ผู้เขียน หัวข้อ: เกณขั้นต่ำการวัดระดับ พรีเมี่ยมของรถคือะไรครับ  (อ่าน 7005 ครั้ง)

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
แนวคิดการออกแบบ (รวมถึงการเลือกใช้วัสดุและเทคโนโลยีการผลิต) และการวางตำแหน่งการแข่งขันกับคู่แข่งในตลาด

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
หยุดคิดได้เลยว่ารุ่นไหน premium ไม่ premium ครับ แต่ให้คิดภาพใหญ่ๆ เป็นแบรนด์ไปเลยง่ายกว่า

เพราะถ้าคิดเป็นแบรนด์

Benz A-Class vs Toyota Vios

ก็จะเห็นชัดว่า A-Class คือพรีเมียม

ไม่เอาแบบว่า ไปถามเข้าของ Toyota Alphard  ว่า Benz A-Class พรีเมียมไหม  เพราะคำตอบอาจะเป็นอีกแบบ   เพราะด้วยตัวรถเอง A-Class  ก็คงเป็นไปไม่ได้ที่จะไปตั้งราคา 3-4 ล้านแบบ Alphard

มองเป็นแบรนด์ก็จะเห็นได้แล้ว  ว่าพรีเมียมเป็นยังไง 

ทีนี้มันมีกรณีหรือเคสที่หลายๆ รุ่นของค่ายปกติ ทำรถออกมาราคาแพงเช่น Volkswagen Arteon, Toyota Crown/Alphard พวกนี้

ถ้าให้มองแบบไม่อคติเลย ก็คือรถพวกนี้ก็พรีเมียมเช่นกัน

แต่ถ้า Mazda2, 3, CX5 พวกนี้ ที่บอกว่าตัวเองเป็น luxury car  อันนี้ผมถือว่าเป็นการโฆษณาให้เกิดภาพลักษณ์แบบนั้น  แต่รถตัวเองจริงๆ ไม่ได้เป็น luxury car  เพราะรถพวกนี้  ไม่สามารถตั้งราคาขายแบบ A-Class, C-Class, GLC ได้  หมายความว่า Mazda ก็รู้ว่ารถตัวเองเป็นคู่แข่งกับรถตลาดทั่วไป  แค่อ้าง premium ให้เกิดภาพลักษณ์และมุมมองที่สูงกว่าคู่แข่ง แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
หยุดคิดได้เลยว่ารุ่นไหน premium ไม่ premium ครับ แต่ให้คิดภาพใหญ่ๆ เป็นแบรนด์ไปเลยง่ายกว่า

เพราะถ้าคิดเป็นแบรนด์

Benz A-Class vs Toyota Vios

ก็จะเห็นชัดว่า A-Class คือพรีเมียม

ไม่เอาแบบว่า ไปถามเข้าของ Toyota Alphard  ว่า Benz A-Class พรีเมียมไหม  เพราะคำตอบอาจะเป็นอีกแบบ   เพราะด้วยตัวรถเอง A-Class  ก็คงเป็นไปไม่ได้ที่จะไปตั้งราคา 3-4 ล้านแบบ Alphard

มองเป็นแบรนด์ก็จะเห็นได้แล้ว  ว่าพรีเมียมเป็นยังไง 

ทีนี้มันมีกรณีหรือเคสที่หลายๆ รุ่นของค่ายปกติ ทำรถออกมาราคาแพงเช่น Volkswagen Arteon, Toyota Crown/Alphard พวกนี้

ถ้าให้มองแบบไม่อคติเลย ก็คือรถพวกนี้ก็พรีเมียมเช่นกัน

แต่ถ้า Mazda2, 3, CX5 พวกนี้ ที่บอกว่าตัวเองเป็น luxury car  อันนี้ผมถือว่าเป็นการโฆษณาให้เกิดภาพลักษณ์แบบนั้น  แต่รถตัวเองจริงๆ ไม่ได้เป็น luxury car  เพราะรถพวกนี้  ไม่สามารถตั้งราคาขายแบบ A-Class, C-Class, GLC ได้  หมายความว่า Mazda ก็รู้ว่ารถตัวเองเป็นคู่แข่งกับรถตลาดทั่วไป  แค่อ้าง premium ให้เกิดภาพลักษณ์และมุมมองที่สูงกว่าคู่แข่ง แค่นั้นเอง

คุณ bingoman พูดได้ดีครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
ราคาครับ ทั้งราคาขาย และราคาซ่อม

ออฟไลน์ O_o"

ถ้ารถยุคนี้ ผมมองที่คุณภาพวัสดุ การตกแต่งภายใน

ดูอย่างการตกแต่งภายในรุ่นนี้ รุ่นเดียวกันต่างกันที่รุ่นย่อย ดูความพรีเมี่ยม

ออฟไลน์ AgentMolder

ผมว่ามันเป็นคำเรียกของพวกการตลาด ของแต่ละแบรนด์มากกว่า จะใส่คำอะไรก็ได้ แต่ Luxery ทาง Social จริงๆ ก็ดูที่ราคาครับ จบเลย เพราะของดี ย่อมต้องแพง ไม่มีหรอก ถูกแต่ Luxery ความหมายมันก็บอกอยู่แล้ว

สำหรับผม Luxery ต้องระดับ Bentley, Rolls royce, MB Meybach ราคา 20 -30 -50 ล้านโน่นเลย

ส่วนในไทย Benz BMW Lexus ทั่วๆไป ผมให้ระดับ Premium ครับ ย้ำว่าในไทยนะ เพราะรถยี่ห้อเหล่านี้ ถ้าอยู่ในยุโรป ก็รถธรรมดาคันนึง ราคาเทียบบาท ไม่ต่างกับ Camry Accord ในไทย

ออฟไลน์ SM.

พรีเมียม มันคำทางการตลาดแหละครับ ส่วนเราจะตัดสินว่าอย่างไร มันอยู่ที่เรา

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
พรีเมี่ยมของผม ก็ดูรวม ๆ ครับ

ถ้าบนโชว์รูม ก็เฉพาะสายตา และผิวสัมผัส ที่รู้สึกได้

ส่วน พรีเมี่ยมการใช้งานก็คงเป็นพวกระบบต่าง ๆ ในรถ และศูนย์บริการครับ  8)

ออฟไลน์ BN`

ดูง่ายๆคือเริ่มดูจาก Brand Positioning ก่อนครับ เหมือนกับ นาฬิกา รองเท้า นั่นแหล่ะครับ

ถ้าเป็น Benz, BMW, Audi, Lexus ผมถือว่าเป็นแบรนด์รถพรีเมี่ยมหมดทุกรุ่นครับ

เพราะแบรนด์รถที่กล่าวไปด้านบน เค้าก็วางตลาดเป็นรถพรีเมี่ยมอยู่แล้วครับ

แต่ถ้าเป็น Toyota อันนี้ต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ และส่วนใหญ่รถพรีเมี่ยมของ Toyota จะเป็นรถนำเข้าครับ

ที่มีให้เห็นบ่อยๆก็เช่น Land Cruiser, Land Cruiser Prado, Alphard, Velfire ครับ

ออฟไลน์ Oatsenal1

• Full Member
Re: เกณขั้นต่ำการวัดระดับ พรีเมี่ยมของรถคือะไรครับ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2019, 13:46:18 »
"พรีเมียม"เป็นสิ่งที่นักการตลาดยัดเยียดเข้ามาให้ผู้บริโภคซึ่งมันเกี่ยวกับความรู้สึกที่วัดค่าเป็นตัวเลขไม่ได้ ความรู้สึกของมนุษย์แต่ละคนก็ไม่เท่ากัน
รถเยอรมันมาอยู่ประเทศนี้ก็เป็นของราคาแพง จะแพงด้วยตัวมันเองหรือแพงด้วยกำแพงภาษีมันก็กลายเป็นของพรีเมี่ยมไป แต่เมื่อมันอยู่เยอรมันมันก็แค่รถยนต์ธรรมดาคันนึงเท่านั้นเอง

เคยไปเยอรมันรึยังครับ ที่โน่น แบรนด์ Benz กับ BMW ก็เป็น premium นะครับ ถ้า VW น่ะแค่รถธรรมดา