ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทางแก้ไขเรื่องไฟตัดหมอกLedหรือไฟตัดหมอกสีขาวครับ  (อ่าน 8369 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ช่วงต้นเที่ผ่านมา เอารถไปขึ้นภูทับเบิก ในช่วงยอดภู ตอนตี5กว่าๆ หมอกเยอะมาก รถไฟหน้าสีขาว เปิดไฟหน้า ไฟก็ฟุ้งกระทบหมอกจนขาวโพลนไปหมด พอเปิดไฟตัดหมอก ไฟตัดหมอกก็สีขาวอีก มองทางแทบไม่เห็นและไม่สว่างสักนิด จนต้องเปิดกระจกข้าง มองหาเส้นถนนเอาเอง เพื่อนๆพี่ๆมีไฟตัดหมอกอะไรแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ช่วงต้นเที่ผ่านมา เอารถไปขึ้นภูทับเบิก ในช่วงยอดภู ตอนตี5กว่าๆ หมอกเยอะมาก รถไฟหน้าสีขาว เปิดไฟหน้า ไฟก็ฟุ้งกระทบหมอกจนขาวโพลนไปหมด พอเปิดไฟตัดหมอก ไฟตัดหมอกก็สีขาวอีก มองทางแทบไม่เห็นและไม่สว่างสักนิด จนต้องเปิดกระจกข้าง มองหาเส้นถนนเอาเอง เพื่อนๆพี่ๆมีไฟตัดหมอกอะไรแนะนำไหมครับ
รถรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
ตอนเปิดไฟตัดหมอกได้ปิดไฟหน้าไหมครับ  เคยเจอหมอกหนา ๆ จริงๆ ก็ช่วยได้นิดหน่อย ต้องขับให้ช้า ๆ เลยครับ   (ถ้าอยากได้แสงสีเหลืองเอาสติกเกอร์ฟิล์มสีเหลืองมาติดได้ครับ แต่จะไม่สวยเท่านั้น)

ออฟไลน์ samaklen

เป็นธรรมดาของไฟหน้ารุ่นใหม่ๆ ครับ
โดยเฉพาะ led

ออฟไลน์ Ruksadindan

ว่าแต่ทำไมเขาไม่ผลิตให้ค่าสีมันเหลืองๆนะ ทั้งที่ LED มันคุมได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ akewizard

หาหลอด LED 4000K มาเปลี่ยนเอาก็ได้ครับถ้า DIY เป็นนะ.........

ผมเองใส่ไฟหน้า LED ยังอยากเปลี่ยนเป็นแสงส้มๆแบบ Halogen เลยครับ แต่ขั้วรถผมมันดันไม่ค่อยมีให้เลือกเลยใช้แสงขาวไปก่อน

ออฟไลน์ NoName__???

สติกเกอร์สีเหลือง จะช่วยได้ไหม มีใครลองแล้วบ้าง 8)

ออฟไลน์ chanphoto

ปัญหาใหญ่เลยล่ะ LED กะถนนดำๆเนี่ย คลานตามคันหน้าอย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมเดินทางเส้น กรุงเทพฯ - สระบุรี - ลพบุรี - เพชรบูรณ์(เขาค้อ รอบเมือง แยกทับเบิก หล่มเก่า) - ด่านซ้าย - ภูเรือ ผมเดินทางทุกๆ 2 อาทิตย์(อาทิตย์เว้นอาทิตย์)

ผมออกจากกรุงเทพฯ ช่วงเที่ยงตี 2  ถึงแถวเพชรบูรณ์ เขาค้อ ทับเบิก ช่วงเช้าๆ พอดี เจอหมอกเต็มๆ บางวันหนักบ้าง บางวันก็ธรรมดา

รถผมไฟหน้า HID โรงงาน(ประมาณ 5000-6000k) ตัดหมอกฮาโลเจน พอเปิดตัดหมอก ไฟหน้าจะไม่เปิดไฟสูง(ไฟหน้า auto)

ผมว่า มันก็พอไปได้นะครับ ขับช้าๆ ลงหน่อย หรือถ้ามองไม่เห็นจริงๆ ลองปิดไฟหน้า เปิดแค่ไฟหรี่+ตัดหมอก ดูครับ อาจจะดีกว่าเดิม เพราะเวลาไฟหน้าส่องโดนหมอก มันจะขาวขึ้นกระจก

.....ที่สำคัญ เส้นนี้ มีจักรยาน ชอบมาปั่นเช้าๆ ช่วง ตี 5 ถึง 7 โมงเช้า ถ้าคุณมองไม่เห็น ผมว่าอันตรายครับ อาจจะต้องหาไฟตัดหมอกเหลืองๆ มาใส่แทน ถ้าจำเป็นต้องเดินทางเส้นนี้บ่อย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เอาไปหุ้มสติ๊กเกอร์สีเหลืองครับ

เอ็กเทรลครับ

ตอนเปิดไฟตัดหมอกได้ปิดไฟหน้าไหมครับ  เคยเจอหมอกหนา ๆ จริงๆ ก็ช่วยได้นิดหน่อย ต้องขับให้ช้า ๆ เลยครับ   (ถ้าอยากได้แสงสีเหลืองเอาสติกเกอร์ฟิล์มสีเหลืองมาติดได้ครับ แต่จะไม่สวยเท่านั้น)
ได้ลองปิดไฟหน้าครับ แต่พบว่ายิ่งมองไม่เห็นครับ ไฟตัดหมอกมันค่อนข้างมืดครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
หาหลอดเหลืองใส่ตัดหมอกครับ ช่วยได้เยอะทีเดียว

รถผมตัดหมอกก็สีเหลือง   ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....LED มีหลอดสีเหลือง spotlight ตัดหมอก มีขายครบทุกรุ่นรถ ถอดหลอดเดิม เป็น ตย. จะได้ตรงรุ่น เข้าไปชั้นล่างคลองถมพลาซ่า มีสว่างกลาง/สว่างมาก ราคาต่างกันเยอะ ไปซื้อเองเลยครับ :-X

ออฟไลน์ Tien.W

ก่อนอื่น ต้องบอกว่า ตัดหมอก ไม่ได้ช่วย ให้คุณมองเห็นทางนะครับ แต่มันช่วยให้ คันอื่น มองเห็น คุณ ครับ

ตัดหมอก น่าจะเป็น Halogen ธรรมดา เอาราคาไม่แพงก็ของ Bosch All Weather ออกเหลือง ครับ ราคาราวๆ 400 บาท (เบอร์ H11) ผมใส่ใน Pulsar อยู่ครับ

แต่ถ้าจะเอาเหลืองจัดๆ จะมี Osram Fog Braker น่าจะพันกว่าครับ

ปล. เช็คเบอร์หลอดชัวร์ๆนะครับ Pulsar ผม เบอร์จริงๆ คือ H8 ผมซื้อ H11 มา ใส่แทบตาย ใส่ไม่เข้า เอามาวางเทียบกัน ถึงรู้ว่า เขี้ยว H11 มันยาวกว่านิดนึง เลยเอาคีมตัดออก เรียบร้อย

ปกติ รถยี่ห้อเดียวกัน ตัดหมอก มันจะใช้ร่วมกันหลายๆรุ่น น่ะครับ

ออฟไลน์ Newhang

รถผมหุ้มสีเหลือง ด้วยความที่มันเป็นเหมือนโปรเจกเตอร์อยู่แล้ว ดูไม่น่าเกลียด
ส่วนการใช้งานจริงไม่เคยลองใช้เพราะไม่ได้เปิดเลย

ผมถือว่า เราไม่เห็นเค้า แต่เค้าเห็นเราก็คุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ samaklen

ว่าแต่ทำไมเขาไม่ผลิตให้ค่าสีมันเหลืองๆนะ ทั้งที่ LED มันคุมได้อยู่แล้ว
ถ้า warmwhite ค่า lm ลดลงหน่อยครับ
สวนทางกับหลอดไส้กับ xenon เลย

ออฟไลน์ Rocket_yuta

• Newbie
  • *
เอ็กเทรลครับ
X-TRAIL ไฟตัดหมอก เป็นหลอดฮาโลเจนสีเหลืองแล้วครับ
ผมก็ใช้ X-TRAIL MC ครับ พบว่าระดับไฟตัดหมอกจากโรงงาน ตั้งมาไม่เท่ากันทั้งซ้าย-ขวา
ทั้งระดับยังต่ำกว่าที่ควร จึงตั้งให้สูงขึ้น และระดับซ้าย-ขวาเท่ากันครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ที่ 11garage เค้าพึ่งมีไฟตัดหมอกแบบเลือกปรับสีเองได้ 3สี (เหลืองอำพัน/เหลือฮาโลเจน/ขาวled)​ ในหลอดเดียวออกมาเองครับ

ออฟไลน์ ho-mannie

นึกถึง piaa เลยครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
หาหลอดไฟตัดหมอก LED 3000K ใส่เลยครับ ผมใส่ละเหลืองดีจังแต่อาจจะต้องหา power resistor มาต่อขนานด้วยถ้ารถมันขี้ฟ้องครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ไฟสีส้ม ตัดหมอกเดิม ๆ ตัดหมอกดีนะครับ
หากอยากได้แสงขวาหน่อยก็ ฮาโลเจน 3500-4000 k ครับ

ผมเปลี่ยนเป็น led ไม่ได้เรื่องเลย  :P

ออฟไลน์ toonze

ผมก็ไม่เข้าใจทำไมรถรุ่นใหม่ๆ ใช้ไฟ LED ค่าแสง 6000k ออกขาว  ไม่ใช้ 4500-5000k  จะออกเหลืองหน่อย