ผู้เขียน หัวข้อ: // Mazda CX-8 (7 ที่นั่ง) เวอร์ชั่นไทย เบนซิน 2.5 TURBO - ดีเซล 2.2 TURBO //  (อ่าน 14697 ครั้ง)

ออฟไลน์ AgentMolder

• Hero Member
2.5T นี่อย่างแรง ชื่อมาสด้า ราคาไม่ผิดหวัง ตัวท้อปทะลุ 2 ล้านแน่นอน ไม่สนราคาจะไปเกย SUV เล็กๆค่ายยุโรป เพราะชั้นอินดี้

ถ้าเครื่องดี ปัญหาน้อย ศ. โอเค ผมอาจจะหันมองนะเนี่ย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
2.5T นี่อย่างแรง ชื่อมาสด้า ราคาไม่ผิดหวัง ตัวท้อปทะลุ 2 ล้านแน่นอน ไม่สนราคาจะไปเกย SUV เล็กๆค่ายยุโรป เพราะชั้นอินดี้

ถ้าเครื่องดี ปัญหาน้อย ศ. โอเค ผมอาจจะหันมองนะเนี่ย

ถ้าราคาไปทับ x1 ผมไป bmw แน่นอน  8) 8)

PKS8

• บุคคลทั่วไป

ถ้าราคาไปทับยุโรป Entry แต่ได้ Top of Line คันใหญ่ เครื่องแรง และผมมั่นใจว่าน่าจะขับดีกว่า ยุโรปรุ่นเล็กๆ ผมก็ไปมาสด้าไม่ต้องคิดเลยครับ Cx8 2.5T ถ้าจะมา 1.9-2.2 ผมว่าสมเหตุผลแล้วล่ะครับ ระยะยาวหลัง 5 ปี ญี่ปุ่นใช้สบายใจกว่าแน่นอน

แต่ขออย่างให้มีปัญหา และเครื่องแรงจริงๆ แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member

ถ้าทะลุ 2 ล้าน ผมไป Mini Countryman Hightrim แบบไม่คิดมากเลยครับ เอาภาพลักษณ์ล้วนๆ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ O_O

ผมมองว่ามันคนละกลุ่ม คนที่ซื้อ cx8  คือเขาต้องการรถ7ที่นั่ง ฉะนั้นราคาจะไปทับรุ่นรถที่ไม่ใช่กลุ่มเดียวกัน ไม่ใช่ปัญหาเลย
แต่ปัญหาคือ ต้องเอาออฟชั่นมาให้สุดเป็นทางเรื่องอีกรุ่น เพื่อให้สมกับราคาที่ปรับเพิ่ม เช่นซันรูฟ accแบบstop&go เครื่องเสียงBOSS เพราะกลุ่มคนที่มีเงินต้องการรถ7ที่นั่งแล้วต้องการออฟชั่นเยอะก็มี
และอีกปัญหาคือ รถต้องมีการqcอย่างดี หากมีปัญหาต้องrecall อย่าเฉย ศูนย์บริการต้องแก้จบ เท่านั้นเอง

ถ้าทะลุ 2 ล้าน ผมไป Mini Countryman Hightrim แบบไม่คิดมากเลยครับ เอาภาพลักษณ์ล้วนๆ

ออฟไลน์ Kendow

ผมมองว่ามันคนละกลุ่ม คนที่ซื้อ cx8  คือเขาต้องการรถ7ที่นั่ง ฉะนั้นราคาจะไปทับรุ่นรถที่ไม่ใช่กลุ่มเดียวกัน ไม่ใช่ปัญหาเลย
แต่ปัญหาคือ ต้องเอาออฟชั่นมาให้สุดเป็นทางเรื่องอีกรุ่น เพื่อให้สมกับราคาที่ปรับเพิ่ม เช่นซันรูฟ accแบบstop&go เครื่องเสียงBOSS เพราะกลุ่มคนที่มีเงินต้องการรถ7ที่นั่งแล้วต้องการออฟชั่นเยอะก็มี
และอีกปัญหาคือ รถต้องมีการqcอย่างดี หากมีปัญหาต้องrecall อย่าเฉย ศูนย์บริการต้องแก้จบ เท่านั้นเอง

-ถูกต้องครับ ถ้าต้องการรถ 7 ที่นั่ง ที่ช่วงล่างนุ่มนวลนั่งสบาย ก็ต้อง CX8 นี่แหละครับ แต่ว่าผมไม่ต้องการรถ 7 ที่นั่งไง ปกติผมนั่งแค่ไม่เกิน 2 คน ก็คงต้องเล่น CX30 หรือ CX5 จะดูสมเหตุสมผลมากกว่า
-ประเด็นที่น่าคิดคือ ถ้าราคาทะลุ 2 ล้าน จะใส่อะไรมาเพิ่มดี เพราะ CX5 ออพชั่นก้เต็มมากๆ อยู่แล้ว
-CX5 คือรถที่หล่อดี อะไรก็ดี เสียดายเพราทำตัวเองล้วนๆ ครับ ยอดขายล่าสุดก็ตามสภาพ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ shikimaru

ไปสิงในกลุ่ม mazda2 ดีเซล ค่ากรองน้ำมันเกียร์ 1700 เทียบกับของ Hrv 450
ค่าแรงชั่วโมงละ 790  เทียบกับ โตโยต้าฟรีค่าแรง 1 แสนกิโล

สายประหยัดอย่างผม ถอยห่างดีกว่า
แต่ถ้าใครอยากได้ฟีลลิ่ง ก็อาจต้องยอมจ่าย
กรองเกียร์ของมาสด้าเป็นกรองที่ก้นอ่างน้ำมันเกียร์ ซึ่งมันก็ราคานี้ทุกยี่ห้อดีไม่ดีถูกกว่าเจ้าตลาดบางยี่ห้อ แถมมีกรองกระดาษด้านข้างเรือนเกียร์ให้เปลี่ยนซึ่งต้องเสียเงินเพิ่มมาอีก

1700 นี่อย่างถูกเลยนะครับ ผมเจอของวีโก้ไป 2700 ไม่รวม vat ต้องไปหาซื้อเทียบเลย ทำใจไม่ได้

ออฟไลน์ กมณโลจน์

• Jr. Member
  • **
  • ไปเรื่อยๆ
ใหญ่และสวยมาก โหหห

ออฟไลน์ O_O

ขาด ACC แบบ stop & go ครับซึ่งเหมาะกับประเทศไทยในเมืองที่รถติดหนัก

-ถูกต้องครับ ถ้าต้องการรถ 7 ที่นั่ง ที่ช่วงล่างนุ่มนวลนั่งสบาย ก็ต้อง CX8 นี่แหละครับ แต่ว่าผมไม่ต้องการรถ 7 ที่นั่งไง ปกติผมนั่งแค่ไม่เกิน 2 คน ก็คงต้องเล่น CX30 หรือ CX5 จะดูสมเหตุสมผลมากกว่า
-ประเด็นที่น่าคิดคือ ถ้าราคาทะลุ 2 ล้าน จะใส่อะไรมาเพิ่มดี เพราะ CX5 ออพชั่นก้เต็มมากๆ อยู่แล้ว
-CX5 คือรถที่หล่อดี อะไรก็ดี เสียดายเพราทำตัวเองล้วนๆ ครับ ยอดขายล่าสุดก็ตามสภาพ

ออฟไลน์ escudaeza

วางรูปแบบการขับเคลื่อนกับเครื่องยนต์แบบนี้ น่าจะเป็น
2.2dมาในตัวเริ่มต้นขับ2 แล้วก็ตัวกลางAWD
2.5เทอร์โบตัวท็อปสุดAWD
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ Thaohippo

• Newbie
  • *
ผมอยากให้ซูบารุ เอา Ascent มาให้เป็นทางเลือกจังเลยครับ เพราะ 7 ที่นั่งตอนนี้เป็นตัวเลือกที่ดีปละน่าสนใจมากไม่ใหญ่ไม่เล็กใช้เที่ยวได้เมือง(พอ)ได้

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
อะไหล่กรองน้ำมันเกียร์ของมาสด้าทำไมเป็น Made in USA  ถ้าทำแถวนี้น่าจะราคาถูกลงนะ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ผมชอบรถสไตล์นี้ครับ ไปได้ทั้งครอบครัว / เพื่อนฝูง
กว้างใหญ่ แต่ไม่กระด้างเหมือน PPV
เครื่องยนต์แรง ช่วงล่างน่าจะหนึบแน่น เดินทางไกลคงจะสบาย ราคาวางได้โอเค โดยรวมน่าสนใจมาก

แต่พอมาพิจารณาในรายละเอียด
น่าเสียดายที่ รูปทรงด้านนอกไม่ค่อยลงตัวมากเท่าไร จะกลมก็ไม่กลม จะเหลี่ยมก็ไม่เหลี่ยม (รุ่นน้อง CX-30,CX-5 ดูลงตัวกว่า)
อีกทั้งคอนโซลตอนหน้า ไม่ค่อยมีอะไร แนวอนุรักษ์นิยม เรียบๆ มีแทปเล็ทเล็กๆ วางอยู่บนคอนโซลเท่านั้น
ไม่มีกล้อง 360 ํ รอบคัน (รถใหญ่ไซต์นี้ควรมีได้แล้ว), ซันรูฟ ถ้ามีก็จะดึงดูด ยกเกรดสูงขึ้นได้อีกระดับ
และยังมองไม่เห็น ช่องแอร์สำหรับผู้โดยสารแถว 3
ส่วน เครื่องดีเซล 2.2 ไม่แน่ใจว่า แก้ปัญหาได้จบแล้วหรือยัง

ดูจากภาพและตัวหนังสือคร่าวๆ ก็มีความเห็นเท่านี้ครับผม
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด