ผู้เขียน หัวข้อ: service เคลือบแก้ว  (อ่าน 4163 ครั้ง)

ออฟไลน์ goliath

• Jr. Member
  • **
service เคลือบแก้ว
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 16:05:12 »
จ่ายไปเป็นคอส 2x,xxx 10ครั้ง
จะเอาไปเข้าเซอวิสครั้งแรก ใน3เดือน เขาบอกมีค่าแรง500/ครั้ง
ปกติมีด้วยหรอครับ
เป็นร้านพ่วงกับ bmw บอกอาจจะลงน้ำยาบลาๆ แต่ผมว่าไม่ลงหรอก น่าจะลงแว๊กเฉยๆมั้ยครับ

เราจะให้เขาทำไรได้บ้างครับ รถสีดำครับ ขนแมวมีบ้างครับ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: service เคลือบแก้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 16:38:38 »
ตอนซื้อแพจเกจ ไม่ถามรายละเอียดเค้าดีๆละครับ บางครั้งเจ้าที่ราคาสูงๆ ใช้เวลาเคลือบ2 วัน ขั้นตอนเซอร์วิสมีหลายรอบหลายแบบ มีขัดรอยรอบคันด้วย ลงน้ำยาใหม่ด้วย บางที่เติมแต่เคลือบเงาก็มี ของผม 3หมื่นกว่า ลงหนา 60ไมครอน เซอร์วิสครั้งละ 400 ทุก 3 เดือน ก็คิดเสียว่าล้างรถเคลือบสีปกติ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 16:49:07 »
แบบนี้แหละครับที่ชอบแถมกันทั้งเคลือบแก้วพ่นกันสนิม เซอร์วิสทีเก็บ 5ร้อยกินกันยาวๆ

ทุกครั้งที่ผมออกรถผมจะไม่เอาของแถมพวกนี้ ขอเป็นส่วนลดหรือของแถมอย่างอื่น

และเวลาเสียเงินเองไปเคลือบแก้วที่บอกแพ็คกีปีๆ ต้องดูดีๆว่าเซอร์วิสฟรีไหม เก็บครั้งละเท่าไหร่
และคำว่า 2ปี 3ปี ขัดเก่าลงใหม่ทุกปีไหม หรือแค่ขัดลงรอบแรกรอบเดียว ที่เหลือก็เก็บๆงานขัดอ่อนและฉีดแต่สเปรย์บำรุงใน 2ปี 3ปี บางที่ชอบฉีดสเปรย์กลบรอย เซอร์วิส​ทีขนแมวหายเงาแวบทั้งที่ไม่ได้ขัด แต่พอล้างไปหลายรอบสเปรย์เคลือบปกปิดหายรอยโผล่​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2019, 17:12:45 โดย U9WS »

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 21:20:01 »
แล้วแต่ที่ครับ ผมเคยเคลือบ 2 เจ้า

เจ้าแรก 19,900 ครั้งแรก ระยะ 2 ปี ทำครั้งแรกกินเวลา 4 ชม. ต้องรับบริการทุก ๆ 3 เดือน ต่อครั้ง service ครั้งละ 200 บาท ได้ service ไปสัก 3 ครั้ง ที่เหลือ ไม่ได้เข้า เพราะโทรไป หรือข้อความไม่ค่อยรับ หรือตอบ พอเข้าไปก็บอกคิวเต็ม เหอะ ๆ

เจ้า 2 ราคา 20,900 บาท 2 ปี ครั้งแรกใช้เวลา 2 วัน (ทำครั้งละคัน) service ทุก ๆ 6 เดือน ไม่มีค่าบริการครั้งต่อไป อยู่ใกล้บ้าน สะดวก และการบริการ ความเอาใจใส่ดีกว่าร้านแรก

เห็นร้านชอบบอกว่า ทุกครั้งที่ service คือการลงรีโค้ชเสริม ประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 21:54:55 »
ต้องดูรายละเอียด ที่เขียนอะครับ

บางที เขาบอก service ฟรี ก็จริง

แต่ในส่วนของเคลือบแก้ว แต่ก่อนจะ maintain เคลือบแก้ว เขาต้องล้างและเก็บผิวสีรถก่อน 500 อาจจะมาจากตรงนี้ ซึ่งไม่ได้อยู่ในเงื่อนไข

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 22:09:16 »
ของผม 5 ปี Service 10 ครั้ง (6 เดือนครั้ง) จ่ายครั้งแรก 4หมื่นนิดๆ Service เก็บ 300 ต่อครั้ง (ค่าล้างรถ) แต่ทุกครั้งที่ Service คือการขัดของเก่าออกแล้วลงน้ำยาใหม่ทุกครั้ง ดังนั้น Service ครั้งนึง ขั้นต่ำๆก็ 3 ชั่วโมง ส่วนถ้ามำสีหรือเกิดอุบัติเหตุ เคลมฟรี ไม่จำกัดจำนวน เพราะยังไงก็ต้องขัดทำใหม่ทุกๆครั้ง ที่ Service อยู่

ผมว่ากรณีนี้ ต้องถามทางศูนย์หรือร้าที่คุณทำครับ ว่า ตามแพ็คเป็นยังไง Service ระดับไหน แค่ลงน้ำยาบำรุง ลง Topcoat ใหม่ หรือขัดลบรอยด้วย แล้วเกิดอุบัติเหตุมา เคลมได้กี่ชิ้น รายละเอียดมันเยอะมากจริงๆ ส่วนจะเก็บค่า Service ครั้งละเท่าไหร่ มันก็ต้องดูความเหมาะสมด้วย ถ้า 500 แล้วได้ขัด+ลงน้ำยาใหม่ ผมนับได้นะ แต่ 500 แล้วแค่ล้าง+ลงTreatment +ดูดฝุ่น อันนี้ไม่โอเคครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 22:49:42 »
จ่ายกันไปหลายตังแน่ใจหรือครับว่าร้านล้างรถพวกนี้มันจะอยู่รอด?

ถ้าใช้รถไม่กี่ปีขายก็ไม่ต้องทำก็ได้ครับเสียดายตังไม่รู้จะรักษาสภาพรถให้คนมือต่อไปทำไม?

จ่ายเป็นครั้งๆไปดีกว่าครับ 8)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2019, 22:58:25 โดย bodin »

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 22:53:43 »
ถ้ามีค่า service ผมไม่ทำเลย

ชอบทำแบบจ่ายครั้งเดียวจบ
service ฟรี ไม่ต้องจ่ายอะไรแล้ว
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 12:04:40 »
ของผมสีขาว เคลือบ 2 หมื่น นิด ๆ ฟรีเคลือบทุก6เดือน แต่ต้องจ่าย ค่าล้าง 500

ตอนนี้ ครบ 2ปีแล้ว เคลือบใหม่ทำใหม่ขัดใหม่ ทำประมาณ 2 วัน เคลือบลบรอย ชักเงา เคลือบภายใน ทุก 6เดือน ดูแล2ปี ราคา 23,×××   ถือว่าราคาพอรับได้ครับ ทำแล้วใหม่มาก รถไม่เหลือง...ทำสีมาใหม่ ทำให้ฟรี  ทั้งหมด ทำร้านเดิม ระหว่าง 6เดือนที่รอเข้ารับบริการ ก็ล้างเคลือบ ลง สเปรย์ แว็ก ปกติ ล้างง่าย..ผมว่าน่าทำนะครับ

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 14:15:20 »
ไปเซอร์วิส เขาเติมน้ำยาจริงไหมครับ อันนี้ผมไม่รู้นะ

เคลือบแก้วมันแพงอยู่นะ ในการเติมน้ำยาเข้าผิวต่อครั้ง
เพราะรถผมเคลือบแก้วเอง ทำปีละ 2 ครั้ง ทุกครั้งที่ทำ คือเริ่มใหม่หมดทุกกระบวน
แต่ละครั้งใช้เวลา 12 ชม รวมขัดก่อนเคลือบ
Wave Z