ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตถาม ecocar กับ B seg. กัึบการเก็บเสียง  (อ่าน 3398 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
พอดีผมใช้อีโค่คาร์ยางเก่าแล้วเสียงก็จะวู่ๆหน่อย ก็ทนขับได้ กับอีกรถ city 2018 เสียงมันเงียบมากเวลานั่ง เลยมีความรู้สึกว่ารถคนละ seg เลยทำให้วัสดุต่างกับ ใช่เปล่าครับ แต่ผมเคยได้ยินในรายการไหนนี่แหละบอกว่า อัลเมร่ายังเก็บเสียงดีกว่า  b seg บางตัวซ่ะอีก ผมเลยแปลกใจ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: ขออนุญาตถาม ecocar กับ B seg. กัึบการเก็บเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 09:33:26 »
1. อายุรถของ eco car ที่มากกว่าก็น่าจะมีเหตุให้ยางขอบประตูมีีีีเสื่อมสภาพบ้างครับ
2. เสียงยางที่วิ่งมาหลายปีก็มีส่วนด้วยครับ
3. City รถใหม่กว่าและรุ่นนี้ถือว่าเก็บเสียงค่อนข้างดี eco car บางรุ่นเก็บเสียงค่อนข้างแย่ตั้งแต่รถใหม่ๆก็มีนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
Re: ขออนุญาตถาม ecocar กับ B seg. กัึบการเก็บเสียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 09:36:16 »
สำหรับผม segment นี้ไม่ได้คาดหวังกับมันมาก เลือกคันที่ชอบแล้วไปเปลี่ยนยางเงียบๆสักชุด yoko v552 + แดมป์ + เสริมขอบยางเอาครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 09:48:09 »
ยังไม่เคยนั่งอัลเมร่านะครับ แต่มีข้อมูลที่อาจนำมาเทียบเคียงกันได้(รึเปล่า) มีเพื่อนใช้มาร์ช ผมว่าเก็บเสียงลมไม่สู้บริโอ้ของเพื่อนอีกคนครับ ส่วนการเก็บเสียงเครื่องยนต์ไม่ได้สังเกตุ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 11:37:34 »
อัลเมร่าเก็บเสียงดีพอใช้ครับ ดีกว่าซีวิค ซิตี้ วีออสที่เคยขับครับ ผมนั่งรถแฟนด้านหลังบ่อยๆเงียบใช้ได้เลย เสียงพื้นแทบไม่ได้ยินเลย ได้ยินแต่เสียงลมกับเครื่อง เคยรู้สึกแปลกใจเหมือนกันว่าทำไมเงียบดี ลองก้มๆมุดๆดู อืมซุ้มล้อมันพ่นยางกันเสียงมาซะหนาเลยไม่มีรูไม่มีรอยต่อให้เห็นเลย หนาแน่นดีลองเคาะดูไม่มีเสียงกลวงๆ เทียบกับดีเซกเมนต์เจ้าตลาดทั้งสองยี่ห้อที่ลองมุดไปดูคนละเรื่องเลย พลาสติกกลวงๆบางๆยึดกิปไว้เอง นิสสันเขาขึ้นชื่อเรื่องการเก็บเสียงหรือความเงียบแทบทุกรุ่นถ้าเทียบกับรุ่นเดียวกันในตลาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2019, 11:40:07 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 13:03:51 »
อย่างกรณี city ผมรื้อพรมออก แล้วบุแผ่นซับเสียง ยาวไปถึงซุ้มล้อหลัง ก็ได้ผลดีขึ้นครับ
แต่เสียงจากล้อหน้ายังดังอยู่
ถ้าจะดีกว่านี้ คงต้องถอดคอนโซลแล้วบุที่ firewall เพิ่ม งานยุ่งตรงถอดคอนโซลเลยไว้ก่อน
เหลือหลังคาที่ว่าจะทำ
แค่นี้ก็หนักขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 18:31:23 »
Almera เก็บเสียงใช้ได้นะครับ ดีกว่า City / Jazz โฉมที่แล้วครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 23:42:51 »
แล้วแต่รุ่นครับ จะเหมาทั้ง Segment คงไม่ได้

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2019, 01:12:33 »
City 2018

แนะนำเบิกสักหลาดซุ้มล้อหลังมาใส่เพิ่มครับ
เพราะหลัง MC สักหลาดถูกตัดออกไปอย่างน่าเสียดายมาก

เสียงจะเงียบกว่านี้ 3-5% ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2019, 17:52:58 »
ผมว่า yaris ativ ก็โอเคอยู่นะ ถ้าจะดังก็ดังเครื่องอ่ะ เพราะต้องเร่งตลอด  :P

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2019, 18:03:37 »
eco car มันไม่ได้แย่กว่ารถอื่นนะครับ แค่เครื่องมันเล็กเท่านั้น
บางคัน option ดีกว่ารถที่แพงกว่าเท่าตัวอีก