ผู้เขียน หัวข้อ: แค่เปลี่ยนยาง ชีวิตก็เปลี่ยน...  (อ่าน 6407 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
แค่เปลี่ยนยาง ชีวิตก็เปลี่ยน...
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2019, 18:13:43 »
จากกระทู้ https://community.headlightmag.com/index.php?topic=69523.0

พอดีรถมีอาการกินซ้ายตั้งแต่ออกใหม่ ตอน2,000km ได้ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วแจ้งศูนย์เรื่องกินซ้ายไว้ แต่ศูนย์แก้ไม่หาย

พอมาตอน12,000km ได้ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอีกครั้ง ได้แจ้งเรื่องกินซ้ายอีกครั้ง และไปลองรถกับหัวหน้าช่างๆบอกว่าน่าจะเป็นที่ยางแล้ว

เพราะปล่อยพวงมาลัยปุ๊บ รถออกซ้ายทันที ไม่ได้เป็นที่ศูนย์ล้อเหมือนที่แก้ไขมาให้ตอนแรก (ตอนนั้นพวงมาลัยกินขวาด้วย น่าจะเพราะรถกินซ้าย)

ศูนย์แจ้งว่า ถ้ายางมีปัญหา BMW เคลมได้ภายใน10,000kmเท่านั้น ถ้ามากกว่านั้นลูกค้าเปลี่ยนเอง

ผมก็ชี้แจงไปว่า ผมแจ้งแล้วนะตอน2,000km สุดท้ายโชคดีมาก BMW TH อนุมัติเปลี่ยนให้ครับ (เพราะมีประวัติการแจ้งไว้แล้ว และรถปกติดีไม่มีชน)

ยางชุดแรกเป็น Pirelli P7 RFT ได้เปลี่ยนเป็น Bridgestone Potenza s001 RFT (หน้า หลัง คนละปีกัน แต่ไม่มีตัวเลือกแล้ว)

ผลที่ได้คือ ช็อคครับ!! เรื่องแข็ง กระแทกอะไรทั้งหลายแหล่ มันหายไปหมดเลยครับ เหมือนรถที่ได้ลองตอนก่อนซื้อเป๊ะๆ!!

ถ้าหากใครใช้ยางP7อยู่แล้วมีปัญหาเดียวกับผมก่อนหน้าคือ มันแข็ง+กระเทือนมาก คำตอบคือโยนP7ทิ้งไปไวๆเลยครับ

แต่ต้องยอมรับว่าเรื่องความคมของพวงมาลัยลดลงครับ แต่โดยรวมมีความสุขขึ้นมากๆครับ

ปล1. ใครมีปัญหาเรื่องกินซ้าย-ขวา รีบแจ้งBMWก่อน 10,000kmนะครับ งั้นท่านต้องจ่ายเอง เปลี่ยนเอง

(ตามบิลBMW ราคา 63,xxx ข้างนอกยังไงก็ถูกกว่า แต่ไม่มีเหตุผลต้องจ่ายเองนะครับ เพราะยางdefect)

ปล2. ก็เพิ่งเคยเจอนี่แหละครับ ยางมีdefect

ออฟไลน์ Jaew

• Jr. Member
  • **
Re: แค่เปลี่ยนยาง ชีวิตก็เปลี่ยน...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 08:32:45 »
เคยได้ใช้ Bridgestone s001 ยางธรรมดาทุกอย่างดีมากครับยกเว้นสะเทือนถ้าถนนไม่เรียบมาก แต่ของคุณทำไมสะเทือนน้อยกว่ายางอื่นๆ Pireli Scorpion รันแฟลตที่มากับ glc สะเทือนน้อยมากโคลงด้วย P7 ที่มากับ 520d m sport ก็ค่อนข้างดีแต่เจอน้ำบนถนนเลื้อยเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2019, 17:22:06 โดย Jaew »

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: แค่เปลี่ยนยาง ชีวิตก็เปลี่ยน...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 10:22:50 »
ยางไม่ได้มี defect หรอกครับ เอกลักษณ์ของยางแต่ละรุ่นมันต่างกัน
เรื่องตรงหรือกินซ้าย-ขวาเป็นปัญหาโลกแตกมาก
เพราะยางยี่ห้อเดียวกัน แต่ต่างรุ่นกันก็ทำให้รถกินซ้ายหรือขวาต่างกันได้
มันอยู่ที่ช่างตั้งศูนย์ล้อด้วยว่าแน่แค่ไหน เพราะตั้งให้ศูนย์ตรงอย่างเดียวมันไม่พอ
ต้องลงพื้นถนนเรียบไม่เอียงทดสอบอีกว่ารถมีอาการกินซ้าย-ขวาด้วยไหม
เรื่องนี้ผมงงมากว่าทำไมยางรถยนต์ไม่ทำลายแบบสมมาตรให้มันจบๆ ไปทีเดียวเลย
ปัจจุบันมักจะทำแบบลายไม่สมมาตร แล้วปัญหากินซ้าย-ขวาก็เกิดให้ผู้ขับขี่จิตตกกัน
ส่วนกรณีของ จขกท. ก็ยินดีด้วยครับ ที่แก้ปัญหาได้จบ ไม่ต้องจิตตกอีกต่อไปแล้ว ( ^ - ^ )b
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 10:37:24 »
ของผมกลับกันกับของ จขกท. นะครับ

ผมซื้อ 330i G20 ตอนไปเทส รถเทสติด Pirelli P7 RFT มา โหแม่เจ้า ผมนี่ใจแป้วเลย ขนาดลดลมยากแล้วยังแข็งปั๋ง วันนั้นภรรยาไปด้วย จนเกือบจะถอดใจแล้ว แต่สุดท้ายคุยกันว่าลุยต่อ ถ้าไม่ไหวค่อยมาเปลี่ยนยางตอนป้ายแดงเลย ตอนรถที่รับมอบจริงได้ยาง Goodyear Eagle F1 Asymetric 3 RFT ตอนออกจากศูนย์แบบ เห้ยยยยยย เหมือนขับรถคนละคัน 5555+ มันนุ่มนิ่มกว่าเยอะเลยครับ จากที่คิดว่าออกศูนย์โยนทิ้ง กลายเป็นว่านี่ใช้มาตั้ง 7 พันโลแล้วยังพอไหวอยู่
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 11:10:59 »
ยางไม่ได้มี defect หรอกครับ เอกลักษณ์ของยางแต่ละรุ่นมันต่างกัน
เรื่องตรงหรือกินซ้าย-ขวาเป็นปัญหาโลกแตกมาก
เพราะยางยี่ห้อเดียวกัน แต่ต่างรุ่นกันก็ทำให้รถกินซ้ายหรือขวาต่างกันได้
มันอยู่ที่ช่างตั้งศูนย์ล้อด้วยว่าแน่แค่ไหน เพราะตั้งให้ศูนย์ตรงอย่างเดียวมันไม่พอ
ต้องลงพื้นถนนเรียบไม่เอียงทดสอบอีกว่ารถมีอาการกินซ้าย-ขวาด้วยไหม
เรื่องนี้ผมงงมากว่าทำไมยางรถยนต์ไม่ทำลายแบบสมมาตรให้มันจบๆ ไปทีเดียวเลย
ปัจจุบันมักจะทำแบบลายไม่สมมาตร แล้วปัญหากินซ้าย-ขวาก็เกิดให้ผู้ขับขี่จิตตกกัน
ส่วนกรณีของ จขกท. ก็ยินดีด้วยครับ ที่แก้ปัญหาได้จบ ไม่ต้องจิตตกอีกต่อไปแล้ว ( ^ - ^ )b
+1 ผมก็เคยเจอ คนละเคสกัน เพิ่งเปลี่ยนยางออกมาจากร้านยาง วิ่งความเร็วแค่ 40 สั่นเป็นเจ้าเข้า สุดท้ายต้องกลับไปจี้ที่ล้อถึงหาย

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 11:44:02 »
เจอความแข็งเหมือนกันครับ P7 runflat ตอดมากับ BMW G30 แต่ไม่มีอาการกินซ้ายขวานะครับ

ทนใช้ไปหมื่นกว่าโล ทนไม่ไหวแล้ว ออกตจว.ทีเหนื่อยเหลือเกิน มันแข็งเด้งจนล้า

เปลี่ยนเป็น non-runflat รุ่นอื่น ทั้งที่ยางสปอร์ตกว่า แต่นุ่มต่างกันฟ้ากะเหว เหมือนได้รถคันใหม่เลย

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 21:28:23 »
ผมก็เจอกินซ้ายของ 330e m sport แต่กว่าจะรู้ตัวก็ตอนไปทริปทางไกล พอจบทริปกลับมา เลขไมล์เกิน 10,000 โลแล้ว ศูนย์บอกเคลมไม่ได้ แต่ยางรถนี่ส่วนตัวมีผลต่อการขับขี่แบบรู้สึกได้เลยครับเปลี่ยนยางดีๆ สักชุดนี่เหมือนขับรถคันละคันเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 22:34:15 »
ผมถอด RT ใส่ยางธรรมดา ด้วยซ้ำครับ นุ่นขึ้นอีกพอสมควรเลย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 23:12:09 »

เคยมีพี่ท่านนึงเคยคุยกับผม ว่ารถเค้าเป็นรถประกอบจากเยอรมัน เค้าแก้ปัญหาแบบนี้ตั้งแต่ป้ายแดง สรุปตั้งศูนย์หลายครั้งและบริษัทเค้าส่งผู้เชี่ยวชาญจากเยอรมันมาตั้งให้หลายครั้ง แบบว่าตั้งละเอียดจริงๆ ก็ไม่หาย
จนวันนึงพี่เค้าคงคิดว่าถึงเวลาเปลี่ยนยางแล้วเลยเปลี่ยนยาง หายสนิท
ใครใช้รถยุโรปเจอแบบนี่ก็ลองตั้งข้อสังเกตดูครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 00:19:02 »
Xv ผมจาก MC5 มาใส่ Primacy 3st ว่าดีขึ้นเยอะแล้ว

ล่าสุดถึงอายุ จับเปลี่ยนขนาด 225/60 ขนาดเดียวกับ Forester และ XV ตัวใหม่ แล้วเลือก Primacy4 โอ้แม่เจ้านุ่มสบาย เงียบ และซับแรงกระแทก ตะเข็บฝาท่อ เหมือนรถคนล่ะคันเลยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2019, 08:36:17 »
เปลี่ยน ยาง เปลี่ยนแม็กด้วยครับ ขับสนุกขึ้นเย๊อะ  8)