ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาหล่อเย็น Honda Type 2 ถ้าเปลี่ยนถ่ายผสมกับ Type 1 ??  (อ่าน 7881 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
เป็นรถ City ZX อายุ 12 ปี

เปลี่ยนถ่ายน้ำยาหล่อเย็นครั้งแรกเมื่อรถอายุ 8 ปี
โดยใช้น้ำยาหล่อเย็น Honda Type 1
(น้ำยาหล่อเย็นติดรถ ผมเข้าใจว่าเป็น Honda Type 2 เพราะกำหนดการเปลี่ยนถ่ายที่ 10 ปี)

และก็เปลี่ยนน้ำยาหล่อเย็นประมาณทุก 1 ปีครึ่ง โดยใช้น้ำยา Honda Type 1 มาตลอด

อยากถามว่า

1. ถ้ารอบนี้ เปลี่ยนน้ำยาหล่อเย็น โดยใช้ Honda Type 2 แทน
มันจะเกิดผลเสียอะไรไหมครับ เพราะมีน้ำยา Type 1 ค้างในระบบเครื่องยนต์อยู่ ??

2. น้ำยาหล่อเย็น Type 2 นอกจากอายุการใช้งานที่ยาวนานกว่า Type 1 แล้ว
มีอะไรที่ Type 2 เจ๋งกว่า Type 1 อีกครับ ??

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: น้ำยาหล่อเย็น Honda Type 2 ถ้าเปลี่ยนถ่ายผสมกับ Type 1 ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2019, 09:17:13 »
ใช้วิธีใส่น้ำให้เจือจาง ใช้งานสักพัก แล้วถ่ายออก
สัก 2 รอบ
ปริมาณน้ำยา ก็น่าจะลดลงครับ
แล้วค่อยเติมของใหม่
ใกล้ ๆ pulley หน้าเครื่อง น่าจะมีน้อตสำหรับถ่ายน้ำจากบล๊อกนะครับ
ลองถามช่างที่ศูนย์บริการดูก็ได้ ถ้าอยากให้ไหลออกหมดจริง ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2019, 14:25:52 โดย samaklen »

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
Re: น้ำยาหล่อเย็น Honda Type 2 ถ้าเปลี่ยนถ่ายผสมกับ Type 1 ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2019, 09:49:02 »
ลองหาร้านล้างหม้อน้ำแบบไม่ต้องถอดลักษณะการล้างแบบฟอกเกียร์ดูก่อนเปลียน Type ดูก็ได้นะครับ
เดี๋ยวนี้น่าจะมีหลายร้านนะครับลองถามอากู๋."เครื่องล้างหม้อน้ำรถยนต์"ดูครับ