ผู้เขียน หัวข้อ: มีข่าว Suzuki SX4 ตัว 5 ประตู บ้างหรือเปล่าครับ  (อ่าน 5482 ครั้ง)

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
ตามหัวข้อเลยครับ
SX-4 มาแน่หรือเปล่าครับ
แล้วมีข่าวว่า มันจะมาเป็นตัว spec ไหนครับ
ขับสี่ หรือ ขับสอง Suzuki เงียบๆจัง  ;D
: )

ออฟไลน์ ChaLaLa

• Newbie
  • *
Re: มีข่าว Suzuki SX4 ตัว 5 ประตู บ้างหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:48:41 »
ตามหัวข้อเลยครับ
SX-4 มาแน่หรือเปล่าครับ
แล้วมีข่าวว่า มันจะมาเป็นตัว spec ไหนครับ
ขับสี่ หรือ ขับสอง Suzuki เงียบๆจัง  ;D

Suzuki เขามีนโยบาย ลับสุดๆครับ
แต่เคยอ่านที่คุณ J!MMY เขียนไว้ว่าจะเป็นช่วง Motor Expo ปีนี้นะครับ
เท่าที่จำได้ จะเป็นตัว 5 ประตู ขับ 2 นำเข้าจาก อินโด ก็คงเป็นเครื่อง
1,600 cc. นะครับ

ถ้าเป็นตามนี้ก็จะเขามาเป็นพี่ชาย (หรือว่าพี่สาว??) ของ Swift ที่ Suzuki ทำตลาดอยู่
ในปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: มีข่าว Suzuki SX4 ตัว 5 ประตู บ้างหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:49:27 »
อ่ะแฮ่ม!

ข้างบนนี้กระจ่างแล้วละครับ อิอิ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:57:24 »
ตลาด Crossover ชักจะคึกคักแล้วนะ JUKE SX4 แล้วอะไรอีกดีล่ะ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 10:49:09 »
ขอบคุณมากครับ
รอดูปลายปีเลยดีกว่า
น่าเสียดาย อยากได้ขับสี่
งั้นรอดู JUKE ละกัน  ;D
: )

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 11:56:28 »
Cross Over กับ SUV ต่างกันอย่างไรครับ

เพราะเห็นมีบางคนก็เรียก CRV ว่าเป็น Cross Over

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chai99

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 12:28:17 »
รอ Juke อยู่ คิดว่าศูนย์หาง่ายกว่า Suzuki ถ้าอยู่ กทม คงต้องมอง Suzuki ด้วยเหมือนกัน

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 14:29:05 »
Cross Over กับ SUV ต่างกันอย่างไรครับ

เพราะเห็นมีบางคนก็เรียก CRV ว่าเป็น Cross Over

ขอบคุณครับ

เอาแบบบ้านๆ เลย Cross Over คือ รถที่มีพื้นฐานมากจากรถเก่ง แต่มาทำเป็นรูปลักษณ์รถตรวจการ = SUV
ได้อารมณ์การขับขี่เหมือนๆ กับรถเก๋ง แต่จะเอาไปลุยมากๆ แบบ SUV พันธ์แท้นั้นสู้ไม่ไหว
SUV ขอก็อปมาจากวิกิเลย

A sport utility vehicle (SUV) is a generic marketing term for a vehicle similar to a station wagon, but built on a light-truck chassis.
Usually equipped with four-wheel drive for on- or off-road ability, and with some pretension or ability to be used as an off-road
vehicle, some SUVs include the towing capacity of a pickup truck with the passenger-carrying space of a minivan or large sedan.

อ่านตามนี้ Fortuner คือ SUV ตรงๆ เลยครับ SUV ที่จ่ายภาษีเรต PPV ของบ้านเรา

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 14:46:00 »

ขอบคุณครับ

เอาแบบบ้านๆ เลย Cross Over คือ รถที่มีพื้นฐานมากจากรถเก่ง แต่มาทำเป็นรูปลักษณ์รถตรวจการ = SUV
ได้อารมณ์การขับขี่เหมือนๆ กับรถเก๋ง แต่จะเอาไปลุยมากๆ แบบ SUV พันธ์แท้นั้นสู้ไม่ไหว
SUV ขอก็อปมาจากวิกิเลย

A sport utility vehicle (SUV) is a generic marketing term for a vehicle similar to a station wagon, but built on a light-truck chassis.
Usually equipped with four-wheel drive for on- or off-road ability, and with some pretension or ability to be used as an off-road
vehicle, some SUVs include the towing capacity of a pickup truck with the passenger-carrying space of a minivan or large sedan.

อ่านตามนี้ Fortuner คือ SUV ตรงๆ เลยครับ SUV ที่จ่ายภาษีเรต PPV ของบ้านเรา

ถ้าอย่างนั้น  ซีอาร์วี กับ แคป ก็น่าจะเรียกว่า ครอสโอเวอร์ ใช่หรือเปล่าครับ ส่วน PPV ทั้งหลายในบ้านเรา ก็คือ SUV ตัวจริงน่ะสิ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 15:41:13 »
คุณ Sman เข้าใจถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 17:36:35 »
ความรู้ดีมากเลยครับ ขอบคุณครับ ขอถามเพิ่มนิดนึงนะครับว่า
แล้วนิสสัน Murano นี่เป็นประเภทไหนเหรอครับ จัดว่าคนละประเภทกับ X-Trail รึเปล่าหว่า

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 23:43:00 »
Murano ถือเป็น
Mid-size Crossover SUV ครับ
คู่แข่ง คือพวก Toyota Highlander / Mazda CX-7 / Ford Edge / Lincoln MKZ