ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียงเป้งๆดังรัวๆตอนเข้าเกียร์ D เกิดจากสาเหตุอะไรครับ  (อ่าน 2714 ครั้ง)

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
รถ civic eg จอดนานหลายเดือนพึ่งเอากลับมาขับใหม่ พอเข้าเกียร์ N รถจะไม่เป็นอะไร แต่พอเข้าเกียร์ D บางครั้งเวลาจอดสี่แยกหรือเลี้ยวรถที่ความเร็วต่ำ มันจะมีเสียงเป้งๆๆรัวๆเบาๆเหมือนคนเอาช้อนรูดกับหวีเหล็ก แต่พอวิ่งทางตรงที่ความเร็วปกติเสียงก็จะหายไป ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดจากอะไรครับ (รถเปลี่ยนถ่ายของเหลวเมื่อราวๆกลางปีที่แล้ว) ขอบคุณครับ :-\

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
จอดสี่แยก ก็ดังหรือครับ

จอดสี่แยก ก็ดังหรือครับ
ครับเข้า D เหยียบเบรคธรรมดา แต่บางทีก็ดังบางทีก็ไม่ดัง (แต่ถ้าเข้า N จะไม่ดัง)

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
 8) 8) 8).....หาโอกาส ดูยางโดนัท หิ้วท่อไอเสีย กับหิ้วประคองหม้อพักไอเสียดูครับ เป็นวิทยาศาสตร์ ควรเจอแน่นอนครับ :-X

จับเข้าโรงหมอแล้วครับ เอื้อสะเทือนใจ :'(

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
จับเข้าโรงหมอแล้วครับ เอื้อสะเทือนใจ :'(

ถ้าทราบสาเหตุแล้ว มาแจ้งผลเป็นความรู้ด้วยนะครับ

เท่าที่เคยเจอ เป็นเสียงจากหัวเพลาขับที่สึก จอดค้าง เกียร์ D มีเสียงเบาๆ เลี้ยวกลับรถ ความเร็วต่ำ เสียงจะดัง
เกิดจากไม่ดูแล ยางหุ้มเพลา ปล่อยให้ขาดจนจารบีหมด และเกิดการสึกหล่อ