ผู้เขียน หัวข้อ: MG HS TOP กับ ALTIS HYBRID HI  (อ่าน 5225 ครั้ง)

ออฟไลน์ ouou99

• Newbie
  • *
MG HS TOP กับ ALTIS HYBRID HI
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 16:05:45 »
นั่ง 2 คน ใช้งานปกติ เที่ยวต่างจังหวัดบ้าง เลือกตัวไหนดีครับ งบ 1.1M. ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2019, 16:07:29 โดย [email protected] »

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
Re: MG HS TOP กับ ALTIS HYBRID HI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 16:12:32 »
จากที่ฟังคุณจิมมี่ในรายการวิทยุ
รถเทสยังมีปัญหา ผมขอบาย hs สัก 2-3 ปีครับ
คงเลือก altis hybrid hi แหล่ะ

3 เดือน mg เปิดตัวรถ 3 รุ่น ( hs, zs ev, extender) รถมันจะชัวร์แค่ไหนกัน

ออฟไลน์ StruckleP

• Newbie
  • *
Re: MG HS TOP กับ ALTIS HYBRID HI
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 16:14:10 »
Altis ครับ ดีกว่าไปลองขับ HS มาแล้วไอ้ที่ว่าดูหรูๆผมเฉยๆแฮะ แต่งานประกอบผมรู้สึกว่ายังไม่เนี๊ยบกับราคา

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 16:28:30 »
นี่ขนาดรถคนละคลาสกันท่านผู้ชมก็ยังมั่นใจตัวล่างกว่าเลย (เป็นผมถึงชอบรถดูแพงแต่ถ้าคนทักว่ามีปัญหาก็คงไม่กล้าเหมือนกันครับ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 16:32:19 »
ถ้ามีตัวเลือกแค่นี้เลือก​chr​ topครับ

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 16:44:27 »
ถ้าให้เลือกแค่ 2 คันนี้ ผมไป Altis แบบไม่ลังเล
แต่ถ้าในงบประมาณประมาณนี้ ไม่จบกับ Chr ก็ Mazda 3
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 16:48:00 »
คู่นี้ผมเลือกไม่ได้เลย HS ดูคุ้มดีแต่ไม่รู้เรื่องอย่างอื่นว่าเป็นยังไงเป็นรถที่ผมเชียร์ให้คนอื่นใช้แต่ผมไม่ซื้อ

ส่วน Altis hybrid ตัวรถไม่มีปัญหาอะไรลงตัวอยู่แต่ผมไม่ชอบกระจกมองข้างและดีไซน์หลายจุดให้ความรู้

สึกว่าด้อยกว่าคู่แข่งยังไงไม่รู้ เอาเป็นว่าถ้าเอาตามตัวเลือก จขกท. ผมคงยอมไปเอา Altis แต่ถ้าความเป็นจริง

เอา Mazda 3 หรือ Civic ที่เป็นเครื่อง Turbo ครับ ตัวไหนก้ได้  ไม่ก้ Chr แต่อัตราเร่งจะด้อยหน่อยไม่

เหมาะกับรถเลย 555

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 17:39:16 »
MG HS กับ ALTIS ผมก็ยังแนะนำเหมือนๆ โพสเดิมว่า รถมันคนละแบบ คนละประเภท คงบอกยาก

เพราะจุดเด่น จุดด้อย ในตัวรถ มันคนละแบบเลย แล้วเทียบกันมันขัดแย้งกันไปหมด เช่น คันนึงเตี้ยกว่า กับ คนนึงสูงกว่า เป็นต้น

มันก็คือ อยากได้เก๋ง ก็ต้อง ALTIS แต่ถ้าอยากได้ SUV ก็ต้อง HS แค่นั้นเลย

สุดท้ายให้เลือกในงบ 1.1 ล้าน ใช้งานจริงจัง ใช้งานยาว ดูแลรักษาง่าย มั่นใจในตัวรถและศูนย์บริการ คำตอบคือ ALTIS เท่านั้น

แต่ถ้าอยากได้ SUV จริงๆ ตามโจทย์ ก็ยังเลือก CH-R อยู่ดี หรือถ้าอยากได้คันใหญ่กว่า CH-R ผมยอมเพิ่มเงินเอา CR-V 2.4 ไปเลย

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 18:33:13 »
วินาทีนี้ถ้าผมต้องเลือก  คงไป Altis อย่างไม่ลังเลเลยคร้าบ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 18:50:41 »
Altis ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 19:05:13 »
มีรถกี่คันครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 19:13:06 »
รถคันเดียวของบ้านไป altis หรือถ้าขอบ Crossover ก็ CHR

รถคันที่2 ของบ้าน ถ้าชอบ HS รอดูปัญหาไปสักพักนึงก่อนก็ได้ครับ ถ้าแก้จบมันก็เป็นรถที่น่าเล่นนะ แต่ส่วนตัวคงไม่เอาท็อป ใช้นานๆกลัวซีลซันรูฟรั่ว ยังไงก็ตามควรไปลองเทสดูก่อนนะครับทั้ง2รุ่น เผื่อขับแล้วจะตอบได้ว่าชอบคันไหน

ปล. ใช้ 2 คนนี่ คุณภรรยาป่าวครับ ถ้าใช่ลองปรึกษาเค้าดู เลือกรถที่เค้าชอบดีกว่าจะได้ไม่โดนเสียงบ่นทีหลัง

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 19:27:19 »
ถ้าไม่เน้นเรื่องความแรงกับความใหญ่ Altis ก็จะชิวๆ กว่าครับ ใช้ไปเรื่อยๆ ไม่ต้องกังวล ประหยัดน้ำมัน อ็อปชั่นแน่น

ถ้าชอบใหญ่ๆ แรงๆ HS ก็ได้เปรียบกว่า กินน้ำมันเยอะดีด้วย เพิ่มแรงก็ง่ายกว่า รีแฟลชทีม้าเพิ่ม 20 ตัว แต่ถ้ากังวลเรื่องความจุกจิก อาจจะไม่ใช่ทางเลือกที่ดีนักครับ

คือมันไม่ถึงกับจุกจิกแบบเวอร์ๆ พังทุกคัน เหมือนที่คนพยายามจะให้มันเป็น แต่ถ้าถามว่าขับแบบ carefree เลยมั้ยก็คงจะไม่ใช่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 19:29:00 »
ลองดูวัตถุประสงค์การใช้งานก่อนครับ

ถ้าเอาตัวผม
2 ตัวนี้ไป Altis แน่ ๆ

ผมไปดู HS ตัว top มาแล้ว วัสดุตามราคาและขนาดรถจริง ๆ
เบาะหนังเทียม เหมือนวัสดุ PVC งานประกอบยังไม่ดี
การออกแบบในรูปดูดี แต่ดูจริงมันแววแบบงานจีน ยิ่งปุ่ม super sport บนพวงมาลัย ผมไม่ OK เลยครับ
แม้การใช้งาน หรือการขับขี่จะคุ้มราคา
แต่ภาพรวมทุก ๆ อย่าง ผมคงยังให้ไม่ผ่าน

Altis ใหม่ ไม่เคยขับ เคยนั่ง Taxi กับดูตัวรถแล้ว
วัสดุดีกว่าทุกรุ่นที่ผ่านมี
นั่งหลัง ผมให้เท่า Focus เลย เวลาเปลี่ยนเลน นิ่ง แน่น
แต่การเก็บเสียงแย่กว่าเก่า ผมว่าแย่กว่า Civic FK
ถ้าเอาความเอนกประสงค์คงไม่ได้
แต่ภาพรวม ผมอยู่กับมันได้ ถ้าต้องซื้อจริง ๆ

ในงบนี้ลองมอง HR-V ก็ดีนะครับ
ถ้าขับไม่โหดมาก ภาพรวมรถ OK ความเอนกประสงค์ได้
CH-R ออกจะอึดอัดไปหน่อย

หรือลองเก็บเงินเพิ่มไป CR-V Minorchange หรือ X-trail น่าจะตอบโจทย์ทางไกลได้แน่ ๆ
ในกลุ่มนี้ ผมเลือกของแปลกอย่าง Mazda 3 หรือ CX-5 วัสดุงานประกอบ อุปกรณ์ติดรถ การขับขี่ ตรงกับผมมากสุด

ออฟไลน์ adiPureII

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 22:27:54 »
Altis ครับ ไม่อยากทะเลาะ เกลี่ยกล่อมกับพี่บ้านถ้าจะเอา MG

ที่ไม่เอา CHR ทั้งๆที่ชอบทรง CHR มากกว่า  เพราะ
1. CHR ไม่ได้ All speed
2. CHR ถึงแม้จะรอ Minor change แล้วมี all speed แต่ก้าน cruise ยังเป็นก้านใต้ก้านไฟเลี้ยว
    ไม่ได้เป็นปุ่มบนพวงมาลัยเลย
3. จอ TFT และ Hud ของ Altis ดูทันสมัยกว่า CHR มากๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 22:34:07 »
ถ้าให้น้ำหนักไปทาง0บริการกับประหยัดน้ำมันก็Altis
ถ้าอยากลองของใหม่ ชอบหลังคาแก้ว เผื่อไว้ลุยน้ำ ขนของได้เยอะกว่า HS

ถ้าเป็นผมคงเลือกAltis

ออฟไลน์ ktonja

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2019, 23:07:15 »
ผมเลือก HS คับ ตอนนี้ผมใช้ MG3 ตัวแรกตั้งแต่เปิดตัวก็ยังไม่เจอปัญหาอะไร

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 06:04:18 »
เที่ยวต่างจังหวัดด้วย ถ้าไม่ไปสถานที่ที่ต้องลุย ซึ่งจะว่าไป MG ก็ไปไม่ได้อยู่แล้ว ผมว่า altis ดีกว่าครับ ลดความเสี่ยงไปเสียกลางทาง
แต่ถ้างบนี้เอาจริงๆ ผมเลือก SUBARU XV นะ ขนาดรถ ท่านั่งแบบเก๋ง แต่ลุยได้ เห็นว่าตอนนี่มีส่วนลดถึง 200,000
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 07:06:32 »
เข้าใจว่าเลือกตามราคารถ  ถ้ามีแค่ 2 ตัว ผมเลือก Altis แน่นอนครับ สำหรับผม MG ยังต้องพิสูจน์เรื่องความทนทานอีกเยอะครับ แต่ถ้าเลือกตาม Segment เลย ตามงบซีดาน ผมจะเลือก Civic Turbo หรือ Mazda3 มากกว่า ส่วน Crossover/SUV นี่มีลังเลเหมือนกันครับ มีดี มีด้อยกันคนละด้าน แต่ถ้าจะเอาแบบคุ้มค่าสุด คงเลือก HRV ครับ เพราะที่นั่งหลังและพื้นที่เก็บสัมภาระมากกว่ารุ่นอื่น

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 08:26:02 »
ผมเลือก hs ตัวล่างหรือตัวกลางพอ หลังคาแก้วกลัวรั่ว (ยังไม่ดูออฟชั่นเลย)
เพราะที่บ้านมี sedan 2 คันแล้ว  ::)
แต่หากบ้านผมห่างศูนย์ mg ผมก็เลือก toyota ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 15:54:11 »
รถคนละแนว ลองไปขับดูก่อนสิครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 15:57:11 »
ถ้าสน HS ผมว่าดูๆ Mazda3 ด้วยดีกว่าครับ
ตามตัวเลือกผมเอา Altis
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ouou99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 16:20:12 »
MG HS กับ ALTIS ผมก็ยังแนะนำเหมือนๆ โพสเดิมว่า รถมันคนละแบบ คนละประเภท คงบอกยาก

เพราะจุดเด่น จุดด้อย ในตัวรถ มันคนละแบบเลย แล้วเทียบกันมันขัดแย้งกันไปหมด เช่น คันนึงเตี้ยกว่า กับ คนนึงสูงกว่า เป็นต้น

มันก็คือ อยากได้เก๋ง ก็ต้อง ALTIS แต่ถ้าอยากได้ SUV ก็ต้อง HS แค่นั้นเลย

สุดท้ายให้เลือกในงบ 1.1 ล้าน ใช้งานจริงจัง ใช้งานยาว ดูแลรักษาง่าย มั่นใจในตัวรถและศูนย์บริการ คำตอบคือ ALTIS เท่านั้น

แต่ถ้าอยากได้ SUV จริงๆ ตามโจทย์ ก็ยังเลือก CH-R อยู่ดี หรือถ้าอยากได้คันใหญ่กว่า CH-R ผมยอมเพิ่มเงินเอา CR-V 2.4 ไปเลย

คิด CRV อยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่อยากผ่อนเหนื่อยเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 16:47:52 »

คิด CRV อยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่อยากผ่อนเหนื่อยเลยครับ

ลองเปรียบเทียบตารางดูครับ

ตอนคิดเป็นยอดเงินสดต่างกันหลักแสนก็จริง

แต่พอผ่อนเป็นงวดๆ ต่างกันหลักพันบาท สำหรับผมไหวก็เอาครับ