ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยการดัดแปลงรถ  (อ่าน 4427 ครั้ง)

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
ว่าด้วยการดัดแปลงรถ
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 09:56:00 »
เห็นข่าว มีการเรียกเก็บภาษีสรรพสามิตเพิ่มกรณีรถดัดแปลง จาก Cefiro A31 เป็น GTR R35
ที่อยากจะขอความรู้เพื่อนๆ คือ
คืองงว่า ช่างไทยเราดัดแปลงยังไง A31 ถึงกลายเป็น R35 ไปได้ครับ ????

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: ว่าด้วยการดัดแปลงรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 10:08:12 »
เรื่องดัดแปลง Replica ทำได้หมดละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2019, 10:15:24 โดย O_o" »

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 11:02:43 »
จขกท. ต้องเข้าใจส่วนประกอบของรถก่อน
โครงสร้างรถ มันมีอยู่แค่นี้

จะปั้นแบบไหนมาครอบได้หมดแล้วแต่ฝีมือ
อะไหล่ก็หามือ 2 หรือปั้นมาใหม่ยังได้ในบางส่วน
พวกจีนก๊อปๆ ก็มาดูงานจากช่างไทยนี้ล่ะ
งานฝีมือประเทศไทย อันดับ 1

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 11:08:26 »
ผมเดา..... ว่า platform ของ Cefiro A31 น่าจะคล้ายหรือใกล้เคียงกับ GTR R35 ครับ
(จริงๆมันคงไม่คล้ายมากหรอก รถซาลูนกับรถสปอร์ต แต่คงพอมีส่วนที่สัมพันธ์กันบ้าง)

ที่นี้นอกจากกระดองที่เอามาครอบแล้ว ก็คงต้องแปลงเพิ่มหน่อยเช่นขยับฐานล้อให้ใกล้เคียงกัน, แปลงจุดวางเครื่องให้พอดีกับ RB26, พวกแพร์ช่วงล่างก็เอาของมาให้ครบๆหน่อย
ที่เหลือก็ไม่น่ายากเท่าไหร่แล้ว

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 11:33:43 »
แล้วจดทะเบียนได้มั๊ย. ถ้าจดได้จะจดว่าเป็นรถอะไร

ออฟไลน์ sr30dett

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 12:20:38 »
แล้วจดทะเบียนได้มั๊ย. ถ้าจดได้จะจดว่าเป็นรถอะไร

มันคือเอา cefiro ไปดัดแปลง ครับ รถต้องมีทะเบียนเพือเอาไปดัดแปลง
ในเล่มทะเบียน หน้าหลังๆ จะมีลงบันทึกไว้ ว่า ดัดแปลงเป็นรถอะไร  เช่นจาก รถเก๋ง 2ตอนเป็น ตอนครึ่ง รุ่น skyline

ปัจจุบันใครจะทำต้องเอาเอกสาร การขอดัดแปลง ไปยื่นเสีย สรรพาสามิต หลังจากนั้นก็ ทำตามขั้นตอนคล้ายๆของเดิมเหละครับ
ก็ออกมาวิ่งได้ปกติ แค่ในเล่มมันจะเป็น cefiro
ถ้าจำไม่ผิด ปัจจุบัน จะไม่ให้ ทำการดัดแปลง ข้ามยี่ห้อแล้ว พวกรถโบราณก็ลำบากหน่อย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 15:28:09 »
ทำได้ และ ทำมานานแล้ว ชื่อร้าน ....

แต่ผมไม่ชอบแนวนี้ เพราะมันจะเรียกว่าแปลงหรือป่าวก็ไม่รู้ เพราะมันต่อตัวถังใหม่ขึ้นมาด้วยซ้ำ และ กระดองที่ครอบก็ทำขึ้นมาจากไฟเบอร์ครอบลงไป

เห็นราคาบอกว่าหลักล้าน แต่ผมว่าหาความแข็งแรงไม่มีเลย ผมคนนึงไม่เอาด้วย และผมไม่มีข้อมูลว่าจดทะเบียนกับขนส่งได้รึป่าวนะ

ถ้าเรียกว่างานแปลง ที่เห็นชัดสุดๆ คือ MR2 แปลงเป็น Porsche แค่เอาบอดี้พาร์ทมาใส่แทนของเดิม ผมว่าน่าจะโอเคกว่าแบบนี้นะ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2019, 01:34:39 »
ทำได้ และ ทำมานานแล้ว ชื่อร้าน ....

แต่ผมไม่ชอบแนวนี้ เพราะมันจะเรียกว่าแปลงหรือป่าวก็ไม่รู้ เพราะมันต่อตัวถังใหม่ขึ้นมาด้วยซ้ำ และ กระดองที่ครอบก็ทำขึ้นมาจากไฟเบอร์ครอบลงไป

เห็นราคาบอกว่าหลักล้าน แต่ผมว่าหาความแข็งแรงไม่มีเลย ผมคนนึงไม่เอาด้วย และผมไม่มีข้อมูลว่าจดทะเบียนกับขนส่งได้รึป่าวนะ

ถ้าเรียกว่างานแปลง ที่เห็นชัดสุดๆ คือ MR2 แปลงเป็น Porsche แค่เอาบอดี้พาร์ทมาใส่แทนของเดิม ผมว่าน่าจะโอเคกว่าแบบนี้นะ
ผมเห็นด้วยนะครับ  เอาไฟเบอร์มาครอบ ความแข็งแรงจะดีแค่ไหน

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2019, 01:36:28 »
ผมว่ารถแบบเดิมๆมีเสน่ห์กว่านะครับ ไม่ว่ารุ่นไหนก็ตาม   เอามาดัดแปลงแบบนี้ มันแค่ไฟเบอร์กลาสติดล้อ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2019, 18:10:04 »
เรื่องดัดแปลง Replica ทำได้หมดละครับ

งามมาก  :-* ชนที คงไม่บุบแน่