ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจซื้อ Subaru เป็นรถคันแรกในชีวิตครับ  (อ่าน 4594 ครั้ง)

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Sr. Member
  • Excimo G
ตอนนี้ผมมอง Subaru XV ปี 2013-2014 กับ Forester ปี 2015 ครับ
อยากทราบว่ายังน่าเล่นอยู่ไหมครับ สำหรับ 3 คันนี้ และขอช่วยแนะนำอู่ซ่อม Subaru แถวๆบางนา-สำโรง หรือที่ไกล้ๆบางนา ได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2019, 10:21:54 โดย Kanompang(ขนมปัง)_STI »
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: สนใจซื้อ Subaru เป็นรถคันแรกในชีวิตครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 12:40:44 »
สำหรับผมมองว่ายังน่าเล่นอยู่ครับ มันเป็นรถที่อัตราเร่งกลางๆไม่ได้โดดเด่นอะไรมากแต่ก็ขับดีมากคันนึง
แต่ปี 13-14 จะเป็น lot แรกๆประกอบมาเลย์ ปัญหาจุกจิกจะเยอะนิดนึงส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องของช่วงล่างเช่น ลูกปืนล้อแตกบ่อยไปนิด

อายุรถระดับ 5 ปีขึ้นถ้าเอามือสองมาอาจจะต้องทะยอยเปลี่ยนอะไหล่หลายอย่างหน่อยเช่น บุชปีกนกและช่วงล่างตามจุดต่างๆ ยางรองแท่นเครื่อง โช้ค สปริง
(ไล่เชคตามประวัติรถไป ว่าถึงรอบต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง) อย่างอื่นก็ไม่น่าจะมีอะไรมาก

เรื่องขับสี่อาจจะไม่ใช้ประเด็นในการเลือก XV เท่าไรนัก แต่ว่าง่ายๆมันคือระบบช่วยการทรงตัวที่ Active ทำงานอยู่ตลอดเวลาและบังเอิญใช้ลุยทางดินทางโคลนได้บ้าง
และก็ยังมีระบบช่วยการทรงตัว VDC มาซ้อนชั้นอีกทีนึง

ออฟชั่นที่เหลือเทียบกับรถปัจจุบันก็ถือว่าไม่ได้เยอะอะไร แต่ของพื้นฐานก็มีมาให้ครบๆ เช่น Navi , Cruise control , Paddle shift ไว้เล่น + - เกียร์เองได้
ปล. รุ่นแรกๆยังมีถุงลมแค่ 2 ใบครึ่งอยู่นะครับ คือคู่หน้ากับท่อนหัวเข่าคนขับ

ปล.2 อาจจะต้องหาข้อมูลกี่ยวกับ XV ไว้เยอะสักหน่อยถ้าเป็นคันแรกในชีวิต เพราะอะไหล่ต่างๆยังไม่แพร่หลายแบบรถเจ้าตลาด และความสะดวกสบายในการดูแลยังไม่มากนักครับ

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
Re: สนใจซื้อ Subaru เป็นรถคันแรกในชีวิตครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 13:53:17 »
....ถ้ายังโสดก็ xv ถ้ามีครอบครัวก็ลองดู forester ลองเข้าไปในคลับของทั้ง สองกลุ่มดูครับ น่าจะมีอู่ดีๆแนะนำกัน

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 14:59:02 »
ถ้างบถึง เชียร์ Forester เลยครับ  จบกว่า

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 15:03:45 »
น่าเล่นครับ
แต่จุดอ่อนคือเกียร์ เลยแสนแล้วจะพัง

ซื้อมือสองดีเฟกที่มากับรถเจ้าของเก่าแก้ให้หมดแล้ว
ลุ้นเกียร์อย่างเดียวเลยว่าอย่าพังก็พอ

Forester จะแพงกว่าหน่อย แต่นั่งสบายกว่าพอควร

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 15:31:21 »
Forester ปี 15 จะได้ตัว IL made in japan ออฟชั่นค่อนข้างครบ แต่หน้าตาอาจจะหล่อไม่สู้ตัว MC ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 20:41:48 »
Forester เหมือนปัญหาจะน้อยกว่า XV หลายเรื่องเหมือนกัน

subaru ไม่ใช่รถที่ทนทาน วิ่งยัน 3 แสนกม. แล้วไม่มีอะไรพัง แบบ Toyota / Honda นะ แต่ก็ไม่ได้เปราะพังทุก 4 - 5 หมื่นกม. แบบบางค่ายครับ เอาว่า มีให้เจอเรื่อยๆ ซ่อมแล้วจบครับ ยกตัวอย่างที่ผ่านตา นะครับ เอา Forester ละกัน

1. พวงมาลัยลอก .. รับแค่ 7 หมื่นกม.มัง หนังลอกเป็นแผ่นเลย เคลมแล้วจบ ถ้าไม่เคลม เคลมไม่ทัน ก็หุ้มใหม่ 2 พัน

2. ลูกปืนล้อ .. แถวๆแสนกม.

3. หม้อน้ำ .. ฝาบนเปลี่ยนสี เตรียมแตก แถวๆแสนกม.

พวกเกียร์ สมองเกียร์ จะเจอใน XV เป็นส่วนใหญ่ / หรือ ท่อตัวหนอนปั๊มติ๊ก ก็เจอใน XV แล้วก็ คุ้นๆมี ตู้แอร์ด้วยมั้ง แถวแสนกม. ใน XV เช่นกัน

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 02:05:42 »
ลองถามโปรโมชั่นดูครับ ถ้ามีผ่อนศูนย์เปอร์เซ็นต์ ผมว่าดูเป็นตัวใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 10:01:31 »
ถ้างบถึง เชียร์ Forester เลยครับ  จบกว่า