ผู้เขียน หัวข้อ: New city อยากเปลี่ยนหม้อลมชั้นครึ่ง  (อ่าน 3965 ครั้ง)

ออฟไลน์ Magyver4112

• Newbie
  • *
New city อยากเปลี่ยนหม้อลมชั้นครึ่ง
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 14:58:08 »
รบกวนถามเพิ่อนๆ หน่อยครับ ผมใช้ Honda new city 2014 เปลี่ยนเบรคหน้าเป็น 4 pot ของ spoon ผ้าเบรค Na-p หลังเป็นดรัม ที่เปลี่ยนเพราะความชอบ สวย อยากเพิ่มประสิทธิภาพเบรค บางเวลาก็ขับเร็วบ้าง พอเปลี่ยนมาแล้วกดแป้นลึกนิดหน่อย อันนี้เข้าใจเนื่องจากลูกสูบมากขึ้น เวลาเบรคก็หัวทิ่มเพราะเบรคหน้าใหญ่ แต่ถ้าเบรคกะทันหันยังมีกลัวๆอยู่บ้าง เหมือนหน้าจับดี แต่หลังมันแค่ดรัมเลยได้แค่ตาม มีเหวอๆ บางครั้ง กลัวจะไปชนตูดคันหน้า ส่วนยางก็ยังใหม่เปลี่ยนมาแค่ปีเดียว 

มีความคิดที่จะเปลี่ยนเป็นหม้อลมชั้นครึ่งเบอร์ 15/16 เพื่อจะได้ผ่อนแรงเบรค และให้ปั๊มบนมันสัมพันธ์กับล่างที่เป็น 4 pot ตอนนี้ก็ยังลังเลอยู่ว่าจะเปลี่ยนดีไหม จะมีผลเสียอะไรไหม ถ้าเบรคแรงๆล้อจะล็อกเร็วไหม รถมีทั้งระบบ abs, ebd ครับ

ออฟไลน์ Nat.Jan

• Jr. Member
  • **
Re: New city อยากเปลี่ยนหม้อลมชั้นครึ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 15:17:34 »
brake force มันลงล้อหน้าเยอะเกินไปไหมครับ เลยทำให้ bias ระหว่าง หน้า/หลัง ไม่สัมพันธ์กัน ทำไมไม่ลองหาวิธีที่ ทำให้ แรงเบรค มันถ่ายไปข้างหลังเพิ่มขึ้นดูละครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: New city อยากเปลี่ยนหม้อลมชั้นครึ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 15:25:40 »
ไม่ลองหา disc หลังใส่เพิ่มล่ะครับ
เทียบจากรุ่นก่อนก็ได้

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 15:42:22 »
หม้อลมเบรค ไม่ได้ช่วยเลยเคสนี้

ปัญหาคือ balance brake มันไม่เหมาะสม เบรคหน้าจับไวกว่า เบรคหลังจับไม่ทัน เลยเป็นอาการหน้าอยู่ แต่โดนหลังถีบครับ

ทางแก้คือ ทำยังไงก็ได้ ให้เบรคหลังมันจับได้ดีขึ้น อาจจะลองหาดูมี ผ้าดรัมหลังเกรดสูงขายไหม หรือ แปลงเป็นดิสค์หลังครับ

..............

รถผม ปกติ ใส่ผ้า Dixcel Type X ที่จับไวมากๆ สะกิดเป็นจับ แล้วช่วงนึง เบรคหลังไหม้ จนใช้งานไม่ได้ ผมเลยซื้อสำรอง เป็น EBC Green ซึ่งก็ไม่ได้ห่วยนะ ถือว่า ค่อนข้างดีเลยล่ะ มาใส่ เพราะ Type X ต้องรอของเดือนนึงจากญี่ปุ่น

ผลคือ ขับไม่ได้เลย เบรคแล้วหน้าทิ่ม หน้าจับ แต่โดนหลังถีบครับ สุดท้าย ก็ต้องเปลี่ยนออก ใส่ X เหมือนหน้าล่ะครับ

ออฟไลน์ TheAxl

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 15:44:50 »
ใส่ Disk หลังครับ หน้ามันไวกว่าปั็มมีแรงมากกว่า ยิ่งด้วยขนาดจานใหญ่ขึ้นด้วย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 17:25:53 »
หม้อลมไม่ได้ช่วยในประเด็นที่คุณกังวลนะซิครับ  และอาการจะรุนแรงกว่าเดิมด้วย

เรื่องเบรคหน้าหลังเนี่ยถ้าจะอัพให้ดีขึ้น แล้วฟิลลิ่งหน้าหลังยังเหมือนเดิม  มันเป็นเรื่องยากมากเพราะคุณต้องรู้ว่าของเดิมเมื่อเบรค มันมีแรงกระทำหน้ากับหลังต่างกันเท่าไหร่

เมื่ออัพหน้าไปแล้วหลังก็ต้องอัพตามให้เท่าๆกัน   

แนะนำคือเปลี่ยนหลังเป็นดิสก่อนครับ ถ้าจานเบรค กับคาลิปเปอร์หน้ายังอยู่เอาไปอัพได้นะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 17:35:14 »
ลองอ่านเรื่องหม้อลมเบรคในบทความนี้ดูครับ อยู่หัวข้อสุดท้ายเลย

http://www.xo-autosport.com/site/xo-knowlegde-brake/

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 18:27:25 »
หม้อลมช่วยผ่อนแรงเท่านั้นเอง
แต่แรงดันในระบบเท่าเดิม
ในกรณีของ civic เห็นใช้ของ accord มาแปลงใส่
ซึ่งน้อต 5 รูเหมือนกัน
แต่ซิตี้ ที่ช่วงล่างต่างออกไป และรูน้อต 4 รู
ไม่รู้ว่ายุ่งยากแค่ไหน
ถ้าทำได้ น่าจะได้ในระดับหนึ่งนะครับ
เพียงแต่เบรคหน้ามันดูไม่จ๊าบแบบหลายๆ pot

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 20:17:32 »
ถ้าเปลี่ยนดิส หลังvsc จะยังทำงานได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2019, 11:18:13 »
หาตัวกระจายแรงดันน้ำมันเบรคใหม่ ให้มันบาลานซ์ และทำหลังดิส มันจะหงุดหงิดเวลาขับในเมืองที่ชะลอบ่อยๆ จังหวะไหนBA ทำงานรถจะหัวผงกนะครับ