ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเลขตัวถัง ทำได้ไหมครับ  (อ่าน 17219 ครั้ง)

ออฟไลน์ bear286

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนเลขตัวถัง ทำได้ไหมครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 15:45:26 »
ในกรณีอุบัติเหตุหนักจนเสียทรงมา หาโครงพร้อมเลขตัวถัง จะเปลี่ยนลงเล่มได้ไหมครับ :(

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
Re: เปลี่ยนเลขตัวถัง ทำได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 17:05:57 »
ไม่น่าจะได้นะ ..

ตัวถังพังยับ ถึงขนาดเปลี่ยนตัวถัง .. จะเปลี่ยนยังไง ??

แล้ว .. ถ้าจะเปลี่ยน เพื่อซ่อม .. ค่าซ่อมจะแพงขนาดไหน ??

ขายทิ้ง แล้วไปซื้อมือสอง ผมว่า ยังถูกกว่าเลย ..

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
Re: เปลี่ยนเลขตัวถัง ทำได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 17:32:28 »
ซื้อคันใหม่จะง่ายกว่านะครับ ยกเว้นว่ามันเป็นรถที่มีความพิเศษสำหรับคุณ

แต่การทำมันก็ยุ่งยากแถมเสี่ยงผิดอีกนะครับ  :-[

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 18:07:59 »
ผมว่าคำถามคุณหลายคำถามที่เคยตั้งมันเทาๆ เยอะเลยนะ แต่ก็ดีครับ จะได้รู้กันว่าทำไมเขาถึงไม่ทำกัน

ความเข้าใจของ จขกท. สลับกันอยู่ครับ เล่มเดิม เปลี่ยนเลขตัวถังไม่ได้อยู่แล้วครับ ถ้าทำได้วุ่นบรรลัยแน่ พิสูจน์กันยังไงว่าเลขที่จะเอามาเปลี่ยนนี้ถูกต้อง

แต่ถ้าโครงเดิมเกิดเหตุอะไรก็ตามจนไม่สามารถใช้ได้ หรือใช้ได้ก็ไม่ดี แต่มีอะไหล่ที่ใช้ได้เหลืออยู่เกือบทั้งคัน จึงนำมาสับกับโครงใหม่ที่มาพร้อมเล่มกับเลข อันนี้ทำกันเยอะและไม่ผิดกฎหมาย (ยกเว้นว่าโครงหรืออะไหล่ที่เอามาสับเป็นของขโมยมา อันนั้นผิดข้อหาของโจร แต่การสลับอะไหล่ที่เป็นของเราเองไม่ผิด) เรียกว่า Reshell ครับ วงการรถแข่งที่มิดกันบ่อยทำเยอะครับ แต่รถบ้านก็มีทำเหมือนกัน มันมีถึงขนาดว่ารถบางรุ่นเล่นกันเยอะ มีการผลิตโครงขึ้นมาใหม่ แต่เป็นการตอกเลขเดิม และไม่ผิดกฎหมายตราบใดที่มีเลขและเล่มอยู่ ในไทยไม่น่าจะมีใครลงทุนขนาดนั้นครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 18:42:38 »
ใช่เลขตัวถังที่เค้าขูดๆกันหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ สมมติ​รถคุณชนมาเสียหาย แล้วบังเอิญ มีคนเอารถขโมย รถจำนำ หรือแม้แต่นำเข้ามาแบบผิดกฏหมายมาเสนอคุณ คุณก็แค่ตัดชิ้นเหล็กตรงตัวเลขไปต่อคันที่มีคนนำมาเสนอ

แต่ มันยังต้องมีเลขเครื่องที่ต้องสัมพันธ์กัน​ ซึ่งหมายเลขเครื่อง มันจะตัดต่อแบบเหล็กตัวถังไม่ได้

เคสนี้ ถ้าเครื่องเสียหายด้วย ก็ลำบากหน่อย ถ้าเครื่องไม่เสียหาย อาจย้ายเครื่องไปด้วย ส่วนเครื่องจากคันใหม่ ก็เก็บไว้เป็นอะไหล่

ประมาณนี้หรือเปล่าครับ ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 19:10:04 »
ใช่เลขตัวถังที่เค้าขูดๆกันหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ สมมติ​รถคุณชนมาเสียหาย แล้วบังเอิญ มีคนเอารถขโมย รถจำนำ หรือแม้แต่นำเข้ามาแบบผิดกฏหมายมาเสนอคุณ คุณก็แค่ตัดชิ้นเหล็กตรงตัวเลขไปต่อคันที่มีคนนำมาเสนอ

แต่ มันยังต้องมีเลขเครื่องที่ต้องสัมพันธ์กัน​ ซึ่งหมายเลขเครื่อง มันจะตัดต่อแบบเหล็กตัวถังไม่ได้

เคสนี้ ถ้าเครื่องเสียหายด้วย ก็ลำบากหน่อย ถ้าเครื่องไม่เสียหาย อาจย้ายเครื่องไปด้วย ส่วนเครื่องจากคันใหม่ ก็เก็บไว้เป็นอะไหล่

ประมาณนี้หรือเปล่าครับ ไม่แน่ใจ
ว่ากันว่า ... ทำเนียนแค่ไหน จนท.ขนส่งก็ดูออกว่ามีการตัดต่อ อยู่ที่ว่าเค้าจะปล่อยผ่านหรือจัดการ .. หรือ เก็บไว้จัดการทีหลัง

ไม่ทราบจริงเท็จแค่ไหน

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 19:24:38 »

ว่ากันว่า ... ทำเนียนแค่ไหน จนท.ขนส่งก็ดูออกว่ามีการตัดต่อ อยู่ที่ว่าเค้าจะปล่อยผ่านหรือจัดการ .. หรือ เก็บไว้จัดการทีหลัง

ตัวอย่างอย่าง space wagon ที่เคยใช้นะครับ
ตรงที่ขูดเลขมันอยู่ใต้แผงที่ปัดน้ำฝน ซึ่งตรงนั้น ถ้าตัดต่อ ยังไงก็เนียนครับ

หรือ honda odyssey คันปัจจุบัน อยู่ใต้เบาะ ถ้าไม่รื้อส่วนนั้น ยังไงก็มองไม่เห็น

รถหลายคันที่อยู่ตำแหน่งแปลกๆ อาจไม่มีปัญหา
แต่รถที่อยู่ในตำแหน่งง่ายๆ อาจต้องเปลี่ยนทั้งชิ้นของส่วนๆนั้นไปเลย

TheRealMeaw

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 19:43:14 »

ถ้าเขาจะเอาจริง ยังไงก็รู้ครับ เขาขัดสีออกดูรอยเชื่อมได้ แต่มันก็เคยมีปัญหาเกิดตอนที่เขาไปทำกับรถที่ไม่ได้ตัดเลข แต่ไม่ทำสีกลับให้ แล้วเจ้าของรถเรียกร้องอะไรไม่ได้เลย เอาเป็นว่า ในที่สาธารณะตรงนี้ ผมไม่สนับสนุนการตัดเลข เพราะมันผิดกฎหมาย ที่ทำกันได้อยู่คือ ละเลย

แต่ถ้าคุยกันจริงๆ ผมมองว่ามันเกิดจากการที่กฎหมายไม่สัมพันธ์กับสภาพสังคมที่ควรจะเป็นครับ ตราบใดที่การเอารถมือสองเข้าประเทศยังเป็นเรื่องยุ่งยาก ภาษีเกินควร ต้องผ่านระเบียบราชการเยอะแยะ (ซึ่งเพิ่งมีระเบียบห้ามอย่างเป็นทางการเมื่อไม่นานมานี้ ในทุกกรณี จากเดิมที่แค่ในทางปฏิบัติ) เรื่องแบบนี้มันก็ยังเกิดขึ้นต่อไปเรื่อยแหละครับ ถ้าหนทางทำอย่างถูกกฎหมายมันมี คนไม่ทำผิดหรอกครับ

แต่มันไม่มีทางทำได้แน่ ถ้าคนยังมองแบบปัจจุบันว่ากฎหมายคือที่สุดของความยุติธรรมไม่มีอะไรหักล้างได้ แต่ไม่เกิดการตั้งคำถามว่ากฎหมายที่ตั้งมามันเหมาะสมหรือไม่ เข้ากับสภาพที่ควรจะเป็นหรือไม่

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 01:16:40 »
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบนะครับ กรณีของผมคือมีรถทะเบียนถูกต้อง เกิดอุบัติเหตุจนโครงรถเสียหายซ่อมก็คงไม่ดีเหมือนเดิม แล้วไปได้โครงอีกคันที่มีเลขตัวถัง แต่ไม่มีทะเบียนครับ ถามว่าถ้าไม่ตัดแปะเลขจากคันแรก แต่จะเอาเลขจากโครงมาเปลี่ยนในทะเบียนจะได้ไหมครับ รู้ว่ามันยุ่งยากแต่มันก็เป็นวิธีที่ถูกต้องไม่ใช่เหรอครับ

TheRealMeaw

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 01:48:54 »
ถ้าโครงของคันใหม่ไม่มีเลขและเล่มทะเบียน ผิดทุกกรณีครับ และตามที่อธิบายไปแล้วว่า ไม่ว่าจะเล่มคันไหนก็เปลี่ยนเลขในเล่มไม่ได้ครับ

เล่มกับเลขอยู่ติดกัน และรถกับเลขก็อยู่ติดกันด้วย อย่างแรกเปลี่ยนไม่ได้เลย อย่างที่สองเปลี่ยนได้แต่ผิดกฎหมาย ไม่ใช่ยุ่งยากครับ ผิดกฎหมาย

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 07:05:11 »
ผิดกฎหมายครับ จบข่าว

จะลบขูดขีดยังไงก็รู้หมดครับ ถ้าเค้าตรวจขึ้นมา

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 08:04:51 »
ถ้าผิดกฎหมาย ทำไมมีระเบียบนี้ครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 08:32:38 »
ถ้าผิดกฎหมาย ทำไมมีระเบียบนี้ครับ
ถ้าเข้าใจไม่ผิด "ตัวถัง" หมายถึงกระดองด้านนอกครับ ... ที่เรียกกันว่า "เลขตัวถัง" จริงๆคือ "เลขโครงรถ" ทีนี้รถเก๋งที่เป็น monocoque คือตัวถังกับโครงรถเป็นส่วนเดียวกันอาจจะไม่ค่อยชัดเจน แต่กรณีรถที่เป็น body on frame จะชัดเจนว่าเลขตัวถังคือเลขแชสสี

ออฟไลน์ norachon

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 09:23:25 »
ถ้ารถที่เป็น คัสซี  เปลี่ยนใหม่ ได้ครับ

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 09:46:24 »
เหมือนจะเปลี่ยนได้นะ เผลอๆเอาเครื่องที่มีทะเบียนใส่ในตัวถังที่มีแต่ invoice ได้
ประมาณยกเครื่อง 2J จากซาก cef มีทะเบียนใส่ตัวถัง supra invoice แล้วทำเรื่องเปลี่ยนตัวถังได้เหมือนมอไซค์

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 09:54:37 »
ถ้ายกมาทั้งกระดองต้องมีเล่ม  แล้วแจ้งเปลี่ยนเครื่องเข้าเล่มใหม่ก็คือการย้ายของรึเปล่าครับ
ยังงี้ผมว่าทำได้ แต่คุณก็ถือเล่มใหม่ที่มากับตัวถัง ถ้าโครงใหม่ไม่มีเล่มทำแล้วผิดเพราะ กม. ถือเอาเลขตัวถังเป็นสาระสำคัญของตัวรถ เหมือนคนมี  id card จะผ่าตัดใส่อะไรก็ใส่ไปแต่ตัวโครงสลับไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2019, 09:57:53 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 09:57:46 »
ผมคิดว่าปัญหาหลักคือ "โครงรถอีกคันที่ได้มามีเลขตัวถัง แต่ไม่มีทะเบียน"  นั่นคือไม่สามารถแสดงหลักฐาน
การได้มาของโครงรถคันนี้ว่ามันได้มาได้อย่างไร มีที่มาที่ไปอย่างไรครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 15:56:27 »
จำได้ว่าแจ้งเปลี่ยนโครงได้ครับ แต่น่าจะเสียภาษีหลายอยู่ ไม่น่าจะคุ้มครับ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 16:32:45 »
ผมคิดว่าปัญหาหลักคือ "โครงรถอีกคันที่ได้มามีเลขตัวถัง แต่ไม่มีทะเบียน"  นั่นคือไม่สามารถแสดงหลักฐาน
การได้มาของโครงรถคันนี้ว่ามันได้มาได้อย่างไร มีที่มาที่ไปอย่างไรครับ
มีเอกสารinvoiceไงครับ ที่แสดงว่าไม่ได้ขโมยมา

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 18:44:59 »
 8) 8) 8)......ทำให้ถูกระเบียบของ ขบ. แล้ววิศวกร รับรองก็จบครับ ถาม ปชส. ที่กรม ฯ  จะได้เตรียมประกอบเรื่องครบจบในครั้งเดียว :-X

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 21:25:48 »
ไปได้โครงอีกคันที่มีเลขตัวถัง แต่ไม่มีทะเบียนครับ

มีแต่โครงจริง? ;D  น่าจะมีเครื่องด้วยถึงจะคุ้มนะ รถพวกนี้เป็นรถผิดกฎหมายแน่ๆครับ ขโมยมา จำนำเถื่อน หนีไฟแนซ์ รถบ่อน

"สุจจริตชน" มีการมีงานทำอย่าไปยุ่งกับเรื่องสกปรกแบบนี้มันเสื่ยงคุก คุ้มไหมกับส่วนต่างไม่กี่บาท ขายซากทิ้งซื้อใหม่จบๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 16:16:14 »
เหมือนแนวจดประกอบเลยครับ

ถามว่าทำได้ไหม

ผมว่าทำได้นะครับ

แต่..จะต้องแสดงเอกสารและแจงที่มาของโครงรถ หรือ ตัวถังที่เอามาเปลี่ยน มาเอาจากไหน ยังไง มีเอกสารอินวอย สรรพสามิต และ อื่นๆ ชัดเจน และที่สำคัญต้องเป็นเอกสาร "จริง" ด้วย และให้หาวิศกรเซ็นต์รับรองซะ

ถ้าจะทำเพื่อใช้ ผมว่าขายซาก ซื้อคันใหม่ดีกว่า เพราะถ้าขนาดตัวถังต้องเปลี่ยน ผมว่าสภาพน่าจะไม่ค่อยโอเคแล้ว

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 23:50:01 »
ถ้าเอาแบบคนทั่วไปทำ ถ้ากฎหมายไม่แก้ไปแล้ว ผมเคยเห็นคนทำได้ครับ แต่หลายปีมาแล้ว ณ ปัจจุบันไม่รู้ อารมคล้ายๆทำรถจดประกอบครับ

อีกกรณี สายดำเลย ตัดแผ่นเลขคัสซีครับ ค่าทำไม่ถูก แต่เนียนจนมองไม่ออก ไม่ได้ตัดแต่แถวๆเลขตัวถังด้วย เขามีวิธีตัด มองไม่ออกครับ ส่วนเลขเครื่องไม่ยาก ตอกเลขครับ

วิชามาร สายมืดมีสารพัดวิธีขึ้นอยู่กับรู้จักคนทำรึเปล่าแค่นั้น

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2019, 11:45:45 »
ต้องระวังว่า เลขตัวถังนั้นมีอยู่กี่จุด มีจุดใดที่มันบ่งบอกว่าเป็นรถคันนั้นๆสำหรับรถรุ่นนั้นๆด้วยครับ มันเป้นวิธีที่ไม่ค่อยสมควรเท่าไหร่นะครับ ลองหาทางเลือกดูหรือปรึกษาขนส่งดูจะดีกว่าครับ