ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านสมช.ในวัย 40+ มีใครใช้รถเกียร์ธรรมดาในชีวิตประจำวันบ้างครับ  (อ่าน 7024 ครั้ง)

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
ผมอายุ36ขอแจมครับ......ทุกวันนี้ผมยังขับเกียร์กระปุกบ้างแต่น้อยมากๆๆๆแล้ว แต่ยังสนุกกับมันอยู่นะ ทั้งครอบครัวผมขับเกียร์เเบบนีเป็นอยู่คนเดียว ภรรยาบอกอยากขับเกียร์แบบนี้เป็นบ้าง แต่ส่วนตัวไม่สนับสนุนเพราะต่อไปมันจะเป็นเทคโนโลยีที่ล้าสมัยไปแล้วอย่ามัวเสียเวลามาเรียนรุ้เลย 

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ... กระทู้เช็คอายุ  ::)

จริงๆผมก็ขับรถเกียร์ธรรมดาประจำมาตั้งแต่เริ่มหัดขับรถถึง 30 กว่า ... เพิ่งจะมาไม่ได้ขับประจำมา 6-7 ปีนี้เอง (มี 3-4 ปี ที่ไม่มีรถเกียร์ธรรมดาในบ้านเลย) มีท่านนึงกล่าวไว้น่าสนใจ "ชีวิต คนเรา ไม่จำเป็น ต้อง สนุกทุกวันหรอก" และ ใช่ครับ ช่วงที่เรารถไปใช้ผมเลิกงานก็ "ขุ่นๆ" หน่อยจริงๆแหละครับ แต่บางที มันก็เลือกไม่ค่อยได้อ่ะนะ ... บางทีอาจต้องทำใจไว้สำหรับเป็นคันที่สองจริงๆ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....มี 2 คัน เลือกใช้เกียร์ธรรมดาใช้ในกรุงเทพฯครับ เคยชินมากกว่า ออโตฯแค่ขับยาวๆ ตจว. :-X

ออฟไลน์ AgentMolder

40 พอดี ใช้เกียร์ธรรมดามา 10 กว่าปีช่วงหลังเรียนจบ แล้วใช้ออโต้มาทุกวันนี้

ถามผมผมก็ชอบใช้ออโต้มากกว่าครับ สบาย ไม่เมื่อย นึกย้อนไปตอนเกีัยร์ธรรมดา โคตรเมื่อย รถติดนี่อย่าให้พูด ขึ้นลงทางชัน ในห้องรถติด เลี้ยงครัชอย่างสนุกแต่เมื่อยและลุ้นมาก 55+ คันต่อไป ยังไงก็เกียร์ออโต้ครับ

ผมเองไม่เคยใช้รถ Performance car ที่เป็น M/T เลยไม่รู้ถึงความมันส์ในการสับเกียร์ รถที่ผมใช้คือ Toyota Corolla รุ่นสุดท้ายก่อนไปอัลติส ดังนั้นเลยไม่อยากใช้แล้ว M/T

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
ผมคนนึงคับ มีโอกาสทีไรไปเที่ยวเหนือ บนเขาคดเคี้ยวนี่ Heel & Toe มันมากเลยคับ

ออฟไลน์ deertesla

40 พอดี ใช้เกียร์ธรรมดามา 10 กว่าปีช่วงหลังเรียนจบ แล้วใช้ออโต้มาทุกวันนี้

ถามผมผมก็ชอบใช้ออโต้มากกว่าครับ สบาย ไม่เมื่อย นึกย้อนไปตอนเกีัยร์ธรรมดา โคตรเมื่อย รถติดนี่อย่าให้พูด ขึ้นลงทางชัน ในห้องรถติด เลี้ยงครัชอย่างสนุกแต่เมื่อยและลุ้นมาก 55+ คันต่อไป ยังไงก็เกียร์ออโต้ครับ

ผมเองไม่เคยใช้รถ Performance car ที่เป็น M/T เลยไม่รู้ถึงความมันส์ในการสับเกียร์ รถที่ผมใช้คือ Toyota Corolla รุ่นสุดท้ายก่อนไปอัลติส ดังนั้นเลยไม่อยากใช้แล้ว M/T
มีเกียร์อัตโนมัติที่ทำให้ชีวิตลำบากขึ้นมากคือ เกียร์cvt  jacto7  ที่ทั้งโง่มากๆครับ  ที่ต้องขับถนอมแบบยุ่งไม่ไต่ไรไม่ตอม  ต้องกดคันเล็กอย่ากดแบบบเค้นพละกำลังเกินไปเพราะ  จะทำให้เกียร์พังเร็ว  ซึ่งทำให้ข้อเท้าผมจะอักเสบเพราะควบคุมน้ำหนักเท้าครับ

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
เมื่อยแต่มันส์

ออฟไลน์ SM.

ถ้าอยู่ ตจว ที่รถไม่ติด ก็อาจจะพอไหวนะครับ

ออฟไลน์ Rungroth

• Newbie
  • *
คุณพ่อยังใช้ครับ Vigo 4x4 4 ประตูรองท้อบ
เป็นรถใช้งาน ใช้ขนของ เข้าไซต์งาน รถใส่ครัชซิ่งมา ใส่ตัวกดครัชนิ่มด้วย ก็ยังเหยียบอยู่ได้นะครับ
แต่ถ้าต้องเดินทางไกลหน่อยก็ใช้อีกคันที่เป็นออโตครับ หรือเข้าเมืองก็ออโตครับ 555 เมื่อยเหยียบบ่อย

ออฟไลน์ DolbyNR

• Jr. Member
  • **
รถที่ผมใช้บ่อยที่สุดทั้ง 2 คันเป็น M/T ทั้งคู่

อีกคันที่เป็น SUV เกียร์ออโต้ รู้สึกไม่คล่องตัวเอาซะเลย น่าเบื่อมากครับ 5555

ผมคิดว่าคุณ Turin อาจจะอารมณ์ขุ่นหน่อย ๆ อยู่แล้วก็เป็นได้ครับ

ถ้าปรับเบาะให้ดี และมีเพลงฟัง ก็น่าจะดีขึ้นนะครับ

ถูกใจ
  ...   เกียร์ออโต้ รู้สึกไม่คล่องตัวเอาซะเลย น่าเบื่อมาก   ......

รถติด 3 ชั่วโมง ปวดข้อเท้าขวาอย่างเดียว 5555

ออฟไลน์ mamaman

ถูกใจ
  ...   เกียร์ออโต้ รู้สึกไม่คล่องตัวเอาซะเลย น่าเบื่อมาก   ......

รถติด 3 ชั่วโมง ปวดข้อเท้าขวาอย่างเดียว 5555

แต่ พอเป็น MT
เราจะเมื่อยไป ทั้ง ขา ซ้าย และ ขวา รวมถึง แขน ซ้ายด้วย เลย 555