ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟท้ายรมดำโคตรๆ ผิดกฏหมายหรือไม่ครับ  (อ่าน 10927 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ผมไปกินข้่าวกำลังจะกลับเข้าทำงาน ขับตาม vios สีโคตรดำ คือดำทั้งหมดจริงๆ

โคมหลังมันพ่นดำสนิท ขับตามอยู่ดีๆ แม่เจ้ามันเลี้ยวแบบกระทันหัน มองไม่เห็นไฟเลี้ยว หรือไฟเบรกเลย ที่สำคัญไฟเบรกดวงที่ 3 พี่แกก็ถอด

ผมเบรกหัวทิ่ม และบีบแตรใส่ไป พี่แกใจดีจอดข้างทาง เปิดกระจกมาเป็นน้องเพื่อน

เลยถามมันว่าไมไม่เปิดไฟเลี้ยวฟระ มันตอบกลับมาว่าเปิดไฟเลี้ยวแล้ว

ผมก็เลยลงไปดู แม่เจ้าดูไกล้ๆ ถึงจะเห็น มันก็พ่นซะดำ จริงๆ

แบบนี้มันผิดหรือเปล่าครับ มันทำให้เราไม่เห็นสัญญาณขอทาง หรือถ้าผมชนมันไป แล้วผมจะผิดเต็มๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
Re: ไฟท้ายรมดำโคตรๆ ผิดกฏหมายหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 12:54:18 »
ผมก็เพิ่งเจอคล้ายๆกันนี่แหละครับ แต่ก็ไม่คล้ายซะทีเดียว คือขับบนคู่ขนานลอยฟ้า ตอน 3 ทุ่มกว่า กำลังจะแซงออกขวา เพราะเห็นว่ามันว่าง แต่เลนขวาที่มันว่างมันก็ไม่ว่างในบัดดล เพราะอยู่ๆก็มีรถโผล่มา ดริฟไฟใส่ บีบแตรเสียงดังลั่น ผมดึงพวงมาลัยกลับเลนเดิมแทบไม่ทัน

มันไม่ใช่รถผีสิงที่ไหนหรอกครับ มันเป็น city สีเทาๆป้ายแดง ที่เจือกไม่ยอมเปิดไฟ ซึ่งผมมองในกระจกข้างแล้วว่ามันว่าง (จริงๆคือมองไม่เห็นไอ้บ้านั่น) พอตั้งสติ คุมรถให้ตรงได้ ก็สบถออกมา 1 ชุดใหญ่ และอาการผีบ้าก็เข้าสิง เร่งเครื่องออกขวาตามไป ไม่นานก็เจอจนได้ ผมเลยเกาะท้ายไปตลอด แล้วเปิดไฟสูงใส่ไปเรื่อยๆ

เดาว่ามันคงเห็นหรือไม่ก็แสบตา กระทืบเบรกใส่ผมไม่ยั้งเหมือนกัน แต่ก็ไม่ผมก็ไม่ยอมลดละ จนหนำใจแล้วก็เบนซ้ายลงตรงกาญจนภิเษกสบายไป

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
Re: ไฟท้ายรมดำโคตรๆ ผิดกฏหมายหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 13:14:57 »
ผมก็เพิ่งเจอคล้ายๆกันนี่แหละครับ แต่ก็ไม่คล้ายซะทีเดียว คือขับบนคู่ขนานลอยฟ้า ตอน 3 ทุ่มกว่า กำลังจะแซงออกขวา เพราะเห็นว่ามันว่าง แต่เลนขวาที่มันว่างมันก็ไม่ว่างในบัดดล เพราะอยู่ๆก็มีรถโผล่มา ดริฟไฟใส่ บีบแตรเสียงดังลั่น ผมดึงพวงมาลัยกลับเลนเดิมแทบไม่ทัน

มันไม่ใช่รถผีสิงที่ไหนหรอกครับ มันเป็น city สีเทาๆป้ายแดง ที่เจือกไม่ยอมเปิดไฟ ซึ่งผมมองในกระจกข้างแล้วว่ามันว่าง (จริงๆคือมองไม่เห็นไอ้บ้านั่น) พอตั้งสติ คุมรถให้ตรงได้ ก็สบถออกมา 1 ชุดใหญ่ และอาการผีบ้าก็เข้าสิง เร่งเครื่องออกขวาตามไป ไม่นานก็เจอจนได้ ผมเลยเกาะท้ายไปตลอด แล้วเปิดไฟสูงใส่ไปเรื่อยๆ

เดาว่ามันคงเห็นหรือไม่ก็แสบตา กระทืบเบรกใส่ผมไม่ยั้งเหมือนกัน แต่ก็ไม่ผมก็ไม่ยอมลดละ จนหนำใจแล้วก็เบนซ้ายลงตรงกาญจนภิเษกสบายไป

ใจเยนๆๆ นะค้าบบบบ ช่างหัวมันเถอะคับ อย่าไปหงุดหงิดกะคนพวกนี้

;D
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 14:38:09 »
เรื่องกฎหมาย คงแล้วแต่ตีความครับ
แต่ไม่ดีหรอกครับรมดำทำแบบนี้
ไฟ มันต้องใส สว่างๆ ไม่ใช่หรือไง
เป็นมนุษย์ น่าจะใช้เหตุและผลเป็นนะ

ออฟไลน์ Suph

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 14:51:30 »
ที่เมเจอร์ รัชโยธิน มีเบนซ์สีดำคันนึงมาจอดประจำ
ทะเบียนก็ไม่มี แถมเอาสติกเกอร์สีดำปิดไฟหน้าข้างนึงด้วย เหลือข้างเดียว
ขับมากลางคืน มืดๆ นึกว่า มอเตอร์ไซค์  :P

เพื่ออะไรเหรอครับ? เท่?

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 14:53:37 »
เป็นผมก็โมโหครับ พวกไม่ปฏิบัติตามกฏน่าโมโหมาก
เพิ่งเจอเมื่อสัปดาห์ก่อนผมวิ่งช่องทางด่วนความเร็วประมาณ80เลนกลาง(ถนน3เลน)
ทางซ้ายมาช่องเข้าทางด่วนรถบรรทุกช่องซ้ายเยอะขับช้าผมขับมาจนถึงช่องทางร่วมเข้า
อยู่ดีๆมีรถอัลติสพุ่งออกมาแต่ไปต่อไม่ได้เพราะว่าคันอื่นๆที่อยู่หน้าไอ้นี่มันออกมาพร้อมกันหลายคัน
อยู่ตรงหน้าผมพอดีห่างไปไม่ถึง20เมตร ผมเหยียบเบรคตัวโก่งแทบเสยท้ายมัน ตอนนั้นตกใจมากและโมโหมาก
มันก็รู้ตัวรีบมุดหนีผมเลยกดตามมันไป แต่แฟนกลัวบอกว่าอย่าไม่ยุ่งกับมันเลยต้องถอนครับ

หลายๆครั้งก็เก็บอารมณ์ไม่อยู่ แต่ก็พยายาม
เพราะกลัวเจอพวกที่เก็บอารมณ์ไม่อยู่มากกว่า(ดูข่าวแบบนี้บ่อยๆ น่ากลัวๆ เดี๋ยวไม่มีชีวิตมาอ่านบอร์ด)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 17:23:32 »
รู้แต่ว่าพวกรมดำแบบเกินงามนี่โง่ครับ รถโดยชนท้ายพังเละเทะก่อนขายทิ้งแน่นอน ยิ่งพวกรถแต่งชอบขับเร็วปาดไปปาดมารับรองไม่รอดแน่ ถ้าไปเจอกับรถบรรทุกหรือรถทัวร์คันโตๆคงต้องภาวนาอย่าให้มีภาพอุจาดตามารบกวนคนภายนอก แฟชั่นจ๊าดง่าวแบบเดียวกับพวกที่เปลี่ยนไปถอยเป้นสีแดงนั่นแหละ ใคนมันจะดูออกวะว่าถอยนึกว่าเบรคกับที่   :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 01:17:36 »
เหมือนเจตนาให้เกิดอุบัติเหตุนะครับ น่าจะผิดกฎหมายด้วยซ้ำ แถวบ้านผมก็เจอเยอะครับ ตอนแรกรึว่าเป็นเทรนของพวกขาดงทั้งหลาย อ่านแบบนี้แล้ว มันมาจากเมืองกรุงหรอกเหรอเนี๊ย เหอๆ

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 12:07:14 »
ที่เมเจอร์ รัชโยธิน มีเบนซ์สีดำคันนึงมาจอดประจำ
ทะเบียนก็ไม่มี แถมเอาสติกเกอร์สีดำปิดไฟหน้าข้างนึงด้วย เหลือข้างเดียว
ขับมากลางคืน มืดๆ นึกว่า มอเตอร์ไซค์  :P

เพื่ออะไรเหรอครับ? เท่?

คันนั้นผมก็เจอบ่อยครับ ชอบจอดหน้าวิลล่ามาเก็ต ไฟหน้าทำดำสนิทข้างนึง สงสัยเอาตาปลาคิด

แล้วก็มี A5 สีขาวคันนึงทะเบียน 444 ป้ายทะเบียนปลอมชัดๆ ขับรถดีแต่ทำอะไรทุเรศๆก็ไม่มีใครชื่นชมหรอก น่าสมเพชซะมากกว่า
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 12:58:44 »
ขอแถมอีกนิด อันนี้ไฟไม่ดำ แต่เป็นแดงแบบเหยียบเบรคตลอดเวลา
เวลาตามท้ายแสบตามาก

ปรกติท้ายรถบ้างรุ่น รถสมัยใหม่จะมีเยอะหน่อย จะมีจะมีแผงทับทิมด้านล่างอันเล็ก 2อัน
บริเวณมุมทั้งสองข้าง ดันไปใส่หลอดไฟ มีทั้งled และไม่ led แสบตามาก  >:( >:( >:(
มักเป็นกับพวก vios  แต่  yaris และ camry บางคันก็ติด

แต่บางคันดีหน่อย คนที่ติดให้คงฉลาดหน่อย  จะสว่างแดงเป็นพิเศษเฉพาะเวลาที่เราเหยีบเบรค
เหมือนกับไฟท้ายปรกติ แบบนี้ไม่แยงตา 

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 20:17:18 »
จะรมอีท่าไหนก็ได้ครับ ให้เหยียบแล้ว ความสว่างผ่านตามมาตรฐาน(การทดสอบสากล)

ก็ถือว่าไม่มีความผิดครับ แต่ถ้าในประเทศเราเนี่ย

สงสัยจะ "ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของเจ้าหน้าที่" เอิ๊กกก
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

ออฟไลน์ kman007

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 07:46:22 »
รอวัวหายสักตัวสองตัวเดี๋ยวคอกก็จะตามมา ;D[/img]