ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการใช้งาน EV 2019  (อ่าน 8636 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ปัญหาการใช้งาน EV 2019
« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 11:38:43 »
ตอนนี้มีรถ EV เริ่มวิ่งแล้วประมาณ 1,000 คันทั่วประเทศ

ซึ่งเมื่อมีรถส่งมอบไปเท่านี้ก็เริ่มเห็นปัญหาที่ชัดเจนและเป็นปัญหาใหญ่ นั่นก็คือ แท่นชาร์จสาธารณะ

แท่นชาร์จสาธารณะส่วนมากปล่อยไฟน้อยมาก 2.4 kWh ทำให้การชาร์จนอกบ้านนั้นแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย แบบ 2 ชั่วโมงได้ 4% เสียเงิน 80 บาท แปลว่าจะเติมให้เต็มต้องเสียเงิน 2,000 บาท และจอดข้ามคืน สรุปคือก็ต้องชาร์จในบ้านเป็นหลัก

ในส่วนนี้รัฐบาลควรรีบผลักดันได้แล้ว เพราะรถ EV ขายออกเร็วกว่าที่คาดการณ์ ควรปล่อย DC ให้ชาร์จ จากตู้ EA Anywhere ได้แล้ว

ไม่อย่างนั้น EV จะเกิดในไทยได้อย่างไร

ผมหวังว่าในปี 2020 ปัญหานี้จะหายไป โดยที่มีแท่นชาร์จด่วนปริมาณเพียงพอกับการใช้งานไปพร้อมกับการเติบโตทางยอดขายของ EV ด้วยครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
Re: ปัญหาการใช้งาน EV 2019
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 11:46:21 »
ณ เวลานี้ คงจะใช้วิ่งไปไกลจากบ้านมากไม่ได้
วิ่งในเมืองไปกลับที่ทำงานไม่ไกลมากน่าจะตอบโจทย์

น่าจะต้องเน้นชาร์จที่บ้านเป็นหลัก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 11:50:35 »
รอ ปตท. ขายรถไฟฟ้าก่อน รับรองว่าปั๊มชาร์จไฟขึ้นพรึ่บ!
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 12:00:16 »
ที่เห็นมาทั่วๆไปอะไรๆก็ต้องมีค่าน้ำมันหล่อลื่น
ไม่รู้ที่ช้าเพราะรอเจ้าภาพสักเจ้าหรือเปล่านะครับ  :-\
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 12:03:58 »
2020 น่าจะมาแน่ครับ

ถึงวันนั้น อะไรๆก็ใช่ไปหมด

ขนาดตอนนี้รถที่ไม่ใช่ EV ยังโดนเสกให้เรียกว่า EVได้เลย
ถึงตอนนั้นทุกอย่างคงทางสะดวกเพื่อ ท่านๆๆๆๆๆ เหล่านั้น

แต่อย่าคิดว่า มาแล้วจะถูกนะ ไม่ใช่แนวทาง

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 12:28:52 »
รอลุ้นอยู่ครับ  ข้อมูลการใช้งานจะค่อยๆ ออกมาละ

ตอนนี้เหลือพวก ระยะเวลาในการชาร์จจริง
ระยะทางที่วิ่งได้จริง ค่าพลังงาน ค่าบำรุงรักษาที่จ่ายจริงๆ
ไม่ใช่จากแผนการคำนวณ หรือจากโฆษณา

กลุ่มผู้รอซื้อใช้งาน รุ่นสอง รุ่นสาม จะได้มีข้อมูลประกอบ
การตีดสินใจที่แม่นยำขึ้นครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 12:42:18 »
ถ้าถึงวันที่มันสะดวกจริงๆขึ้นมาผมจะได้เลิกใช้ PHEV หันไปใช้ EV จริงๆซะที
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 13:11:28 »
ถ้าผมไปซื้อกระบะมา 1 คัน
แล้วเอาแบตเตอรี่แห้งของผมใส่ลงไป
พร้อม inverter ซักตัว

ทำเป็นรถเติมไฟฟ้าฉุกเฉินจะได้มั้ยครับ
แต่ถ้าอีกหน่อย PTT ทำ Station มาเยอะๆ ที่ลงทุนไปก็ 0เปล่าเลย

แค่คิดเล่นๆน่ะครับ แบตเตอรี่แห้งมันแพงมาก คงไม่คุ้มทำ ^^

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 13:29:09 »
เอาที่แบบนะครับ

ตอนนี้ผมใช้รถคันใหม่มาปีนิดๆ วิ่งไป 4 หมื่นกว่าโลกว่า เป็นรถดีเซล เติมน้ำมันธรรมดาบ้าง พรีเมี่ยมบ้าง

ยอดค่าน้ำมัน ผมบันทึกใน app ตั้งแต่วันแรกจนถึงวันนี้ เป็นเงิน 1 แสนหน่อย

พอเทียบเป็นบัญญัติไตรยางค์แล้วประมาณนี้
1 ปี : 40,000 กิโลเมตร : 100,000 บาท

ทีนี้ ถ้า EV สำหรับ ผมซื้อเลย ถ้า....
1. มี station charge รองรับ(ผม) ในแบบที่คนอยู่คอนโด สามารถเอารถไปชาร์จได้สะดวก ไม่ว่าจะวันธรรมดา วันหยุด กลางวัน หรือ กลางคืน
2. กรณีเข้า station charge เวลาที่ชาร์จไม่นานจนเกินไป(ขึ้นอยู่กับรถคันนั้นๆ ด้วย) เพราะถ้าคนอยู่บ้านส่วนตัวคงไม่น่ามีประเด็นอะไร
3. ระยะวิ่ง(ได้จริง ไม่เอาในโบว์ชัวร์) ได้สัก 350km+ ถือว่าจะดี ถ้า 400km+ ได้นิยิ่งโอเคเลย
4. จากข้อ 2. และ 3. กรณีออกต่างจังหวัด ถ้าชาร์จเร็วๆ หน่อยยิ่งดี เพราะไม่ใช่ว่า จอดชาร์จ 3-6 ชั่วโมง ผมว่า แบบนี้ผมนั่งเครื่องบิน หรือ มันก็จะวนกลับมาหารถยนต์เครื่องยนต์สันดาบ เติมน้ำมัน เติมแก๊ส เหมือนเดิม มันก็จะกลายเป็นทางตันของรถ EV ไปเลย

แค่นี้สำหรับผม ผมก็ซื้อแล้วครับ เพราะมันคือปัญหาสำหรับผม สำหรับคนอื่นๆ ก็คงแล้วแต่จะมองในแง่ไหนคือปัญหา

ส่วนเรื่องแบตเตอรี่ อินเวิร์สเตอร์ หรืออะไร เมื่อเทียบส่วนต่างค่าน้ำมันสำหรับผม ปีละ 1 แสน  5 ปี 5 แสน ผมพร้อมซ่อมครับ เพราะ 5 ปีข้างหน้า ราคาแบตเตอรี่ หรือ อะไหล่สิ้นเปลืองของรถ EV คงไม่ได้แพงขนาดนั้น

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 14:37:48 »

ตอนนี้ผมใช้รถคันใหม่มาปีนิดๆ วิ่งไป 4 หมื่นกว่าโลกว่า เป็นรถดีเซล เติมน้ำมันธรรมดาบ้าง พรีเมี่ยมบ้าง

ยอดค่าน้ำมัน ผมบันทึกใน app ตั้งแต่วันแรกจนถึงวันนี้ เป็นเงิน 1 แสนหน่อย

พอเทียบเป็นบัญญัติไตรยางค์แล้วประมาณนี้
1 ปี : 40,000 กิโลเมตร : 100,000 บาท

ทีนี้ ถ้า EV สำหรับ ผมซื้อเลย ถ้า....
1. มี station charge รองรับ(ผม) ในแบบที่คนอยู่คอนโด สามารถเอารถไปชาร์จได้สะดวก ไม่ว่าจะวันธรรมดา วันหยุด กลางวัน หรือ กลางคืน
2. กรณีเข้า station charge เวลาที่ชาร์จไม่นานจนเกินไป(ขึ้นอยู่กับรถคันนั้นๆ ด้วย) เพราะถ้าคนอยู่บ้านส่วนตัวคงไม่น่ามีประเด็นอะไร
3. ระยะวิ่ง(ได้จริง ไม่เอาในโบว์ชัวร์) ได้สัก 350km+ ถือว่าจะดี ถ้า 400km+ ได้นิยิ่งโอเคเลย
4. จากข้อ 2. และ 3. กรณีออกต่างจังหวัด ถ้าชาร์จเร็วๆ หน่อยยิ่งดี เพราะไม่ใช่ว่า จอดชาร์จ 3-6 ชั่วโมง ผมว่า แบบนี้ผมนั่งเครื่องบิน หรือ มันก็จะวนกลับมาหารถยนต์เครื่องยนต์สันดาบ เติมน้ำมัน เติมแก๊ส เหมือนเดิม มันก็จะกลายเป็นทางตันของรถ EV ไปเลย

แค่นี้สำหรับผม ผมก็ซื้อแล้วครับ เพราะมันคือปัญหาสำหรับผม สำหรับคนอื่นๆ ก็คงแล้วแต่จะมองในแง่ไหนคือปัญหา

ส่วนเรื่องแบตเตอรี่ อินเวิร์สเตอร์ หรืออะไร เมื่อเทียบส่วนต่างค่าน้ำมันสำหรับผม ปีละ 1 แสน  5 ปี 5 แสน ผมพร้อมซ่อมครับ เพราะ 5 ปีข้างหน้า ราคาแบตเตอรี่ หรือ อะไหล่สิ้นเปลืองของรถ EV คงไม่ได้แพงขนาดนั้น

เห็นด้วยกับความคิดเห็นนี้ เพราะผมก็คิดเหมือนกันเลยคับ ค่าน้ำมันไม่ต้องถึงปีละแสนหรอกคับ ผมว่าแค่ 50,000 ห้าปีก็ 250,000 เปลี่ยนแบต เปลี่ยน inverter ยังเหลือตังอีกเลย
ติดเรื่องที่ชาร์จ กับไม่รู้ราคาขายต่อหลัง 5 - 6 ปีไปแล้ว จะเหลือเท่าไหร่แค่นั้นเลย

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 14:51:03 »
ตู้ชาร์จควรจะติดตั้งขนาดสัก20KWขึ้นไปครับ ถ้าน้อยๆชาร์จกันยาว เสียเวลามากๆสำหรับรถEV
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 15:05:17 »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 15:45:51 »
 8) 8) 8) 8) 8)

ใครซื้อรถเสียบปลั๊ก ควรติด wall charge นะครับ เสียเงินเพิ่มหน่อย แต่ดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 16:09:59 »
พูดไปหลายรอบแล้วว่า สถานีชาร์จแบบด่วน ลงทุนสูง 5-8 ล้าน ถ้ารับรถได้แบบไม่อั้น 24 คัน/วัน (ชาร์จ 1 ชม./คัน)

ตั้งกำไรชาร์จคันละ 100-200 บาท (ขึ้นกับข้อจำกัดกระแสที่ชาร์จแบตรถ) วันๆ นึง ได้ 2400-4800 บาท ตกเฉลี่ย 3600 บาท/วัน/หัวชาร์จ

สมมุติเอา 6 ล้านบาท/3600 บาท จะคืนทุนใช้เวลา 1667 วัน หรือ 4.56 ปี ตัวเลขดูเหมือนไม่เยอะ น่าจะคืนทุนเร็วใช่มั้ยครับ

แต่ในความเป็นจริง มันไม่มีทางที่จะมีรถมาชาร์จตลอด 24 ชม . เพราะรถขายยังมีไม่เยอะ ดังนั้นตัวเลขคืนทุนมันจะนานกว่านี้

นอกจากนี้ เมื่อเอาค่าแรงเด็กปั้ม ค่าดอกเบี้ยเงินกู้ ค่าใช้ที่ดิน มารวมในต้นทุน ระยะเวลาคืนทุนมันจะนานจนไม่น่าสนใจ

ดังนั้นอย่าแปลกใจว่าทำไม ไม่มีคนลงทุน ยกเว้นภาครัฐที่เป้นหน่วยงานสนับสนุน

ปล. ปกติค่าไฟเฉลี่ยหน่วยละประมาณ 4 บาท ถ้ารถไฟฟ้่าใช้แบตขนาด 50 kWh ชาร์จ 80% จะอยู่ที่ 40 หน่วย

สมมุติตั้งกำไรการขาร์จไว้ที่ 160 บาท/ชม. จะเท่ากับ 40*4+160 = 320 บาท/40 หน่วย หรือ 8 บาท/หน่วย หรือ แพงขึ้นกว่าจากการชาร์จที่บ้าน 2 เท่า

ถามตัวเองเถอะว่า ถ้าไม่จำเป็น จะชาร์จแบบด่วนมั้ย เพราะถึงมีดีเรื่องความสะดวก แต่ต้องแลกกลับค่าธรรมเนียมการชาร์จที่จ่ายเท่าตัว และที่สำคัญมากๆ ที่มักไม่ค่อยพูดกัน

การชาร์จแบบด่วน จะทำให้ ความจุแบตลดลงอย่างมีนัยยะ ซึ่งจะทำให้เราต้องชาร์จบ่อยขึ้น และวิ่งได้สั้นลง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2019, 16:12:20 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 16:15:32 »
พูดไปหลายรอบแล้วว่า สถานีชาร์จแบบด่วน ลงทุนสูง 5-8 ล้าน ถ้ารับรถได้แบบไม่อั้น 24 คัน/วัน (ชาร์จ 1 ชม./คัน)

ตั้งกำไรชาร์จคันละ 100-200 บาท (ขึ้นกับข้อจำกัดกระแสที่ชาร์จแบตรถ) วันๆ นึง ได้ 2400-4800 บาท ตกเฉลี่ย 3600 บาท/วัน/หัวชาร์จ

สมมุติเอา 6 ล้านบาท/3600 บาท จะคืนทุนใช้เวลา 1667 วัน หรือ 4.56 ปี ตัวเลขดูเหมือนไม่เยอะ น่าจะคืนทุนเร็วใช่มั้ยครับ

แต่ในความเป็นจริง มันไม่มีทางที่จะมีรถมาชาร์จตลอด 24 ชม . เพราะรถขายยังมีไม่เยอะ ดังนั้นตัวเลขคืนทุนมันจะนานกว่านี้

นอกจากนี้ เมื่อเอาค่าแรงเด็กปั้ม ค่าดอกเบี้ยเงินกู้ ค่าใช้ที่ดิน มารวมในต้นทุน ระยะเวลาคืนทุนมันจะนานจนไม่น่าสนใจ

ดังนั้นอย่าแปลกใจว่าทำไม ไม่มีคนลงทุน ยกเว้นภาครัฐที่เป้นหน่วยงานสนับสนุน

ปล. ปกติค่าไฟเฉลี่ยหน่วยละประมาณ 4 บาท ถ้ารถไฟฟ้่าใช้แบตขนาด 50 kWh ชาร์จ 80% จะอยู่ที่ 40 หน่วย

สมมุติตั้งกำไรการขาร์จไว้ที่ 160 บาท/ชม. จะเท่ากับ 40*4+160 = 320 บาท/40 หน่วย หรือ 8 บาท/หน่วย หรือ แพงขึ้นกว่าจากการชาร์จที่บ้าน 2 เท่า

ถามตัวเองเถอะว่า ถ้าไม่จำเป็น จะชาร์จแบบด่วนมั้ย เพราะถึงมีดีเรื่องความสะดวก แต่ต้องแลกกลับค่าธรรมเนียมการชาร์จที่จ่ายเท่าตัว และที่สำคัญมากๆ ที่มักไม่ค่อยพูดกัน

การชาร์จแบบด่วน จะทำให้ ความจุแบตลดลงอย่างมีนัยยะ ซึ่งจะทำให้เราต้องชาร์จบ่อยขึ้น และวิ่งได้สั้นลง

ปัญหาหลักไม่ใช่ไม่มีแท่นชาร์จ แต่แท่นชาร์จไม่ปล่อยไฟครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 16:41:44 »
รอ ปตท. ขายรถไฟฟ้าก่อน รับรองว่าปั๊มชาร์จไฟขึ้นพรึ่บ!
ไม่อยากคาดหวังอะไรจาก ปตท. มาก ขนาด NGV ของ ปตท.แท้ๆ ยังมีไม่พอเลย เติมทีเข้าแถวเป็น ชม. สมัยแรกเห็นโปรโมทน่าดู ติดก็แพง ตอนนี้โดนลอย LPG ยังถูกกว่าอีก

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 17:20:49 »

ปัญหาหลักไม่ใช่ไม่มีแท่นชาร์จ แต่แท่นชาร์จไม่ปล่อยไฟครับ

มันก็คือเรื่องเดียวกันกับ การลงทุนครับ
EA  ขอมาตั้งเจ้าของที่ยอมให้ตั้งเพราะไม่คิดว่าต้องเสียการลงทุน แต่พอจะต้องเปิดใช้ไฟ มันต้อฝเป็นการลงทุนของเจ้าของที่
เปลี่ยนหม้อแปลง เพิ่มกำลังไฟ ค่าไฟก็แพงขึ้น เค้าเลยไม่ทำ เพราะลงทุนไปไม่มีรถมาชาร์จก็ไม่รู้จะทำไปทำไม แถมยังไม่รู็จะคิดค่าไฟค่าชารจได้เท่าไหร่ ก็ยิ่งไม่เห็นภาพ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 17:36:55 »

เห็นด้วยกับความคิดเห็นนี้ เพราะผมก็คิดเหมือนกันเลยคับ ค่าน้ำมันไม่ต้องถึงปีละแสนหรอกคับ ผมว่าแค่ 50,000 ห้าปีก็ 250,000 เปลี่ยนแบต เปลี่ยน inverter ยังเหลือตังอีกเลย
ติดเรื่องที่ชาร์จ กับไม่รู้ราคาขายต่อหลัง 5 - 6 ปีไปแล้ว จะเหลือเท่าไหร่แค่นั้นเลย

พี่ยังไม่ได้คิดค่าไฟเลย พี่เล่นคิดแบบค่าไฟฟรีไม่ได้นะครับ
นั่นคือที่มาที่ผมอยากได้ข้อมูลจากผู้ใช้จริงว่าจ่ายค่าไฟกันจริงๆ เท่าไหร่
ไม่ใช่ค่าไฟจากการคำนวณ

ผมเห็นคนรีวิวเก๋งเล็กเครื่องดีเซล 1.5L วิ่งได้ที่ 30 กม./ลิตร
นั่นคือ กม. ละ เกือบๆ 1 บาท ถึง บาทนิดๆ
อย่างนี้ gap ค่าพลังงานก็จะแคบลงไปอีกครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 17:45:15 »
 8) 8) 8)....เกิดกับผมเอง เกือบ 3 ปีก่อน มีบริษัท ทำธุรกิจด้าน ขาย EV charger เข้ามาติดต่อขอติดตั้ง charger 2-3 แบบ มี Regular charger / Quick charger / Super charger นำเสนอ ทั้งขอเช่าสถานที่ หรือ เช่าเครื่อง หรือ ลงทุนร่วม หรือซื้อขาดเป็นเจ้าของเครื่องชาร์จพร้อมมีรับประกันฯลฯ  ไม่ว่าจะใช้ดีล แบบใด ก็ยินดีนำมาติดตั้งให้ทดลอง ให้บริการ รถ EV ดูก่อนที่ถึงขนาดยังไม่ต้องวางเงินก้อนกัน เป็นเครื่องชาร์จของจีน ทีนำมาสาธิตและโชว์ ตัว Quick charge ให้ดูเป็นตัวอย่าง ดูแล้วผมสนใจเพราะประกอบธุรกิจด้านนี้อยู่โดยตรงเกือบ 30 ปีแล้ว ก็ติดต่อกันอยู่อีกหลายครั้ง ช่วงนั้น ข่าวจากซีกรัฐฯ ไม่มีทางบวกหรือเทใจให้กับ EV ไม่มีเลยสักนิด แถมช่วงนั้นแบรนด์ญี่ปุ่นก็ออกแต่ข่าวดันแต่รถเชื้อเพลิงฯและบอกไม่สน EV (ในช่วงนั้นนะครับ ไม่ใช่ขณะที่เกือบทุกแบรนด์เริ่มพลิกลิ้น จะมาผลิต EV กลัวตาม MG ไม่ทัน ! )  ทางบริษัทที่ทำธุรกิจ Charger ตอนนั้นก็เลย เข้ามาของดเรื่องที่จะมาติดตั้งชาร์จเจ้อร์ โดยแจ้งว่า รัฐฯกั๊ก ไม่เอื้อทั้งด้านภาษีและอื่นๆ คงหมายถึงด้านผลิตรถ EV ด้วย เล่าให้ฟังนี้แคตัวผมเองก็มองเห็นกึ๋นของรัฐฯชัดเจนครับ ใครใช้ EV คงต้องขับไป Quick charge ในกัมพูชา หรือ สปป.ลาว ที่รัฐฯเขาคิดสร้างสรรค์ก้าวหน้า นำเราในเรื่อง EV ล้ำหน้าเราไปเกินกว่า 10 ปี แล้วมั้งครับ คนทำธุรกิจเกี่ยวกับ ยานยนต์และ EV " วังเวง " ครับ ก็ก้มหน้าใช้ 5-10 %ชาร์จให้ EV ของเราแบบอนาถาต่อไปกะละกันฮับ :-X

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 17:51:09 »
หวังพึ่ง 7/11 ครับ เพราะรถไฟฟ้าพี่แกเบอร์1แน่

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 18:48:38 »
คนไม่รู้ก็ว่าไปเรื่อย จี้ให้ถูกจุดไม่ใช่เอะอะอะไรก็โทษรัฐบาล โทษ ปตท ไว้ก่อน ทั้งๆที่ควรเริ่มจากตัวเองก่อน

1 ea anywhere เป็น บ เอกชน ไม่ใช่มูลนิธิ เค้าปล่อยให้ชาร์จฟรี ยังไปโทษว่าเค้าปล่อยไฟน้อยอีก ส่วนที่คิดเงินถ้าคิดว่าแพงไปก็ไม่ต้องใช้บริการไม่มีใครบังคับ เค้าจะปล่อยไฟแค่ไหน ตั้งตู้กี่เครื่อง เค้ามีที่ติดต่ออยู่ คอมเม้น บ ไปได้ และย้ำอีกทีว่าเป็นบริษัทแสวงหากำไร ไม่ใช่การกุศล ไปขอให้ปล่อยไฟแรงเหมือนขอข้าวกินฟรี หรือขอให้ขายข้าวราคาถูก

2 คนที่ทำงานในการไฟฟ้าบอกเอง เจ้าที่พร้อมที่สุดในด้านบริการชาร์จไฟฟ้าคือ ปตท ถ้าคิดว่าเค้ากีดกันคิดใหม่ได้เลย ตอนนี้เริ่มมีตู้ชาร์จ ปตท ขึ้นมาบ้างแล้ว และน่าจะพร้อมให้บริการตรงนี้เร็วที่สุดในบรรดาหลายๆเจ้าในไทย ธุรกิจสมัยนี้ต้องมือไว จะมาดักดานขายแต่น้ำมันคงไปไม่ถึงไหน แล้วกำไรปัจจุบันของ ปตท ไม่ใช่ขายน้ำมัน คิดว่าอะไรไปหาเอาเอง ลุงแถวบ้านเค้าให้ใช้กูเกิล คนไทยจะได้หัดเรียนรู้ ไม่ใช่เอาแต่โดนล้างสมองว่า ปตท ขายน้ำมันแพงทั้งๆที่ขุดเองได้ มันคือวลีสร้างความเกียจชังโดยบิดเบือนข้อเท็จจริง คนเราฟังแล้วต้องรู้จัก คิด วิเคราะห์ แยกแยะให้เป็น

ออฟไลน์ K_D

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 19:04:38 »
อีกหน่อยอาจจะชาร์จที่ 7-11 ได้ครับ
ตอนนี้ 7-11 ที่เปิดใหม่ หรือรีโนเวทใหม่โดนบังคับทำที่จอดรถหมดแล้ว ผมมองว่าน่าจะเตรียมทำจุดชาร์จรถ ev นี่แหละ

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 21:48:39 »
EV ตอนนี้ก็เหมือนยุคแรก ๆ ของมือถือล่ะครับ แพงก็แพง พื้นที่ให้บริการก็จำกัด แต่ถ้าภาครัฐส่งเสริม มันก็จะเกิดได้ไม่ยากครับ แค่คิดต้นทุนด้านสิ่งแวดล้อมก็คุ้มค่ามากแล้ว ผู้เล่นที่สำคัญที่สุดจริง ๆ คือ การไฟฟ้า เพราะต้องเป็นผู้คุมการอนุญาต ก็เหมือนใบอนุญาต Solarcell นั่นล่ะครับ ส่วน ปตท อาจจะได้เปรียบในต่างจังหวัด แต่ถ้าเป็นในเมืองนี่ แข่งกันดุเดือดแน่ทั้งห้าง ทั้งร้านสะดวกซื้อ สำหรับผมซื้อคันต่อไปนี่ EV แน่นอนครับ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 02:52:24 »
แค่ปัจจุบัน เคยจ่ายค่าไฟ เดือนละ ไม่เกิน 3 ร้อย อยู่ดีๆ การไฟฟ้า มาเปลี่ยนหม้อใหม่หมด จาก 3 ร้อย เดี๋ยวนี้ ไป อย่างต่ำ 5 ร้อย ส่วนมากไป 6 ร้อย
เวรกรรม อยากใช้แต่คิดคำนวณแล้วไม่รู้จะไหวไหม แถม ไฟ กระจอกมาก ฝนตกแรงไม่ดับ อากาศดีๆ ไฟตกเฉย ขนาดคอมยังจะพัง
คงรอ ยาวๆไป

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 06:18:40 »
จริงๆ มันไม่ค่อยเกี่ยวกับภาครัฐนะครับ
และจริงภาครัฐอย่าง PEA ก็จับมือกับ nissan ทำจุดชาร์ทเร็วตามสถานีการไฟฟ้า...เอ่อ ตอนนี้ 11จุด แต่แผนเขาก็ขยายไปเรื่อยๆนะ
https://www.nissan.co.th/vehicles/new-vehicles/leaf/range-charging.html
ทำไมศูนย์นิสสัน บางศูนย์ถึงลง CHAdeMO ได้ละครับ? .... 1.9ล้านของ leaf ส่วนนึงคือตรงนี้...
ปัญหาคือ เหมือนข้างบนบอก "ราคา" การเปลื่ยนหม้อแปลง / กำลังไฟ ระบบDC มันแพง
.....................................
ถ้าจะภาครัฐมาอุ้ม ผมจะด่าภาครัฐก่อนเลยครับ
รถสาธารณะ EV ยังทดลองขับอยู่เลย ไปทำตรงนั้นก่อน ไปทุ่มเงินตรงนั้นก่อน ช่วยชาวบ้านชาวเมืองคนเป็นล้านก่อนจะมาอุ้มรถจำนวนหลักพัน
รถเมล์"สาธารณะ"ควันดำ แต่มีหน้าไปอุ้มรถไฟฟ้า"ส่วนบุคคล" ....
ค่ายรถที่เอา EV มาขายนี่ละครับ น่าจะจับมือกันทำจุดชาร์ทเร็วแบบศูนย์นิสสัน(บางที่) เกีย ฮุนได เอ็มจี นิสสัน ยี่ห้อไหนก็เข้าได้ ใครขายได้เยอะก็จ่ายมากหน่อย
ทำเป็นพัทธมิตร EV ก็ได้ นิสสันเข้าชาร์ท MG ได้ MG เข้าชาร์ทฮุนไดได้ คันไหนก็เข้าในกลุ่มได้ อะไรประมาณนี้ ช่วยเหลือกันเองไปก่อน
จริงๆ ZSev ขาย 1.3ล้าน แพงกว่าที่ขายแสนนึง แล้วเอาส่วนเพิ่มไปลงทุนชาร์ทเร็วในโชว์รูมตามเส้นทางหลัก/หัวเมือง ผมว่าคุณซิ่งอาจจะไม่มาตั้งกระทู้นี้นะ
..........................
ไม่งั้นก็รอไปครับ จนกว่าเทคโนโลยีมันพร้อมกว่านี้ ราคาการทำจุดชาร์ทเร็วถูกกว่านี้ หรือ PEA ขยายไปได้เร็วกว่านี้นะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 09:01:34 »

พี่ยังไม่ได้คิดค่าไฟเลย พี่เล่นคิดแบบค่าไฟฟรีไม่ได้นะครับ
นั่นคือที่มาที่ผมอยากได้ข้อมูลจากผู้ใช้จริงว่าจ่ายค่าไฟกันจริงๆ เท่าไหร่

ผมเห็นคนรีวิวเก๋งเล็กเครื่องดีเซล 1.5L วิ่งได้ที่ 30 กม./ลิตร
นั่นคือ กม. ละ เกือบๆ 1 บาท ถึง บาทนิดๆ
อย่างนี้ gap ค่าพลังงานก็จะแคบลงไปอีกครับ

ใช่ครับ พี่ผมไม่ได้บอกเรื่องค่าไฟฟ้า เพราะผมแจ้งไปแล้วว่าผมไม่ได้อยู่บ้าน หลักๆ อยู่คอนโด บอกไปแล้ว

ดังนั้นผมกำเงินไปจ่ายให้ station charge อยู่แล้วครับ เท่าไหร่ว่ามา ตามอัตราที่ควรจะเป็น ณ ตอนนั้นก็คงมีการควบคุมราคา มาตรการผู้บริโภค มาตรการสนับสนุนราคาไฟฟ้าสำหรับรถ EV และ บลาๆๆๆๆๆ ออกมาอยู่แล้ว

ส่วนรถ EcoCar จะวิ่ง 30Km/L หรือเท่าไหร่ ผมไม่สนหรอก เพราะผมบอกแล้ว ว่ารายละเอียดข้างต้น ตัวเลข เงิน มันคือ "รถผมเอง" ซึ่งไม่ใช่ EcoCar ครับ เป็นรถ SUV ดีเซลคันนึง ต้องแยกเรื่องครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 09:46:23 »
ผมชอบรถ ev นะ
แต่ถ้าชาร์จช้าก็ไว้ก่อน เต็มน้ำมันแปป ๆ ไม่ต้องยุ่งยาก  8)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 10:07:22 »

ใช่ครับ พี่ผมไม่ได้บอกเรื่องค่าไฟฟ้า เพราะผมแจ้งไปแล้วว่าผมไม่ได้อยู่บ้าน หลักๆ อยู่คอนโด บอกไปแล้ว

ดังนั้นผมกำเงินไปจ่ายให้ station charge อยู่แล้วครับ เท่าไหร่ว่ามา ตามอัตราที่ควรจะเป็น ณ ตอนนั้นก็คงมีการควบคุมราคา มาตรการผู้บริโภค มาตรการสนับสนุนราคาไฟฟ้าสำหรับรถ EV และ บลาๆๆๆๆๆ ออกมาอยู่แล้ว

ส่วนรถ EcoCar จะวิ่ง 30Km/L หรือเท่าไหร่ ผมไม่สนหรอก เพราะผมบอกแล้ว ว่ารายละเอียดข้างต้น ตัวเลข เงิน มันคือ "รถผมเอง" ซึ่งไม่ใช่ EcoCar ครับ เป็นรถ SUV ดีเซลคันนึง ต้องแยกเรื่องครับ

นั่นแหละครับที่ผมเฝ้าดูส่วนต่างค่านำ้มัน - ค่าไฟ เมื่อคิดต่อ กม. แล้ว
จากการใช้งานจริงในรูปแบบเดียวกันจะเป็นเท่าไหร่

ถ้าส่วนต่างมันคือ 2.5 บาท/กม แบบที่พี่ยกตัวอย่างมา มันก็น่าใช้อย่างที่พี่ว่า
แหละครับ เพราะปีนึงจะประหยัดเงินค่าใช้จ่ายด้านพลังงานได้ถึง 1 แสนบาท
แต่ถ้าส่วนต่างราคามันน้อยกว่านั้น ยิ่ง gap มันแคบลงเรื่อยๆ ความน่าใช้
ในวันนี้ก็จะยิ่งน้อยลงครับ

ออฟไลน์ man mahachai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 11:05:33 »
ปัญหาจุดชาร์จนอกบ้าน ช้าเกินไป เพราะให้ชาร์จ​ฟรี คิดเงินยังไม่ได้ ติด..... อะไรไม่รู้
ตู้ชาร์จ​ั มีอยู่ในระยะชาร์จ​พอดี ต้ังอยู่ทั่วไปมากมาย (ผมลองวิ่งพ้นระยะ300กม.มาแล้ว)
สรุป... พึ่งไม่ได้เลย ก็เขาจำกัดกระแสชาร์จ ​เพราะทำได้แค่ให้ชาร์ต​ฟรี
ผล... ที่ลองวิ่งหาจุดชาร์จ​ คือ... ได้ประสบการณ์​ ต่างๆมากมาย โดยเฉพาะ วิธีเอาตัวให้รอด เอารถกลับบ้าน
.......... คนที่เดือดร้อน คือ EA เพราะลงทุนติดตั้ง ตู้ชาร์จ​ไปทั่วประเทศ แล้วยังคิดเงินไม่ได้
.......... คนใช้รถไฟฟ้า ไม่สะดวกสบาย​ ต้องวิ่งในวงจำกัดของแบตเตอร์รี​ ไปไกลต้องใช้รถน้ำมัน
      เห็นว่ามีทางเลือกแล้ว วิ่งด้วยไฟฟ้า 100% แต่พกเครื่องยนต์ชาร์จ​ใว้ในฝากระโปงเลย
มันคือ E POWER ของนิสสัน เข้าไทยมาขายแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2019, 11:50:40 โดย man mahachai »

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 14:47:36 »
อีกหน่อยอาจจะชาร์จที่ 7-11 ได้ครับ
ตอนนี้ 7-11 ที่เปิดใหม่ หรือรีโนเวทใหม่โดนบังคับทำที่จอดรถหมดแล้ว ผมมองว่าน่าจะเตรียมทำจุดชาร์จรถ ev นี่แหละ

ในซอยบ้านผมมีแล้วครับ