ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน แนะนำยาง Camry  (อ่าน 6191 ครั้ง)

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
รบกวน แนะนำยาง Camry
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2019, 22:15:47 »
ตอนนี้ใช้ยาง Dunlop จำรุ่นไม่ได้ จะเปลี่ยนยางใหม่ รบกวนแนะนำหน่อยครับ

รถ Toyota Camry 2.0 Extremo ยาง 215/55/R17
ตอนนี้มอง MICHELIN Primacy 4 ดีไหมครับ

อยากได้ยางเกาะถนน แข็งหน่อยไม่เป็นไร

มีรุ่นไหนแนะนำบ้าง ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2019, 22:53:42 โดย EpSilon »

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
Re: รบกวน แนะนำยาง Camry
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2019, 22:57:49 »
แนะนำยาง Bf Goodrich Advantage T/A Drive ครับ
ใช้มาประมาณหนึ่งหมื่นกิโลแล้ว
ข้อดี
1. เกาะถนนเปียกรีดน้ำดีมากกกกก  อันนี้ขอยกเป็นจุดเด่นเลย ???
2. นุ่มนวลกำลังดีไม่ย้วย ผ่านรอยต่อสะพาน รอยต่อถนนสะเทือนน้อยกว่า michelin energy xm2 ที่เคยใช้ น่าจะเป็นเพราะดอกยางหนามาก
3. ขึ้นควน ลงควน ลุยโคลน ลูกรัง เข้าสวนดีมาก ไม่ปัดไม่เป๋เหมือน michelin energy xm2
4. เข้าโค้งตามมือดี ระยะเบรคดี ABS ทำงานน้อยลงมาก
5. ราคาถูก

ข้อควรพิจารณา
1. เสียงดังกว่ายางรถเก๋งทั่วไป ดังกว่า michelin latitude tour h/p เสียอีก แต่ค่อยกว่า bf goodrich all terrain

ยังไงก็ลองพิจารณาดูนะครับ :D

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2019, 23:04:37 »
ถ้าเน้น เกาะถนน ไม่กลัวแข็ง ไม่เน้นเงียบ ไป pilot 4 เลย

primacy 4 คือเน้น นุ่น เงียบ แก้มยางจะยุ้ยๆหน่อย เงียบแบบ เงียบจริงๆ
เงียบจนนึกว่ารถคนละรุ่นกัน ผมเทียบกับ รถรุ่นเดียวกัน แต่ยางคนละรุ่น

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2019, 23:05:58 »
Primacy 4 ก็โอเคครับ ทางแห้งเกาะพอประมาณ ทางเปียกเกาะใกล้เคียงกับตอนทางแห้ง ระยะเบรคก็ไม่ยาวมาก
จริงๆจะแนะนำ Pilot sport 4 แต่มันมีแค่แก้ม 45 จะเล่นตัวนี้ต้องลงทุนเปลี่ยนล้อด้วย (หรือใส่แบบลดแก้มยางลง แต่ไมล์มันจะเพี้ยนเยอะ)

แต่ถ้าออกแนวซิ่งหน่อย อยากมุดแบบคมๆ จะดู RE-003 ก็ได้นะครับตัวนั้นมีแก้ม 55 ตาม spec ยางติดรถ แต่ดอกจะหมดไวและเสียงเริ่มดังเร็ว

อีกตัวที่น่าลอง Continental MC6 ในกลุ่ม club รถที่ผมสิงอยู่มีเปลี่ยนไปลองใช้ 4-5 คันได้แล้ว เห็นว่าวิ่งดีใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2019, 23:07:39 »
ถ้าอยากได้เกาะแต่ยังเป็นยางกลุ่มนุ่มเงียบอยู่ แนะนำ Bridgestone T005A
เกาะถนนจัดว่าดีทั้งทางแห้งทางเปียก รถ d-segment ขับทั่วไปเล่นโค้งบ้างเอาอยู่สบาย น่าประทับใจครับ
ความเงียบไม่เท่า Primacy แต่จากปสก. Primacy 3ST รุ่นก่อนหน้าทำผมขยาด เพราะเกาะถนนห่วยมากๆ รุ่นใหม่ไม่แน่ใจปรับปรุงรึยัง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2019, 23:09:41 »
แนะนำเปลี่ยนไซส์ยางเป็น 225/50 r17 จะเกาะถนนมากขึ้น ส่วนยี่ห้อตามงบได้เลยตัวท้อปของทุกยี่ห้อใช้ได้หมด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2019, 23:31:57 »
ถ้าอยากได้เกาะแต่ยังเป็นยางกลุ่มนุ่มเงียบอยู่ แนะนำ Bridgestone T005A
เกาะถนนจัดว่าดีทั้งทางแห้งทางเปียก รถ d-segment ขับทั่วไปเล่นโค้งบ้างเอาอยู่สบาย น่าประทับใจครับ
ความเงียบไม่เท่า Primacy แต่จากปสก. Primacy 3ST รุ่นก่อนหน้าทำผมขยาด เพราะเกาะถนนห่วยมากๆ รุ่นใหม่ไม่แน่ใจปรับปรุงรึยัง
ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2019, 23:32:15 »
แนะนำยาง Bf Goodrich Advantage T/A Drive ครับ
ใช้มาประมาณหนึ่งหมื่นกิโลแล้ว
ข้อดี
1. เกาะถนนเปียกรีดน้ำดีมากกกกก  อันนี้ขอยกเป็นจุดเด่นเลย ???
2. นุ่มนวลกำลังดีไม่ย้วย ผ่านรอยต่อสะพาน รอยต่อถนนสะเทือนน้อยกว่า michelin energy xm2 ที่เคยใช้ น่าจะเป็นเพราะดอกยางหนามาก
3. ขึ้นควน ลงควน ลุยโคลน ลูกรัง เข้าสวนดีมาก ไม่ปัดไม่เป๋เหมือน michelin energy xm2
4. เข้าโค้งตามมือดี ระยะเบรคดี ABS ทำงานน้อยลงมาก
5. ราคาถูก

ข้อควรพิจารณา
1. เสียงดังกว่ายางรถเก๋งทั่วไป ดังกว่า michelin latitude tour h/p เสียอีก แต่ค่อยกว่า bf goodrich all terrain

ยังไงก็ลองพิจารณาดูนะครับ :D

ขอถามเพิ่มเติมเรื่องการทำงานของ ABS หน่อยครับ ว่าเราจะรู้ได้ไงว่าระบบทำงาน

พอดีวันนี้ขับรถ ต่างจังหวัด ค่อนข้างเร็ว (120km/hr) เป็นทางตรงยาว ตอนแรกมองไฟยังเป็น ไฟเขียว แต่เปลี่ยนเหลือง แดง ไวมาก (ไม่ถึง3วินาที แน่ๆ ไม่มีเวลานับถอยหลัง) ระยะจากรถถึงไฟ อย่างต่ำผมว่าประมาณ 200เมตร จึงตัดสินใจเหยียบเบรคกะทันหัน เพราะไม่อยากฝ่าสี่แยกไป (มองหลังแล้วไม่มีรถตามมา) แต่บนถนนมีทรายเต็มพื้น เบรคดังเอี๊ยด ดังมากแล้วรถไถลไปเลย จึงปล่อยเบรคเหยียบซ้ำอีกรอบ รถจึงหยุดพอดีเส้น

ตอนเบรคไม่มีสัญญาณเตือนใดๆด้ง แป้นเบรคไม่สั่น แต่เข็มขัดนิรภัยกระชากกลับ

ยอมรับว่าประมาทครับ ไม่ชะลอรถตอนเจอสี่แยก แต่สงสัยการทำงานว่าต้องเงื่อนไขยังไง รถเพิ่งเช็คระยะไปไม่นาน

ขอบคุณครับ