ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 12 ตุลาคม 2019  (อ่าน 5654 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/2296709760438228/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2019, 11:29:27 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
ต้องใช้งบเท่าไรครับ และทำตรงไหนบ้าง ในการทำให้ Civic 1.8 el มีการเก็บเสียงและเก็บแรงสะเทือนได้เท่าตัว RS turbo ครับ(ไม่เน้นทำช่วงล่างเพิ่มการเกาะถนนครับเพราะขับไม่เร็ว)

ออฟไลน์ Ball45

• **
สวัสดีครับ
SUBARU XV จะมี MC เมื่อไหร่ครับ เห็นเจนที่แล้ว MC ช่วงเข้าปีที่3

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
อีซูซุยังคงไม่มีนโยบายส่งรถให้สื่อมวลชนทดสอบใช่มั้ยครับ

แล้วพี่จิมมี่จะมีโอกาสได้รีวิว บล๊ะลานุภาพ เอ้ย All new Dmax ไหมครับ

ออฟไลน์ Thaohippo

• Newbie
  • *
nx300h XC60 T5 GLC220D
วิ่งงามวงศ์วาน-ชลบุรี 3-5 วัน/ สัปดาห์ ขับ 100-140
แนะนำตัวไหนครับ
ผมใช้รถนาน(คันเดิมเกิน 10 ปี)และควรรอ motor showปลายปีดีไหมครับ

ขอบคุณมากๆๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2019, 12:24:52 โดย Thaohippo »

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- เพราะอะไรที่ทำให้ลูกค้าขยาดกับยนตรกิจพอสมควรครับ รวมถึงแบรนด์รถเองที่เคยให้ยนตรกิจเป็นผู้จัดจำหน่ายในอดีตก็ยังปวดหัวและกังวลอยู่
- หากต้องการติดตั้ง Turbo ในรถเครื่องยนต์ปกติ ไม่มี Turbo สามารถทำได้เองหรือควรให้ร้านติดตั้งให้ครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• **
Dmax1.9ใหม่ อัตราทดเกียร์mtมีการเปลี่ยนแปลงไหมครับ

ออฟไลน์ johnlee

Dmax1.9ใหม่ อัตราทดเกียร์mtมีการเปลี่ยนแปลงไหมครับ

ตอบให้ก่อนครับว่า ดูโบรชัวร์แล้ว เท่าเดิมครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Alcatraz

โอกาสที่ City 1.0 turbo ตัวใหม่จะมาพร้อมเกียร์ธรรมดามีมากน้อยแค่ไหนครับ และ civic 1.8 มีโอกาสเปลี่ยนเครื่องเป็น 1.0 แบบที่เกิดขึ้นในแอคคอร์ดมั้ยครับ                                             

ออฟไลน์ lorenzo

สงสัยเรื่องปั้มติ๊ก xpander ที่มิตซูมีข้อความให้ลูกค้าตรวจเช็คเลขตัวถังเพื่อเข้าไปเปลี่ยนลูกใหม่ มันจะใช่ลูกเดียวกับมิราจ แอทราจรึป่าวครับ รถเบนซินเหมือนกันค่ายเดียวกันจะใช้ด้วยกันได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
1. Dmax เปิดระบบคสามปลอดภัยในตัว TOP อัดมาเยอะพอสมควร พี่ๆทีมงานคิดว่า พฤษภาคม Revo ตัว TOP จะอัดตามมาไหมครับ

2. พี่ทีมงานกว่า All new Dmax ยังขาดอะไรอีกที่ควรมส่มา

บ่นๆตอนแรกว่าจะ All new Dmax เลยตัดที่ไม่ถูกใจสิ่งนี้
- เสาอากาศ Shark Fin หาย
- กับกันชนหลัง จะใส่กันชนเหล็กไม่รู้ถอดแล้วจะเป็นยังไง
- กับแผ่นพลาสติกที่ประตูหลัง

รอดู Revo ก่อนดีกว่าค่อยเลือกอีกที

ออฟไลน์ หมีขับสี่

หากเปรียบเทียบเฉพาะเรื่องคุณภาพ เกรดวัสดุ รถอย่าง WRX ถือว่า เกรดวัสดุดีกว่า Civic ไหมครับ เช่นเดียวกับ MX5 นี่ถือว่าวัสดุดีกว่า mazda3 มากไหม เพราะเห็นว่าราคาที่ต่างประเทศไม่ห่างกันมากเหมือนบ้านเรา

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

เปลี่ยนขนาดยาง จาก 225 45 17 เป็น 225 50 17 จะทำให้กินน้ำเพิ่มขึ้นไหมครับ

ออฟไลน์ ntt

• Newbie
  • *
MG eHS PHEV มีโอกาสเข้าไทยไหมครับ
ราคาน่าจะประมาณเท่าไหร่

ออฟไลน์ tnp_super

จะได้อ่าน Full review MG HS เร็วๆนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ Foldable

• Newbie
  • *
ณ เวลานี้ที่ MGC ได้มีสิทธิที่จะนำรถจาก PSA-Group เข้ามาแล้ว
รถยนต์ Flagship ของค่ายอย่าง DS มีโอกาศจะเข้าไทยไหมครับ

ออฟไลน์ la

• Newbie
  • *
อยากให้พวกพี่ๆ แนะนำเว็บเช็คราคากลางรถมือสอง

เว็บไหนให้ความรู้เกี่ยวกับรถออฟโรด ที่เชื่อถือได้ อ้างอิงได้เทียบกับ headlightmag.com บ้าง

ออฟไลน์ shizuku148

• Newbie
  • *
all new nissan almera  กับ all new honda city อันไหนน่าสนมากกว่ากัน ค่ะ

ออฟไลน์ AgentMolder

ทีมงานได้ข่าวเรื่องที่ TMT แจ้งเคลมเรื่องเสียงลมเข้ารถของ Camry ตัวใหม่ ไหมครับ ถ้าได้ข่าว ทีมงานมีรายละเอียดอะไรไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JudasPl2iest

• Newbie
  • *
1. อยากรบกวนให้พี่ๆเปรียบเทียบการเก็บเสียงระหว่าง Civic 1.8 el 2019 กับ Vios G โฉมปัจจุบันหน้าจีสตริงครับ ผมใช้วีออสตัวนี้อยู่ แต่สนใจอยากเปลี่ยนไปใช้ civic el เห็นคนในกลุ่มบ่นกันเรื่องเสียงรบกวน อยากทราบว่าเยอะขนาดไหนครับ
.
2. ปัญหาแร๊คพวงมาลัย Civic 1.8 el แก้ไขแล้วใช่ไหมครับ ในตัวปี MC 2019

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
จะซื้อรถอีโค่คาร์มาทำรถเช่าที่เชียงใหม่ช่วงต้นปีหน้าครับ ที่ดูไว้ก็มี โตโยต้า ยาริส เอทีฟ , ฮอนด้า ซิตี้ ตัวใหม่ , นิสสัน อเมร่า ตัวใหม่ เลือกตัวไหนดีครับที่ค่าบำรุงรักษาน้อย ทนทาน  เข้าอู่นอกได้หลังหมดประกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2019, 14:57:49 โดย ธเนศวร. »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ทำไมบริษัทเล็กๆที่ขายไม่กี่ประเทศอย่างเรอโนลต์ ถึงมีเงินซื้อนิสสันได้ครับ

ออฟไลน์ Champman20

• **
อยากทราบความเห็นพี่ๆ เรื่องหน้าจอเรือนไมล์แบบใหม่ของ BMW ที่ตัววัดรอบมันวิ่งทวนเข็มครับ. ผมเองพึ่งซื้อG30 lotสุดท้ายที่เป็น ID6 (I-Drive) มาไม่นาน และตอนซื้อก็ทราบว่าจะมี ID7 ซึ่งไม่ขอบเลยรีบซื้อรถมา. ส่วนตัวเคยอ่านว่า BMW ต้องการทำให้หน้าจอเรือนไมล์มีพื้นที่แสดงข้อมูลมากขึ้น แต่! ทำไมเรือนไมล์รุ่นใหม่ๆของ Benz และ Audi ก็สามารถแสดงข้อมูลได้เยอะ โดยไม่ต้องทำให้เข็มวัดรอบมันวิ่งทวนเข็ม.

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member

https://www.facebook.com/headlightmag/videos/528351731300713/

คำถามที่ส่งเข้ามา วันเสาร์ที่ 12 ต.ค.62 สามารถดูย้อนหลังได้จากลิ้งก์นี้ครับ เผื่อใครต้องการฟังคำตอบย้อนหลังอีกครั้ง :-)