ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีค่ายรถยนต์ เอาเปรียบคนไทย เราจะรวมตัวทำอะไรได้บ้างครับ (กรณีรุ่นส่งออก ตปท)  (อ่าน 13499 ครั้ง)

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
คำตอบคุณ คุณจิม ตอบให้ ในคลิปรายการวันนี้ ไปดุในเฟสไลด์ คลิปตอบคำถาม ช่วงที่ 2 นาทีที่ -58.15 ไปฟังชะ สั้นๆ แต่จบ
รบกวนขอลิงค์ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ h0661036

ก็ไปบอกรัฐบาลให้ลดภาษีซิครับ 

ออฟไลน์ Xyclop

อยากให้ค่ายรถยนต์ที่ประกอบในเมืองไทย มีออปชั่นเทียบเท่ากับออปชั่นที่ส่งออกไปประเทศที่ได้ออปชั่นสูงสุด ผมว่าทำได้แน่นอน(อ้าว ถ้าทำไม่ได้จะทำส่งไปนอกได้ยังไงเนาะ) ส่วนเรื่องราคา ต้นทุนมันต้องน้อยกว่าอยู่แล้วเพราะไม่ต้องบวกค่าขนส่ง สำหรับเรื่องภาษี ก็คิดไปตามปกติได้เลยครับ ยังไงมันก็ไม่ควรจะแพงกว่าแน่ๆ สรุป ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะไม่ใส่ออปชั่นให้เท่ากับที่ส่งออกแบบออปชั่นจัดเต็ม นอกจากลดต้นทุนเพื่อฟันกำไรจากคนไทยให้ได้มากที่สุด ซึ่งเค้าก็ทำสำเร็จ เพราะลูกค้าไทยอย่างมากก็ได้แค่บ่นเบาๆ ครับ สุดท้ายก็แห่ซื้ออยู่ดี แล้วเรื่องอะไรค่ายรถเค้าจะใส่ของดีๆมาให้เพิ่มต้นทุนล่ะครับ ลูกค้าไทยเชื่องดี ถ้าผมเป็นเจ้าของค่ายรถยนต์นี่ รักคนไทยที่สุดในโลกคร้าบผม

คิดเหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ Xyclop

คำตอบคุณ คุณจิม ตอบให้ ในคลิปรายการวันนี้ ไปดุในเฟสไลด์ คลิปตอบคำถาม ช่วงที่ 2 นาทีที่ -58.15 ไปฟังชะ สั้นๆ แต่จบ

ไปดูมาแล้วคับ  555 ถูกหลอกด่าฟรีเลย

ทำใจกันแล้วกันครับ อยู่เมืองนี้   ตัวใครตัวมัน 
Happy new car hunting kab

ออฟไลน์ Sympho

เรื่องการผลิต และส่งออกไปขาย ซึ่งไม่เหมือนกันที่ขายในประเทศ

ก็ต้องไปทำความเข้าใจเรื่องของ BOI ก่อนครับ (โรงงานส่วนใหญ่อยู่ในเขต BOI) แล้วจะทราบเหตุผลเองว่าทำไม 

โครงสร้างทางภาษีของรถที่ส่งออก กับรถที่ขายในประเทศ ก็ไม่เหมือนกัน ดังนั้นเรื่องของต้นทุนจริงๆ คงเอาต้นทุนหน้าโรงงานมาเทียบกันไม่ได้

ถ้าถามว่า จะมี BOI ไปทำไม ก็ต้องบอกว่า ถ้าไม่มี BOI เขาอาจจะไม่มาตั้งโรงงานก็ได้ เพราะไม่ได้สิทธิประโยชน์ทางภาษี คนไทยก็ไม่ได้ถูกจ้างให้ผลิตอย่างที่ตั้งใจจะเป็น

ส่วนเรื่องออพชั่น หรือระบบความปลอดภัย  ก็ต้องไปโทษผู้ออกมาตรฐานยานยนต์ในไทยแหละครับ จะเอาของ EU , US , JP มากำหนดก็ได้ (ถ้าจ่ายไหว)

และถ้า ระบบความปลอดภัยมันน้อยมาก ก็แค่ไม่ซื้อ ไปซื้อรุ่นอื่น ที่มันมีอย่างที่ต้องการ

SUV บางรุ่นราคาล้านกลางๆ มี Airbag แค่คู่หน้า ก็ซื้อขับกัน (นี่ปลายปี 2019 แล้วนะ) ผมเป็นผู้ผลิตผมก็ยิ้มๆ ขายต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2019, 10:16:34 โดย Sympho »

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
ภาษี + ความเชื่อเดิมๆของคนไทย รถตลาด ราคาไม่ตก ขายคล่อง  ;D ;D ;D