ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 5 ตุลาคม 2019  (อ่าน 4718 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/2283463658429505/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
ขอคำแนะนำจากผู้เชี่ยวชาญเรื่องการจอดรถยาว

พอดีต้องไปทำงานต่างจังหวัด ประมาณเดือนนึง ที่จอดรถไม่มีหลังคา แต่มีร่มไม้ ควรต้องคลุมรถ,ถอดขั้วแบตหรือทำอย่างอื่นเพิ่มเติมไหมครับ

ออนไลน์ Thetree

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่า
1.all new outlander จะมาไทยเมื่อไหร่ครับ เทียบกับ all new xtrail ตัวไหนมาก่อน
2.all new outlander จะมีเครื่องสันดาปให้เลือกมั้ยครับ กลัวจะมี แค่ phev
3.พี่จิมมีข่าวหลุดวงใน เจ้า 2 ตัวนี้บ้างมั้ยครับ อยากฟังพี่จิมมี่ตราดามุสครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
สวัสดีครับ พี่จิมและทีมงาน ผมสงสัยนานละ ในเมื่อ Toyota มี JPN Taxi อยู่แล้ว ตัวรถก็มาทดสอบวิ่งในไทย แถมไม่ได้มีแค่ญี่ปุ่น ฮ่องกง สิงคโปร ก็เริ่มมาใช้แล้ว ทำไม่คิดนำมาประกอบขายเป็นรถ Taxi ในไทยเฉพาะไปเลย ทำทำสเปกใช้อะไหล่ เครื่อง เกียร์ ของ Altis มาใส่ ให้เหมาะกับบ้านเรา แทนที่จะเอา Altis มาทำ Taxi อยู่ร่ำไป คนจะซื้อ Altis ก็โดนเหยียดว่า ซื้อ Taxi มาขับทำไม คนอยากได้ก้สองใจ ซื้อรถเหมือน Taxi มาใช้ ผมว่าควรแยกตัวถัง รถรับจ้างสาธารณะ ออกจากรถส่วนตัวไปเลย ทำไมเขาไม่คิดแบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2019, 14:11:43 โดย locomotive »

ออฟไลน์ bioman

• Newbie
  • *
Fortuner เวลานี้ ซื้อดีไหมครับ หรือ รอก่อน....

ใช้รถน้อย...แต่ใช้บ่อยระทางสั้นๆครับ

ออฟไลน์ city552

ขอคำแนะนำเรื่องยางครับ
Primacy4 เทียบกับ T005A

อันไหนเข้าโค้ง และ เจอแอ่งน้ำ แล้วมั่นใจกว่ากันครับ

เรื่องนิ่มไม่ได้สนใจมาก เพราะเป็น 215 55 R16 ขอบหนาอยู่แล้วครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ BIG BOSS

• Newbie
  • *
สวัดดีครับ
ผมมีแผนจะซื้อ toyota camry ภายในปีนี้หรือปีหน้า รุ่นปรับอุปกรณ์จะมาประมาณเมื่อไรครับ มีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้าง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ natthapolk

• Newbie
  • *
สนใจ trailblazer LT ที่ลดราคา เหลือ 999,000 ครับ แต่ติดปัญหาเรื่องศูนย์บริการ ด้วยจังหวัดที่อยู่ (ภาคใต้) ศูนย์บริการเพิ่งจะปิดตัวไป ก็เลยลังเลว่า อนาคตหากต้องซ่อมบำรุงจะมีปัญหาหรือไม่ครับ แล้วอะไหล่ยังใช้ร่วมกับ Mu x ได้อยู่มั้ยครับ

ป.ล. หรือจะลองมา Terra ดีครับ ยอดขายเริ่มจะแซง trailblazer แล้ว  ;D

ออฟไลน์ armallstar

• **
เห็รรถกระบะส่วนใหญ่ไฟเบรกที่3 อยู่บนห้องผู็โดยสาร แต่เห็นชอบมีปัญหาน้ำเข้า

ทำไมเค้าถึงไม่ย้ายมาไว้ที่ฝาท้ายหรอครับ หรือบนนั้นดีแล้ว

ออฟไลน์ Hakosuka

สงสัยโตโยต้าครับว่าทำไมเค้าต้องพัฒนา c-suv ขื้นมาใหม่ทั้งๆที่มี rav4 อยู่ในมือแล้ว

ออฟไลน์ Pakky

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามว่าพอมีข่าวอัพเดทมั้ยครับว่า Subaru xv จะมีรุ่น Eye sight เข้ามาขายในไทยช่วงเดือนไหนครับ ราคาจะประมาณไหน กำลังสนใจรุ่นนี้ คิดอยู่ว่าควรจะรอดีมั้ย

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ ช่วงนี้ฝนตกหนัก น้ำท่วม ขอคำแนะนำ ในการขับรถขณะฝนตกหนัก กับลุยน้ำท่วมครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ dailioh

• **
สอบถามเรื่องยางติดรถของ Altis hybrid hi ครับ
พอดีเพื่อนที่ออกมา 2 ท่านได้ยางคนละตัว คนนึงได้มิชลิน อีกคนได้ ดันลอป ส่วนตัวแล้วผมอยาก
ยาง 2 ตัวนี้มีความต่างกันยังไงบ้างครับ แบบไหนดีกว่ากันด้านไหน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ la

• Newbie
  • *
ขอถาม:
Engine break บ่อยมีผลกับชุดเกียร์หรือปล่าว.
ขึ้นลงเขาบ่อย จำเป็นต้องใช้.
ขอบคุณ  :-*

ออฟไลน์ ntt

• Newbie
  • *
CHR minor change ในไทยประมาณช่วงไหนครับ
แล้ว 2.0 hybrid มีโอกาสมาไหม

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ยุคไหนที่ถือว่าเป็นยุครุ่งเรืองของรถ station wagon ครับ
อะไรเป็นสาเหตุที่ทำให้หายไปจากตลาด และมีแนวโน้มจะกลับมาได้อีกไหมครับ ท่ามกลางสงครามรถ Crossover ในปัจจุบัน

ออฟไลน์ KxoZ

• **
ไม่ทราบว่าพี่จิมมี่พอจะทราบรายละเอียดเกี่ยวกับการแก้เสียงลมของ camry ใหม่มั้ยครับ TMT เค้าแก้ตรงไหนยังไง แล้วทำไมอยู่ดีๆปรับราคาขึ้นหลายรุ่นเลยครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ทำไมนิสสันถึงมีรถหลายรุ่นทับกันในเซกเมนท์ครับ เช่น Laurel/Bluebird/Cefiro/Primera/Teana

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
ทำไมผู้ผลิตรถยนต์ญี่ปุ่น ยังไม่สามารถผลิตเครื่องยนต์ที่แรงแต่ Emission ต่ำได้เหมือนรถยุโรปครับ
หรืออย่างเครื่องที่แรงม้าเท่ากัน อย่าง toyota2.5liter dynamic force ของ camry แรงม้า200กว่าๆ เท่ากับรหัส250ของbenz
แต่แรงบิดน้อยกว่าเยอะ และไม่เป็น flat torque ทั้งๆที่เทคโนโลยีน่าจะตามทันกันหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ shizuku148

• Newbie
  • *
รบกวนเปรียบเทียบ ระหว่าง All new Altis กับ  sylphy ตัวปัจจุบันหน่อยค่ะ
ใช้งานมี ไปเที่ยวบ่อย พาพ่อแม่ไปเที่ยว เรื่องความสบายของห้องโดยสาร อยากนิ่มๆ สบายๆ ตลอดทาง ขับรถไม่เร็ว

ออฟไลน์ Psychopath

• **
สงสัยว่า ที่มาเลเซีย เพิ่งเปิดตัว CX 8 ไป

ไม่พบว่ามีอะไรแตกต่างจากโฉมเปิดตัวที่ญี่ปุ่น

ผมนึกว่าถ้าเปิดตัวช่วงนี้ น่าจะเป็น minor change

ซึ่งน่าจะมีอะไรเปลี่ยนไปบ้าง

อนุมานว่า ที่จะมาเปิดตัวที่ไทย

ที่เห็นบอกว่าเป็น MC

เอาเข้าจริงอาจไม่ใช่อย่างนั้น

ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ bdg

• Newbie
  • *
ผมติดตาม Honda ในบ้านเรามาหลายปีล่ะ รู้สึก สามสี่ปีที่ผ่านมา product ของ Honda ในบ้านเราไม่ค่อยมีอะไรว้าวๆ เท่าไหร่ในแง่ technology เทียบกับ TNGA หรือ skyactive
ปัญหาจุกจิกประจำยี่ห้อก้อยังอยู่

อยากให้ช่วยทำนายอนาคต Honda ในบ้านเราในระยะ 5-10 ปีหน่อยครับ ว่าจะมีช่วงเวลาที่ทำยอดขายเป็นอันดับ 1 ในตลาดรถ passenger car บ้านเราได้อีกบ้างไหม (ก่อนหน้านี้มีอยู่ปีสองปีมั้งครับ ที่แอบแซงโตโยต้ามาได้)

แล้วในตลาดโลก Honda เค้ามีความร่วมมือกับผู้ผลิตรายอื่นหรือไม่ครับ
ขนาดโตโยต้ายังจับมือกับหลายยี่ห้อเลยเพื่อปิดช่องโหว่ของตัวเอง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
แนะนำยาง 16 หน่อยค่ะ เน้นเกาะ นุ้มเงียบ ขอเบอขอบยางด้วยค่ะ ควรใส่เบอร์ยางอะไรดีค่ะ ตอนนี้ใช้ primacy 3st 215/55/16 อยู่ค่ะ

Seadog

• บุคคลทั่วไป
พี่จิมมี่ได้ลอง Altis 1.6g หรือยังครับ อัตราเร่งเทียบกับ Hybrid กับเบนซิน 1.8 เป็นอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Thakoon

• Newbie
  • *
มี plan จะซื้อรถ ไม่เกินปลายปี  สนใจ honda กับ nissan
ควรจะรอโปรช่วง มอเตอร์โชว์ปลายปีดีไหมครับ
และ ส่วนใหญ่แล้ว โปรสำหรับ มอเตอร์โชว์ ดอกเบี้ยจะได้ถูกกว่าปัจจุบันไหมครับ  หรือมีแค่ของแถมที่ดีกว่า
ถ้าไม่ต่างกันมากจะออกเลย ไม่ต้องรอช่วงมอเตอร์โชว์ครัล

ออฟไลน์ Arm

อยากเห็นกรณีศึกษาเกี่ยวกับ British Leyland ภาคภาษาไทยหน่อยครับ

พอดีเห็นการมาของ MG และ ปัญหาการประกอบของ Honda โดยเฉพาะสนิม  ;D
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Harem

เปลี่ยางต้องถ่วงล้อทั้ง 4 ล้อไหมครับ ร้านถ่วงให้แค่คู่หน้า

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member

สำหรับใครที่อยากดูการตอบคำถามย้อนหลังทั้งหมดของวันเสาร์ที่ 5 ต.ค.62 เชิญได้ที่ลิงก์นี้ครับ

https://video.fbkk5-5.fna.fbcdn.net/v/t42.26565-2/10000000_442326446401553_5097675634277225236_n.mp4?_nc_cat=100&efg=eyJ2ZW5jb2RlX3RhZyI6Im9lcF9zZCJ9&_nc_oc=AQkhylJpbssT96p5Ky0L9XKfYGCjLlMPSuJhicNZk3Zl9YQbo46Excc1aHJ_BbIisZ4&_nc_ht=video.fbkk5-5.fna&oh=099453ef273e1f2eb61aef5dd296a609&oe=5D9B8A9B