ผู้เขียน หัวข้อ: Countryman f60 cooper s อยู่กันยาวๆ 5-6ปี okไหมครับ  (อ่าน 6762 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Countryman f60 cooper s อยู่กันยาวๆ 5-6ปี okไหมครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 12:46:00 »
กำลังมองหารถใหม่ มาแทนรถเก่าที่เริ่มเสียถี่ขึ้น ใช้งานเช้าเย็นไปกลับรถติดขาละ 1-1.5 ชม. รถติดมากบ้างน้อยบ้าง ตั้งงบครั้งแรก 1.6ล

ไปดู camry accord มีหลายอย่างชอบใจ แต่ก็มีหลายอย่างไม่ชอบใจ โดนเฉพาะเรื่องสีภายนอก ความปรานีตภายใน

ตั้งเป้าใหม่ที่ 2ล ไปเจอ ctm entry และ ctm cooper s ที่มีส่วนลดนิดหน่อย เห็นตัวจริงชอบใจ แต่ยังไม่ได้ขอลองขับ กลัวติดใจ

ขอถาม สมช. ครับ
Ctm หากเอามาใช้เป็นรถหลัก วิ่งปีละ 15000โล สภาพจราจรติดบ้างวิ่งบ้างกลางเมือง
ผู้โดยสาร 2-3 คนทุกวัน อยู่กันไป 5-6ปี มีอะไรน่าห่วงหรือควรรู้ก่อนซื้อไหมครับ

ตั้งใจซื้อประกันคุณภาพเพิ่ม แต่ไม่เอา service เพิ่ม ท่าน สมช.คิดว่าจะ workไหมครับ

ปล. ไม่อยากเพิ่มงบไปไกลกว่านี้แล้วครับ
ถ้า ctmมีอุปสรรค์ จะถอยกลับไป acc 2.0hv
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2019, 12:51:44 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
Re: Countryman f60 cooper s อยู่กันยาวๆ 5-6ปี okไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 13:30:55 »
ผมใช้ตัว R60 SD ปี 2015 ใช้มาก็ไม่มีอะไรหนักๆนะครับ เซอวิสตามระยะ ตอนนี้ไมล 7หมึ่นกลาง.

ตัวใหม่ ใช้ปี 15,000 x 5 = 75,000 โล สบายๆครับ MSI ยังเหลือเลย. รถอาจจะตึงตังนิดหน่อยเทียบกะ D-seg ยุ่น แต่ขับสนุกครับ

Re: Countryman f60 cooper s อยู่กันยาวๆ 5-6ปี okไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 13:48:44 »
ผมใช้ตัว R60 SD ปี 2015 ใช้มาก็ไม่มีอะไรหนักๆนะครับ เซอวิสตามระยะ ตอนนี้ไมล 7หมึ่นกลาง.

ตัวใหม่ ใช้ปี 15,000 x 5 = 75,000 โล สบายๆครับ MSI ยังเหลือเลย. รถอาจจะตึงตังนิดหน่อยเทียบกะ D-seg ยุ่น แต่ขับสนุกครับ
ขอบคุณครับ
ถึงจะคนละ gen คนละเครื่อง
แต่ขอ assume เข้าข้างว่ายังไม่มีอะไรน่าห่วง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 16:55:12 »
หากใช้คันเดียว ควรเลือกเผื่อให้คนอื่นนั่งสบาย ๆ ดีกว่าครับท่าน  8)

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 17:51:51 »
 8) 8) 8)....ซื้อมาใช้เถอะ คุณดูแลดีๆ 10 กว่าปีก็ยังใช้อย่างมีความสุข จะมีสักกี่คน มี Mini Country club  :-X

ออฟไลน์ O_O

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 17:54:40 »
จากคนที่ใช้f60อยู่ บอกเลยไม่จุกจิกเหมือนมินิรุ่นก่อนหน้านี้ครับ สบายใจได้
เสียอย่างเดียวคือกินน้ำมัน แตขับสนุก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 21:29:19 »
หากใช้คันเดียว ควรเลือกเผื่อให้คนอื่นนั่งสบาย ๆ ดีกว่าครับท่าน  8)

ผู้โดยสารหลัก อายุ 8 กับ 4 ขวบตามลำดับ
ใข้ไป 5 ปี จะเป็น 13 กับ 9 ก็น่าจะยังนั่งได้มั้งครับ วันนี้พาไปลองนั่งก็ยิ้มๆกัน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 21:31:05 »
8) 8) 8)....ซื้อมาใช้เถอะ คุณดูแลดีๆ 10 กว่าปีก็ยังใช้อย่างมีความสุข จะมีสักกี่คน มี Mini Country club  :-X

อย่าเพิ่งยุครับ กิเลสกำลังพุ่ง
แต่ก็แปลกใจนะครับ ถามใครดูเหมือนไม่ค่อยมีคนชอบ ผมอาจจะชอบของแปลก

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 21:33:45 »
จากคนที่ใช้f60อยู่ บอกเลยไม่จุกจิกเหมือนมินิรุ่นก่อนหน้านี้ครับ สบายใจได้
เสียอย่างเดียวคือกินน้ำมัน แตขับสนุก

น้ำมันไม่เกี่ยง เพราะมั่นใจว่ายังไงประหยัดกว่ารถเก่าๆที่ผมมี

ในฐานะที่คุณใช้มา ผมจะไม่ถามว่าชอบอะไร
เพราะผมชอบหลายจุด ขอถามว่าพอมีอะไรไม่ชอบไหมครับ ผมจะได้พิจารณาว่าผมจะแลกได้ไหม

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 07:49:50 »
สอบถามนิดนึงครับ ตัวนี้ประกอบมาเลย์ใช่มั้ยครับ คุณภาพการประกอบแย่มั้ยครับ (เจอคุณภาพประกอบ Subaru แล้วกลัว มาเลย์ เลยครับ)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 09:23:14 »
สอบถามนิดนึงครับ ตัวนี้ประกอบมาเลย์ใช่มั้ยครับ คุณภาพการประกอบแย่มั้ยครับ (เจอคุณภาพประกอบ Subaru แล้วกลัว มาเลย์ เลยครับ)

ประกอบมาเลย์ครับ
ผมไม่เคยเห็น f60 ก่อนมาเลย์
แต่ค่อนข้างมั่นใจว่า เทียบr60 ตัวนี้วัสดุดูดีขึ้นครับ แบบดูแรกเห็นนะครับ อยู่กับรถประมาณ 10-15นาที

จะประกอบดีไหม เดี๋ยวไปลองวิ่งน่าจะพอรู้ว่าเสียงกรอบแกรบไหม

ลองไปดูตัวจริงก่อนครับ
เราอาจชอบไม่เหมือนกัน

ปล. ขอให้ถูกใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2019, 09:29:52 โดย Sit: ) »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 09:50:36 »

แต่ค่อนข้างมั่นใจว่า เทียบr60 ตัวนี้วัสดุดูดีขึ้นครับ แบบดูแรกเห็นนะครับ อยู่กับรถประมาณ 10-15นาที

จะประกอบดีไหม เดี๋ยวไปลองวิ่งน่าจะพอรู้ว่าเสียงกรอบแกรบไหม

ผมเหมือนคุณเลยครับ ลูกเล็กๆ 2 คน ผมอยากได้ CTM ชอบที่หลังคาสูง สบาย ฝาท้ายเก็บของได้เยอะ มีแรคหลังคาเผื่อใส่ Roofbox ได้ แล้วไปดูคันจริงผมชอบนะ ดูไม่ออกประกอบมาเลย์ แต่พอไปดูหลายๆรีวิวบอกว่าประกอบมาเลย์เลยกังวลจุดที่มองไม่เห็นครับ

แต่ตอนนี้ปัญหาคือภรรยาเสียงแตก จะเอา C220d AV เลยรอไปดูที่งานสิ้นปีอีกทีครับ

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 09:57:30 »
เคยใช้ R56 ครับ ผู้โดยสารคนเดียว 5 ขวบ ช่วงนั่น
ขับสนุก น้ำมันก็ไม่หนักหนา แลกกับความสนุก
สิ่งที่ไม่ชอบ และ สุดท้ายขายทิ้งคือ เบาะนั่งไม่สบาย และแข็งมากครับ
เลยตัดใจเปลี่ยนไปยี่ห้ออื้น

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 12:51:16 »

ผมเหมือนคุณเลยครับ ลูกเล็กๆ 2 คน ผมอยากได้ CTM ชอบที่หลังคาสูง สบาย ฝาท้ายเก็บของได้เยอะ มีแรคหลังคาเผื่อใส่ Roofbox ได้ แล้วไปดูคันจริงผมชอบนะ ดูไม่ออกประกอบมาเลย์ แต่พอไปดูหลายๆรีวิวบอกว่าประกอบมาเลย์เลยกังวลจุดที่มองไม่เห็นครับ

แต่ตอนนี้ปัญหาคือภรรยาเสียงแตก จะเอา C220d AV เลยรอไปดูที่งานสิ้นปีอีกทีครับ

C220d ผมก็ชอบมากกก
แต่เกินงบไปเลยตัดใจ

ลุย....ครับ ไม่ ctm ก็ c220d

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 12:52:35 »
ผมก็ชอบ ความฝันอย่างนึงว่า ชาตินี้ อยากหามาขับให้ได้
ชอบตัวท็อป Hi trim ได้เบาะไฟฟ้าด้วย ข้อเสียออฟชั่น อาจจะไม่ค่อยเยอะนะครับ
พวกเตือนการชน แต่ก็ไม่ได้แย่ แต่อย่างว่านะครับ 1.989 ล้าน ราคามันเร้าใจจริงๆ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 12:55:25 »

น้ำมันไม่เกี่ยง เพราะมั่นใจว่ายังไงประหยัดกว่ารถเก่าๆที่ผมมี

ในฐานะที่คุณใช้มา ผมจะไม่ถามว่าชอบอะไร
เพราะผมชอบหลายจุด ขอถามว่าพอมีอะไรไม่ชอบไหมครับ ผมจะได้พิจารณาว่าผมจะแลกได้ไหม

ข้อเสีย
1.ระบบความปลอดภัยพวก แจ้งเตือนการชน ไม่มี ขนาดaltisตัวใหม่ยังมีให้
2.ความสะดวกสบาย ขาดadaptive cruise control
และหลังคากระจก ยังไม่รวมที่เก็บของตรงกลางและลิ้นชักด้านหน้า เล็กมาก

ขอบคุณครับ
ขอแอบเก็บไว้ในใจก่อน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 17:26:47 »

Update นะครับ
สิ่งที่มองไม่เห็นไม่ทราบ
แต่บังเอิญได้ดูทั้ง top รอง top
เจอว่าวัสดุ กรอบคิ้วภายใน
รุ่น top ดูดีกว่าจุดละเล็กละน้อย
แต่พอนั่งสักพัก มันดูลงตัวกลมกลืนกว่า
รุ่นรอง ทำเอาเขวจะไม่ซื้อเพราะคิดว่ารุ่น top เกินงบไป รุ่นรองก็ด้อยกว่าแบบมองออก

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 10:49:28 »
ผมเคยไปจับๆ มา  ผมว่าน่าใช้นะครับ อีกอย่างคือ Mini ในร่มเงา BMW สมรรถนะและความเสถียรของตัวรถ ผมว่ามีแต่จะดีขึ้ืนไปเรื่อยๆ เพราะ BMW เบนซินเทอโบที่ผมใช้อยู่ ก็ไม่เห็ฯจะจุกจิกอะไรเลย แม้จะใช้มาเกือบ 6 ปีแล้วเครื่อง N20

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 00:41:48 »
ใช้ mini ต้องทำใจนะครับ

ไฟโชว์บ่อยมาก รถมันขี้ฟ้อง แถม มีอะไรให้ซ่อมบ่อยๆ

ผมใช้ R60 อยู่ ซ่อมหมดไปเกือบ 2 แสน ได้แล้วมั้งครับ ไมล์รถ ยังไม่ถึง 7 หมื่นโล

อายุมันถึงเวลามันได้ ก็งอแงเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0