ผู้เขียน หัวข้อ: Teana L33 2.5XV (มือสอง) VS Accord G10 1.5T ใช้ยาว10ปี+  (อ่าน 7606 ครั้ง)

ออฟไลน์ aA

• Jr. Member
  • **
Re: Teana L33 2.5XV (มือสอง) VS Accord G10 1.5T ใช้ยาว10ปี+
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2019, 20:13:39 »
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นพี่ๆทุกท่านครับ

สงสัยผมจะต้องตามใจเมียแหละครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
Re: Teana L33 2.5XV (มือสอง) VS Accord G10 1.5T ใช้ยาว10ปี+
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2019, 22:02:39 »
แต่เมียดันชอบ Accord G10 ถ้าเอาจะช่วยส่งงวดด้วยเลย

แค่นี้ผมก็อยากบอกทันทีเลยว่าคุณไม่ควรเลื่อก Accord G10 เด็ดขาด เรื่องรถมันไม่ใช่เรื่องซื้อขนม 5 บาท

ยิ่งอ่านแล้วยิ่งทำให้ผมคิดว่าคุณไม่ควรเอา Accord G10 เพราะเมียคุณจะพาทั้งบ้านติดหนี้บานและเสียเงินหลายหมื่นแต่ละเดือนเพราะแค่ความอยากได้ไร้สาระของคนๆนึง

ออก L33

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 14:45:06 »
เมียชอบคันไหน ไปคันไหนครับ

จบ!!!!

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 16:25:31 »
ขอตอบแค่ประเด็นเมียช่วยผ่อนครับ ว่าชัวร์มั้ยครับ  และถ้าเมียไม่ช่วยคุณผ่อนคนเดียวไหวมั้ยครับ

จากประสบการณ์ตรงตอนปีที่แล้วจะเปลี่ยนรถผมตั้งใจจะออกJazz เพราะอยากได้คันเล็ก ไปไหนมาไหนสะดวกกับผมใช้รถเยอะ ปีละเกือบสี่หมื่นโล กะว่าไม่นานก็ต้องเปลี่ยนรถอีกเลยไม่อยากได้แพง

แต่แฟนอยากได้ Chr บอกจะช่วยผ่อน ผมเลยตามใจ แต่พอได้รถมายังไม่ถึงเดือนแฟนก็ออกจากงาน ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ทำงานประจำ มาเปิดร้านขนมซึ่งยังไม่คืนทุน ผมก็ผ่อนคนเดียวไม่ได้ให้แฟนช่วยมาตลอดจะปีแล้ว รับภาระค่าใช้จ่ายทุกอย่าง เพราะตอนจะออกรถผมเอารายได้ตัวเองเป็นที่ตั้งอยู่แล้วว่าเผื่อมีอะไรฉุกเฉินต้องผ่อนคนเดียวไหว

เลยเตือนไว้ให้คำนวนค่าใช้จ่ายให้ดีครับ ถ้าไม่มีปัญหาก็ดีไป ถ้าไม่มั่นใจอนาคตก็เอาตามกำลังดีกว่า อ้อ Accord รถใหม่นี่ทำประกันชั้นหนึ่งสองหมื่นปลายๆถึงสามหมื่นนะครับ กันไว้เป็นรายจ่ายต่อปีด้วย แต่ข้อดีก็มีคือในช่วงใหม่ๆคุณผ่อนอย่างเดียวไม่ต้องห่วงเรื่องค่าซ่อม

ใจผมอยากแนะนำว่าถ้าไม่ได้จำเป็นต้องรถใหญ่ มองๆAltis hybridก็ดีนะครับ ตัวentry เก้าแสนกว่าก็ได้ คุ้มและประหยัด

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 16:50:45 »
ขอตอบแค่ประเด็นเมียช่วยผ่อนครับ ว่าชัวร์มั้ยครับ  และถ้าเมียไม่ช่วยคุณผ่อนคนเดียวไหวมั้ยครับ

จากประสบการณ์ตรงตอนปีที่แล้วจะเปลี่ยนรถผมตั้งใจจะออกJazz เพราะอยากได้คันเล็ก ไปไหนมาไหนสะดวกกับผมใช้รถเยอะ ปีละเกือบสี่หมื่นโล กะว่าไม่นานก็ต้องเปลี่ยนรถอีกเลยไม่อยากได้แพง

แต่แฟนอยากได้ Chr บอกจะช่วยผ่อน ผมเลยตามใจ แต่พอได้รถมายังไม่ถึงเดือนแฟนก็ออกจากงาน ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ทำงานประจำ มาเปิดร้านขนมซึ่งยังไม่คืนทุน ผมก็ผ่อนคนเดียวไม่ได้ให้แฟนช่วยมาตลอดจะปีแล้ว รับภาระค่าใช้จ่ายทุกอย่าง เพราะตอนจะออกรถผมเอารายได้ตัวเองเป็นที่ตั้งอยู่แล้วว่าเผื่อมีอะไรฉุกเฉินต้องผ่อนคนเดียวไหว

เลยเตือนไว้ให้คำนวนค่าใช้จ่ายให้ดีครับ ถ้าไม่มีปัญหาก็ดีไป ถ้าไม่มั่นใจอนาคตก็เอาตามกำลังดีกว่า อ้อ Accord รถใหม่นี่ทำประกันชั้นหนึ่งสองหมื่นปลายๆถึงสามหมื่นนะครับ กันไว้เป็นรายจ่ายต่อปีด้วย แต่ข้อดีก็มีคือในช่วงใหม่ๆคุณผ่อนอย่างเดียวไม่ต้องห่วงเรื่องค่าซ่อม

ใจผมอยากแนะนำว่าถ้าไม่ได้จำเป็นต้องรถใหญ่ มองๆAltis hybridก็ดีนะครับ ตัวentry เก้าแสนกว่าก็ได้ คุ้มและประหยัด
ผมเห็นด้วยกับความคิดเห็นนี้ "ช่วยผ่อน ชัวร์ไหม" "ไม่มีปัญหาทางการเงินแน่นะ?" ถ้าชัวร์จริงๆก็จัด Accord เลย
แต่ถ้าไม่แน่ใจ หรือมีความเสี่ยง ผมว่าไป L33 ไม่ก็ไปมอง C segment มือ 1 จะปลอดภัยกว่านะครับ
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 19:30:52 »
มือ 1 ครับ  8)