ555 ขอบคุณมากครับ

เป็นบ่อยครับ เสียงมันจะทุ้มๆเท่ๆหน่อย (ผมกลับชอบตอนที่มันเป็นเสียงแบบนี้แฮะ 555)
เป็นเสียง DPF Regen แน่นนอนครับ ปกติครับสบายใจได้

แบบนี้ค่อนข้างสบายใจแล้วครับ ที่ยังไม่แน่ใจคือเสียงที่ผมได้ยินกับเสียง DPF Regen คืออันเดียวกันจริง ขอไปหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนครับ
แต่แบบนี้ก็สบายใจขึ้น95%แล้วหละครับว่าน่าจะเป็นอาการแบบเดียวกัน

ขอบคุณมากนะครับผม

มาอัพเดทครับ เมื่อครู่เจอเสียงที่ว่าอีกแล้ว แต่สบายใจว่าเป็นระบบDPF Regen ที่ว่าแล้วครับ
จากทีอ่านข้อมูลเพิ่มมามีข้อสังเกตุคือ
1.เสียงดังแบบที่ผมสงสัย
2.กลิ่นไอเสียเหม็นกว่าปกติ
3.ทำงานประมาณ10-15นาที

เมื่อก่อนอาการแบบนี้บางทีเป็นตอนผมถึงบ้านพอดี จะได้กลิ่นไอเสียแรงกว่าปกติมาก และผมจะดับเครื่องก่อนกระบวนการจะจบ

แต่คราวนี้ เป็นตั้งแต่อยู่บนทางด่วน เลยลองดูว่าต้องรอนานแค่ไหนจนเสียงหึ่มๆจะหมดไป ปรากฎว่าราวๆ10-15นาทีจริงๆ และพอจอดรถแล้วกลิ่นไอเสียไม่มีเลย

เพราะฉะนั้นมั่นใจแล้วครับ ขอบคุณพี่ๆทั้งสองที่ให้ข้อมูลมากครับ