ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเพิ่งทราบครับว่ามีคนขับเกียร์ออโต้แบบ2ขา บนท้องถนน  (อ่าน 12381 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
ปล.เท่าที่ดู comment ใต้คลิป 
ปล.2 คนที่ขับ2เท้าไม่น่าจะได้ใบขับขี่นะครับ

ปล. มีเหตุผล จากบางเว็ปได้บอกเหตุผลที่ไม่ควรเพราะ

"ขาซ้ายเอาไว้ยันที่แป้นตรงพื้นรถว่างๆ เวลาเบรคแรงๆ ตัวจะได้ไม่ไหลออกจากเบาะ ถ้าใช้เท้าซ้ายมาเหยียบเบรค ผลลัพธ์คือ สองแรงบวกคือ 1. แรงจากขาคนขับ 2. แรงยันจากขาซ้ายนั่นล่ะ ที่จะยันตัวไม่ให้หัวทิ่มจากการชะลอความเร็วของรถ

ทีนี้ เมื่อสองแรงมาบวกกัน ก็กลายเป็นการเหยียบเบรคที่คอนโทรลได้ลำบาก และจะกลายเป็นการเหยียบเบรคแบบแรงอย่างไม่ได้ตั้งใจ มีโอกาสล้อล้อกและเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย โดยเฉพาะรถที่เป็นเบาะหนัง จะลื่นมากกว่าเบาะผ้า...
สรุปก็คือรถเกียรืออโต ห้ามใช้เท้าซ้ายเหยียบเบรคเป็นอันขาด เท้าซ้ายเอาไว้ยันตัวเองให้อยู่กับที่นั่งเมื่อเบรคโดยใช้เท้าขวา
ใช้เท้าซ้ายเหยียบเบรค อันตรายมากๆ เพราะไม่มีขาไหนยันน้ำหนักตัวเองไว้กับเบาะ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2019, 20:27:03 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมขับสองเท้านะครับ เริ่มมาจาก Go kart นั่นแหละครับ   8) 8) 

มันยังไงหว่าที่ไม่ควรได้ใบขับขี่  ถ้าคนขับสองเท้า เกิดตกใจกดมันทั้งคันเร่งกับเบรครึกดเต็มเท้าคู่ตั้งแต่รถเริ่มเคลื่อนยังไงรถก็ไม่เคลื่อนนะครับแรงเบรคเยอะกว่า

ส่วนพวกตกใจง่ายแล้วขับเท้าเดียวเกิดผิดขึ้นมาพุ่งก็พุ่งเลยนะครับ รถปัจจุบันหลายรุ่นที่เป็นระบบคันเร่งไฟฟ้า ถ้ากดพร้อมกันตัดกำลังคันเร่งครับ 

http://www.headlightmag.com/first-impression-mclaren-720s/
รถสปอร์ตบางรุ่นบังคับให้คุณใช้เท้าซ้ายเบรคนะครับ ถ้างั้นไม่ควรผลิตขายนะว่าไหม    :( :( :(

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
มันขึ้นอยู่กับการฝึกและความถนัด มันคงไปบังคับใครไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ akewizard

หลักการที่โรงเรียนสอนขับรถทั่วไป คือให้ใช้เท้าข้างเดียวเหยียบเบรคสลับกับคันเร่ง จะได้ไม่ไปเหยียบพร้อมกันเวลาตกใจ
ปกติผมก็ยึดหลักตามนี้ครับ ออกแนวขับสบายด้วยซ้ำเพราะขาอีกข้างก็วางไว้เฉยๆ

ส่วนคนที่ชำนาญแล้วจะใช้การเหยียบเบรคเท้านึง เหยียบคันเร่งข้างนึง อันนี้ผมไม่ได้มองว่าเป็นเรื่องร้ายแรงอะไร แต่ต้องมั่นใจว่าชำนาญจริงๆแล้วไม่เคยพลาดเหยียบผิดนะคับ

ออฟไลน์ whoami

ถ้าตัดเรื่องความปลอดภัยออก

การจับสองเท้านี่ ไม่เมื่อยเท้าซ้ายแย่หรอครับ ตำแหน่งเท้าซ้ายมันควรจะวางนิ่งๆตรงที่พักเท้าซ้ายสบายๆ

ย้ายเท้าซ้ายมาตรงกลางที่เป็นเบรก ยิ่งถ้ารถเคลื่อนๆหยุดๆ เมื่อยตายเลย

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
จารย์อั๋น ก็ขับ 2 เท้าครับ ขึ้นอยู่กับการฝึกฝนและประสบการณ์มากกว่า

ออฟไลน์ KT7

• **
    • www.bansdivingresortkohtao.com
ผมเคยไปลอง รถ C-HR เชิงสะพานพระราม5
เซลมีแอบหัวเราะ เพราะเราใช้ 2 เท้าขับ ...
ผมเงียบ จนส่งรถและไม่คุยอะไรเลย

มันเป็นเรื่องส่วนบุคคล ใครชอบแบบไหน ถนัดแบบไหน
ขอแค่ไม่ประมาทกับการขับรถ ก็พอ

ถ้าตัดเรื่องความปลอดภัยออก

การจับสองเท้านี่ ไม่เมื่อยเท้าซ้ายแย่หรอครับ ตำแหน่งเท้าซ้ายมันควรจะวางนิ่งๆตรงที่พักเท้าซ้ายสบายๆ

ย้ายเท้าซ้ายมาตรงกลางที่เป็นเบรก ยิ่งถ้ารถเคลื่อนๆหยุดๆ เมื่อยตายเลย

ผมเองไม่เมื่อยนะ เบรคๆเร่งๆเท้าเดียว หมุนข้อเท้าไปๆมาๆ  ผมว่าปวดกว่าอีกนะ

เวลาขับทางไกล วางเฉยๆที่เบรคนั่นแหละครับแบบเกร็งไว้นิดนึงไม่ให้มีแรงกด ผมว่าเท้าขวาที่คอยกดคันเร่งเนี่ยเมื่อยกว่าอีกเช่นกัน   แต่มาตราฐานผมคือขับ MT มนเมืองรถติดๆสบายๆนะครับไม่เคยเมื่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2019, 11:07:40 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society

ออฟไลน์ zapdos191

ผมขับเท้าเดียวครับ เพราะด้วยความชินจากเกียร์ธรรมดาสมัยก่อน ซ้ายเหยียบคลัชเท่านั้น ขวาไว้เบรคกับคันเร่ง

ตั้งแต่ทุกคนสอนผมขับรถมาก็ด้วยหลักแบบนี้นะครับ เคยลองขับสองเท้าแล้วไม่ชินอย่างแรง
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ samaklen

ทักษะของแรลลี่เลย
ใช้เท้าซ้ายเบรคนี่

ออฟไลน์ tsubasa

OMG
คนขับแบบสองเท้าได้นี่ทักษะเก่งมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ Poblak

• Newbie
  • *
 ผมขับสองเท้าครับ เหตุผล เพราะผมถนัดเท้าซ้าย ผมเลยรู้สึกมั่นใจมากกว่า เวลาใช้เท้าซ้ายเหยียบเบรคครับ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

การที่ตนเองทำไม่ได้หรือไม่ถนัดแล้วไปตัดสินว่ามันไม่ดีเนี่ย .... :-\

ออฟไลน์ dekdemo

หมายถึง ไฟเบรคท้ายติดทั้งๆที่รถวิ่งความเร็วปกติหรือเปล่าครับ? ต่างจังหวัดผมก็เคยเห็นอยู่ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

คงสนุกดี
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ หมูป่า

• **
ถ้ารถติดหนัก อย่างไฮเวย์ออก ตจว ช่วงปีใหม่นี่มันวิ่งๆหยุดๆเกิน 30 กม จะเมื่อยเท้าขวามาก เลยต้องเอาเท้าซ้ายมาสลับมั่ง เหยียบทั้งเบรกทั้งคันเร่ง แป้นคันเร่งมันไกลเท้าซ้ายหน่อยแต่ดีกว่าเกร็งเท้าขวาตลอด 30 กม.

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าไปเจอรถที่แป้นเบรคเยื้อง ๆ ไปขวาหน่อย คนขับ 2 เท้าจะลำบากครับ

มีอย่างนึงที่ผมไม่เข้าใจ?

คนถนัดมือซ้าย จะถนัดเท้าซ้ายด้วยหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ Sympho

คนที่ขับ 2 เท้า เวลาขับเกียร์ธรรมดา ขับยังไงครับ

ตัดเรื่องในสนามแข่งออกไป ขับบนถนนคงไม่ต้องดันผ้าเบรก หรือ เบรกให้ลึก เบรกที่เช็คพอยท์อะไรแบบนั้น

ผมมองว่าควรขับเท้าเดียว จะเร่งต้องไม่เบรก ถ้าจะเบรกก็ต้องไม่เร่ง มันเป็น Logic ที่เหมาะสมดีอยู่แล้ว

ปล.ผมก็ขับได้ถ้าจำเป็น เคยขับรถเก่า รอบเดินเบามีปัญหา ต้องเลี้ยงรอบ แต่ขับรถปกติเท้าเดียวเท่านั้น

ถ้าไปเจอรถที่แป้นเบรคเยื้อง ๆ ไปขวาหน่อย คนขับ 2 เท้าจะลำบากครับ

มีอย่างนึงที่ผมไม่เข้าใจ?

คนถนัดมือซ้าย จะถนัดเท้าซ้ายด้วยหรือเปล่าครับ?

VIOS ผมว่าใช้เท้าซ้ายลำบากครับ       

มือใช้ทุกอย่างสลับกันได้ยกเว้นเขียน

คนที่ขับ 2 เท้า เวลาขับเกียร์ธรรมดา ขับยังไงครับ

ตัดเรื่องในสนามแข่งออกไป ขับบนถนนคงไม่ต้องดันผ้าเบรก หรือ เบรกให้ลึก เบรกที่เช็คพอยท์อะไรแบบนั้น

ผมมองว่าควรขับเท้าเดียว จะเร่งต้องไม่เบรก ถ้าจะเบรกก็ต้องไม่เร่ง มันเป็น Logic ที่เหมาะสมดีอยู่แล้ว

ปล.ผมก็ขับได้ถ้าจำเป็น เคยขับรถเก่า รอบเดินเบามีปัญหา ต้องเลี้ยงรอบ แต่ขับรถปกติเท้าเดียวเท่านั้น

ก็ขับปกติครับซ้ายครัชต์ ขวา คันเร่ง+เบรค  ขับ MT มาเปลี่ยน AT มันก็ไม่งงนะครับ คนละคัน

แต่ถ้าถามว่าขับแบบเท้าซ้ายเบรคใน MT ได้ไหมก็ได้ครับไม่เคยงงไม่หลง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2019, 13:03:34 โดย Weetting »

ออฟไลน์ Ip Man

• Newbie
  • *
ผมเนี่ยครับคนหนึ่งขับรถสองขามาตลอดทั้งเกียร์ออโต้เกียร์ธรรมดาขับมาประมาณ 20 ปีได้โดยเริ่มจากหัดขับเกียร์ธรรมดาก่อนแล้วมาออโต้หัดขับรถด้วยตัวเองนะพี่สาวเป็นคนสอนแค่บอกว่าต้องทำยังไงแล้วขับเลยประมาณครึ่งชั่วโมงขับวนแถวหมู่บ้านได้ผมอยู่ต่างจังหวัดนะแล้วมาต่อเกียร์ออโต้ขับเองโดยไม่รู้ว่าออโต้ต้องขับขาขวาขาเดียวมารู้ตอนหลังจากขับมาเป็นสิบปีแล้ว เคยลองพยายามเปลี่ยนนะครับสำหรับเกียร์ออโต้โดยขับขาขวาขาเดียวปรากฎว่าหัวทิ่มครับขาขวาชั่งน้ำหนักเบรคไม่ได้ปัญหามันอยู่ที่ตอนเบรคปกติเวลาเบรคก่อนที่รถจะหยุดสนิทผมจะปล่อยเบรคตอนท้ายนิดนึงจังหวะมันต้องพอดีกันรถมันจะเหมือนถูกดูดให้หยุดลงโดยที่ไม่กระตุกเลยและเวลาเบรคผมจะชั่งน้ำหนักเบรคละเอียดมากเพราะคนนั่งรถผมส่วนมากเป็นคนแก่ซึ่งขาขวาผมทำไม่ได้ครับทั้งๆที่ผมถนัดขวานะเคยตกใจเบรคฉุกเฉินอยู่ 3-4 ครั้งขาซ้ายเหยียบเบรคอย่างเดียวโดยอัตโนมัติโดยที่ขาขวาไม่กระดิกเลยสำหรับผมคงไม่คิดเปลี่ยนแล้วเพราะแบบเดิมน่าจะปลอดภัยกว่า คิดว่าคงเหมือนเราล้างก้นด้วยมือซ้ายนั่นแหละครับถึงแม้เราถนัดขวาแต่ใช้มือซ้ายล้างมาทั้งชีวิตยังไงมันก็ไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ kritorm

• Newbie
  • *
ว่าด้วยประเด็นนี้ ผมไม่ค่อยเห็นด้วยในการใช้เท้าซ้ายในสถานะการณ์ปกตินะครับ

- ถ้าใช้เท้าซ้าย แล้วมีการควบคุมที่ดี ไม่ทำให้ผู้ร่วมเส้นทางสับสนก็โอเคครับ เช่นเคยเห็นบางคนเอาเท้าซ้ายวางแตะบนแป้นเบรคตลอด และอาจจะทำให้ไฟเบรคติดตลอด หรือติดในบางจังหวะที่ไม่ได้เบรคจริง แบบนี้ควรเปลี่ยนพฤติกรรมครับ

- เช่นเดียวกันกับกรณีด้านบนถ้าเป็นรถรุ่นใหม่ๆ แล้วสัญญาณไฟเบรคทำงานขณะใช้คันเร่ง กล่องก็จะตัดการทำงานของคันเร่ง แล้วไปโทษว่ารถมีปัญหา-วูบเองโดยที่ไม่รู้ว่าเกิดจากพฤติกรรมตัวเอง

ส่วนตัวถนัดมือซ้าย แล้วก็ถนัดเท้าซ้ายครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
จะขับเท้าเดียวหรือสองเท้าก็ได้หมด
แต่อย่าให้ไฟเบรคติดถี่ๆ หรือติดยาวขณะที่รถยังเร่งอยู่
ผมขอแค่นี้แหล่ะ มันรำคาญญญญญญญญญญ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SRY

ผมก็เคยขับโฟล์คลิฟท์แบบสองเท้านะครับ ตกใจก็ไม่เคยมีปัญหา
แต่พอมาขับรถ ก็ขับเท้าเดียว ยังไงก็ได้ ถ้ามีสติ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
สำหรับผม ถ้าไม่เร่ง เท้าจะไม่ว่างทาบที่คันเร่งเด็ดขาด

จากเหตุการณ์ near miss ที่เคยเจอมาต่างๆ
ช่วงปล่อยไหล เท้าจะวางทาบที่เบรคไว้ตลอดเวลา
มันช่วยให้เราไม่สับสนในบางเหตุการณ์
คือกดเท้าไปเบรคแน่ๆ ไม่ต้องมานึกว่าเท้าไหน

ออฟไลน์ Ip Man

• Newbie
  • *
ว่าด้วยประเด็นนี้ ผมไม่ค่อยเห็นด้วยในการใช้เท้าซ้ายในสถานะการณ์ปกตินะครับ

- ถ้าใช้เท้าซ้าย แล้วมีการควบคุมที่ดี ไม่ทำให้ผู้ร่วมเส้นทางสับสนก็โอเคครับ เช่นเคยเห็นบางคนเอาเท้าซ้ายวางแตะบนแป้นเบรคตลอด และอาจจะทำให้ไฟเบรคติดตลอด หรือติดในบางจังหวะที่ไม่ได้เบรคจริง แบบนี้ควรเปลี่ยนพฤติกรรมครับ

- เช่นเดียวกันกับกรณีด้านบนถ้าเป็นรถรุ่นใหม่ๆ แล้วสัญญาณไฟเบรคทำงานขณะใช้คันเร่ง กล่องก็จะตัดการทำงานของคันเร่ง แล้วไปโทษว่ารถมีปัญหา-วูบเองโดยที่ไม่รู้ว่าเกิดจากพฤติกรรมตัวเอง

ส่วนตัวถนัดมือซ้าย แล้วก็ถนัดเท้าซ้ายครับ

เท้าซ้ายผมไม่เคยวางไว้บนแป้นเบรคเลยปล่อยไว้สบายๆจะเหยียบเบรคต่อเมื่อจะใช้เท่านั้นครับ คือตั้งแต่วันแรกที่ผมขับรถเกียร์โต้จนถึงทุกวันนี้ขับแบบนี้มาตลอดผมขับรถเป็นครั้งแรกตั้งแต่ม.4 จนทุกวันนี้ใกล้จะ 40 แล้วคงเปลี่ยนไม่ได้แล้ว แต่ที่แปลกเลยเกียร์ธรรมดาผมกลับใช้เท้าขวาเหยียบเบรคแล้วชั่งน้ำหนักเบรคได้นะแต่เกียร์ออโต้ทำไม่ได้แปลกดีอาจเป็นเพราะเกียร์ธรรมดาเวลาจะเหยียบเบรคผมจะใช้ขาซ้ายวางอยู่บนคลัทซ์อาจจะเหยียบหรือไม่เหยียบคลัทซ์ขึ้นอยู่กับจังหวะของรถแล้วถึงใช้ขาขวาเหยียบเบรคคือคิดว่าถ้าขาขวาผมจะเหยียบเบรคได้ขาซ้าต้องมีอะไรให้เหยียบมั้งคิดว่างั้นนะ

ออฟไลน์ bodin

ผมก็สองเท้า(แต่ทีละข้าง)ครับเวลาขวาเมื่อยมากๆก็ใช้ซ้ายแทนได้

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ผมเคยทำตอนรถติดหนักมาก จนปวดน่องขวา ถึงกับต้องใช้เท้าซ้ายมาช่วยเหยียบเบรค

ออฟไลน์ arte

ก่อนหน้าขับ auto สอง ขา มันส์ดี แล้วก็มาขับ manual  ไม่ไม่มีอะไรมาก แต่แรกๆมักจะรู้สึกว่าครัชเป็นเบรคทำไมเหยียบเบรคแล้วรถไม่หยุด แต่จริงๆแล้วเหยียบ ครัช ต่างหาก พอกลับมาขับ auto 2 ขา อีกครังเล่นเอา หัวทิ่มเลย เพราะคิดว่าเบรคเป็นครัช แต่ ถ้าตั้งสติได้สัหพักก็ชินแล้ว

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
แค่คิดก็รู้สึก ขับยากแล้ว 
เคยขับโกคาท เบรคมันห่างเลยโอเค  8)

ออฟไลน์ Altima

ขนาดตอนผมไปแข่ง Supra challenge ที่ Toyota Live space ผมยังใช้แค่เท้าเดียวเลย ขนาดขับรถให้เร็วที่สุดในสนาม nurburgring ยังรู้สึกว่าใช้ 2 เท้าไม่ได้ช่วยอะไรเลย