ผู้เขียน หัวข้อ: หากเก๋งรุ่นใหม่ๆ ทำเกียร์ธรรมดาออกมา ในราคาใกล้ๆเกียร์ออโต้ คุณจะซื้อไหม  (อ่าน 5121 ครั้ง)

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
ปกติรถเกียร์ MT ราคาจะถูกกว่า AT อยู่แล้ว และทุกวันนี้เกียร์ MT ได้ล้มหายตายจากไปจากรถเก๋ง ไม่ว่าจะเป็น New Altis Civic Mazda 3 Vios Yaris Swift และอาจลามไปถึง City กับ Almera ใหม่ที่กำลังจะเปิดตัวด้วย
เหตุผลที่แต่ละค่ายตัดออกไปน่าจะเป็น 1.มลพิษ 2.ความนิยมในเกียร์ MT ลดลง ซึ่งเหตุผลข้อแรกมีผลต่อภาษีสรรพสามิตด้วย...

ทีนี้ผมจึงอยากมาถามสมาชิกเล่นๆครับว่า

1.ถ้ารถแต่ละรุ่นทำรุ่นย่อยเกียร์ MT ออกมาในราคาพอๆกับ AT ท่านจะซื้อหรือไม่?
2.อยากได้ MT ในรุ่นไหนกันบ้างครับ?
ส่วนตัวผมขอ Swift MT รุ่นเดียวก็พอ

"ให้สมมติว่าทำเกียร์ MT ออกมาแล้ว ปล่อยมลพิษตามเกณฑ์ภาษีไม่ได้ คำนวนราคาไปมาจึงมาพอๆกับเกียร์ AT และตัดปัจจัยเรื่องความคุ้มทุนการผลิตของค่ายรถออกไป"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2019, 17:54:31 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ ไทบ้าน

1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
เกียร์m/t ไม่ได้หายไป รถรุ่นใหม่ที่ออกมาขายที่ประเทศอื่นยังเป็นเกียร์m/tอยู่มากมาย. 

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าออฟชั่นต่าง ๆ เหมือนกันเปี้ยบ ส่วนตัวผมจะเอาเกียร์ M/T แบบเอาอารมณ์เหนือเหตุผล

แต่ผมรู้ว่าคนทั่วไปจะเลือก A/T แน่นอน ซึ่งผมเข้าใจ

และไม่พยายามโน้มน้าวให้ตามผมครับ

ออฟไลน์ spn

เกียร์m/t ไม่ได้หายไป รถรุ่นใหม่ที่ออกมาขายที่ประเทศอื่นยังเป็นเกียร์m/tอยู่มากมาย.
เคสนี้หมายถึงในเมืองไทยครับ เดี๋ยวนี้ใครๆก็ขับกันแต่เกียร์ออโต้
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ BigCat

ผมก็จะตอบแบบใจคิดนะครับ

ซื้อครับ MT แต่น่าจะเป็นคันที่ สาม ของบ้าน เพราะ ภรรยาขับMtไม่เป็น

และ ผมอยากได้แบบ Civic coupe หรือ คล้ายๆ ออก Civic 3 D มา ที่ตัวถังคล้ายๆเดิม แต่เพิ่มเทคโนโลยีใหม่หมดเหมือนปัจจุบัน อิอิ อันนั้นผมจัดแน่นอนครับ เหมือนตำนานคืนชีพ

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ที่ผมสงสัยคือประเทศอินโดนิเซียที่รถก็ติดพอๆ เมืองไทย แต่ก็ยังมี MT ให้เลือกอยู่นะ

ออฟไลน์ seeker

ขับ a/t ดีกว่า รถติดไม่เมื่อย แถมทุกคนในบ้านขับเป็น
และไม่ได้ขับ m/t มาเกิน 10 ปีละ

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าถ้าบริษัทรถทำ M/T แล้ว อ๊อพชันเท่ากับ A/T ทุกประการตั้งแต่รุ่นย่อยถูกสุดยันท็อปสุดหมดเลยนะ ยังไงคนต่างจังหวัดก็ซื้อ และไม่น่าจะน้อยด้วย แต่ตัวแปรสำคัญอยู่ตรงนี้ ภาษีสรรพสามิตรเรทใหม่ที่เก็บจากค่า คาร์บอนไดออกไซด์ ตรงนี้แหละที่ทำให้เกียร์ M/T หายไปด้วย ครับ
แต่ถ้าทำมาแล้วราคาเท่า A/T เลยผมว่า คนซื้อน้อยมากๆเลยนะ ซื้อ A/T ไปเลยไม่ดีกว่าหรือ? หลายคนคิดแบบนี้แน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2019, 09:16:02 โดย Zimzalabim »

ออฟไลน์ vee.p

• Jr. Member
  • **
ไม่ซื้อแน่นอนครับ

ถ้าเป็นรถเก๋ง ไม่ซื้อเหมือนกันครับ ไปออโต้ดีกว่า

ออฟไลน์ KATANA

ถ้าผมใช้คนเดียว เมียไม่เกี่ยว ซื้อแน่นอนครับ
แต่ขอออพชั่นเท่ากับตัวออโต้นะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไม่ซื้อครับ

ไม่ใช่ไม่ชอบนะ แต่ด้วยการใช้งานรถเก๋ง ในกรุงเทพมหานคร อย่างผม ผมเลือก AT สบายสุดละ ขับออกต่างจังหวัดก็ยังสบายกว่าอยู่ดี

ออฟไลน์ palmpspp

วิจัยตลาดมาแล้วส่วนนึงแหละครับ มันน้อยมากจนไม่คุ้มที่จะทำ
บ้านผมเอง ก็มีแค่พ่อที่ขับ MT ได้ พี่สาว แม่ ขับไม่เป็น
ส่วนผม ขับได้แต่ MT ของกระบะ / คลัชไม่สั้น
ดังนั้นรถคันนึงมันอาจจะถูกเวียนใช้ด้วยใครสักคนในบ้าน ผมคงต้องซื้อ AT ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อยากได้ไว้ขับมันส์แต่คงไม่ซื้อเพราะภรรยาขับไม่ได้และไม่มีเงินเหลือพอที่จะซื้อเป็นคันที่สองของบ้านได้  ยิ่งถ้าราคาพอๆกับ AT ยิ่งไม่ซื้อใหญ่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
ไม่ซื้อครับ ไม่มีเหตุผลอะไรที่ทำให้กลับไปใช้ MT เลย

ทุกวันนี้ขับแต่ใน กทม. ใช้ AT ยังเมื่อยเลยครับ 555
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออนไลน์ bia

• **
ถ้าใช้คนเดียวซื้อแน่นอน แต่ถ้าใช้ร่วมกะคนในบ้านโดนด่าบ้านแตกแน่นอน

ออฟไลน์ sukhontha

ต่อให้ถูกกว่า  ผมก็คงไม่กลับไปใช้แล้วครับ 

ออฟไลน์ Newhang

ไม่เคยอยากได้รถเกียร์ mt เลย ยิ่งหลังๆอัตราทดเกียร์ mt ทำมาแปลกๆด้วย รอบเครื่องเดินเบาก็ไม่นิ่ง
บอกเลยผมไม่เคยสนุกกับการสับเกียร์ และผมรู้สึกว่าเกียร์ at ที่ดีๆมันดีกว่าเกียร์ mt ที่ออกแบบมาไม่ดีเสียอีก

ออฟไลน์ Alcatraz

ซื้อถ้ามันวิ่งได้เร็วกว่าเกียร์ออโต้ เช่น porsche รุ่นใหม่ๆ รวมไปถึง bmw ที่เป็น m แท้ทั้งหลาย ทำรถออกมาเกียร์ออโต้วิ่งได้เร็วกว่าเกียร์ธรรมดา ก็ไม่รู้จะซื้อเกียร์ธรรมให้เมื่อยไปทำไม

หรืออย่าง city ใหม่ สเปคเกียร์ออโต้ให้ flat torque ได้แยอะกว่าเกียร์ธรรมดา ที่ขายในตลาดอย่าง โคโลราโด้ หรือ เรนเจอร์ ถ้าจำไม่ผิดแรงบิดเกียร์ออโต้ให้แยอะกว่าเกียร์ธรรมดา

ถ้าถามว่าชอบเกียร์ธรรมดามั้ย ผมตอบเลยว่าชอบมาก แต่ควรเป็นของเล่น คันที่ 2 3 ของบ้านมากกว่า เอาไว้ขับเล่น เขาใหญ่ ภาคเหนือ เป็นอะไรที่ฟินมาก หรือเซ็ตเอาไว้ลงแทร็คเล่นๆก็ดี ถ้าคิดจะไว้ขับเล่นบนทางด่วน ไม่สนุกหรอกครับ ทางตรงเดี๋ยวนี้เกียร์ออโต้เครื่องแรงๆสนุกกว่า

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
คงอยู่ที่ใช้งานอะไรครับ ถ้าใช้ทุกวันก็ออโต้ ถ้าใช้เป็นรถขับวันว่าง สบายๆวันหยุดห็แมนนวลครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ทุกวันนี้ผมก็ใช้รถ MT อยู่ครับ

ไม่รู้สิครับ รู้สึกดีที่รู้ว่ารุ่นใหม่ๆบางรุ่นเปิดตัวแล้วยังมีเกียร์ MT มาให้

ออฟไลน์ CHANOM

ไม่ซื้อค่ะ เพราะทั้งบ้าน มีแค่คุณพ่อที่ขับรถเกียร์ธรรมดาได้ (ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่)
ส่วนสมาชิกในบ้าน ไม่มีใครขับเกียร์ธรรมดาเป็นสักคน เราเองเคยคิดจะลอง แต่แค่ทำให้รถเขยิบยังทำไม่ได้เลยค่ะ  :-X
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ recycleman

ซื้อถ้าออฟชั่นมันไม่ถูกตัดจนโล้นแบบทุกวันนี้

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ซื้อถ้าออปชั่นมากกว่า at ครับ เช่น at ไม่มีซันรูฟ แต่ mt ใส่ซันรูฟมาให้
คือเกียร์ mt มันควรจะถูกกว่ามั๊ยครับ ที่ออปชั่นเท่ากัน
แต่ที่เมืองไทยเก๋ง mt มันขายไม่ได้เพราะออปชั่นโล้นเกิน ถึงจะถูกกว่า 5หมื่น แต่ออปชั่นถูกตัดออกจนโล้นหมด
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ cadherin

ตลาดเมืองไทย

บริษัทรถเอาตัวเกียร์ธรรมดาเป็นรุ่นราคาถูกที่สุด option เหี้ยนมาก

ถ้า honda จับ civic si m/t มาทำตลาดบ้าง ผมซื้อครับ

คนที่ชอบรถเกียร์ธรรมดา ก็ยังมี แต่เห็นรถไม่มี option หมดความอยากซื้อครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมใช้ชีวิตในเมืองตลอด auto คงไม่เหมาะ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

ผมเป็นกระบะพอเข้าข่ายไหมครับ ;D ;D

D-Max โฉมก่อน 3.0 Z-Prestige M/T ตัวท็อป และเป็นเกียร์ธรรมดา

มีความสุขกับมันมากครับ ก่อนหน้านี้ขับออโต้แล้วรู้สึกเคมีไม่ตรงกัน ผมคงต้องพูดว่าจะพยายามเลี่ยงออโต้ (ยกเว้นว่าเป็นรถไฮบริด)

ไปจนกว่าผมจะแก่หง่อมไม่มีแรงเหยียบแป้นคลัทช์ผมค่อยหันมาคบออโต้

ออฟไลน์ Alonely

• **
ตอนนี้ รถที่บ้านผมที่เป็น A/T ก็มีแค่เจ้ามอไซค์ Zoomer-X คันเดียวเท่านั้น ส่วนรถยนต์เป็น M/T ทั้งหมดเพราะพ่อแม่ไม่คุ้นชินกับเกียร์ A/T.
ถ้าเกิดมีรถรุ่นท็อป M/T แล้วออปชั่นเท่า A/T ทุกอย่างผมชื้อนะเพราะชอบดูออปชั่นรถแล้วก็ชอบการสับเกียร์เร็วๆมันๆ แถมพ่อแม่ก็เอาไปใช้ได้ด้วย. แต่ในความเป็นจริงที่เห็นออปชั่นรถรุ่นเกียร์ธรรมดาโล้นเป็นลูกเมียน้อย แล้วถ้าเกิดได้ชื้อรถมาใช้เองก็คิดอยากหันมาเอารุ่นเกียร์ออโต้เพราะแค่ออปชั่นจริงๆ.  :-X :-X
*Using...*
1994 Honda Civic (EG) 4dr 1.5LX Carb. 5MT.
2014 Toyota Hilux Vigo Champ 3.0G 4×4 5MT.
2016 Honda Zoomer-X (Gen2) CVT. ---*(Stolen)*
2019 Honda Wave 110i 4MT.

ออฟไลน์ bravo

ส่วนตัวนะครับ ถ้าเป็นรถที่ใช้งานประจำวัน ไม่ซื้อเกียร์ MT

ไม่รู้จะหาความลำบากให้ตัวเองทำไมครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

ผมโ๖มากับ MT หัดขับรถ และเอาไปสอบใบขับขี่ก็ MT ใช้ MT มากว่าค่อนชีวิตการขับรถ

ถ้าตอบคำถาม จขกท. ก็ยังยืนยันว่า "ไม่ซื้อ" ครับ เพราะ AT มันสบาย ไม่เมื่อย ขับในเมืองสบายมากๆๆๆๆ ขับทางไกลก็ไม่ต้องพะวงเกียร์ ขึ้นเขา ลงห้วย AT ปัจจุบันตอบสนองได้เต็มที่ครับ

ใครอาจซื้อเพราะรักสนุก อยากได้ฟิวส์เชนเกียร์แบบรถแข่ง..รก็ตามสะดวกครับ ส่วนผมไม่เอาล่ะ เมื่อย