ผู้เขียน หัวข้อ: สาวขับเก๋ง เข้าเกียร์ออโต้ผิด พุ่งชนคนเดินถนนล้ม ตกใจเข้าเกียร์ถอยทับร่างซ้ำ  (อ่าน 10632 ครั้ง)

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
ผมสอนแม่บ้านเสมอว่า ถ้ารถจอดอยู่ แล้วจะเปลี่ยนเกียร์ ไม่ว่าจะเข้าเกียร์ไหนก็ตาม ให้เหยียบเบรกไว้ก่อน แล้วถึงเปลี่ยนเกียร์

จากนั้นค่อยๆยกเท้าออกจากเบรก เพื่อดูว่ารถของเราเคลื่อนที่ไปในทิศทางที่เราต้องการหรือไม่ ถ้าใช่ค่อยเติมคันเร่ง ถ้าไม่ใช่ก็ให้กดเบรกเพื่อหยุดรถ

ฝึกให้เป็นนิสัย มันจะติดตัวเราไปตลอด

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ตอนหัดขับรถเกียร์ออโต้ใหม่ๆเคยใช้2เท้านะครับเพราะติดนิสัยจากเกียร์ธรรมดา  แต่ลองขับจนชินแล้ว มาพิจารณาการใช้สองเท้าแบบนี้อันตรายมีสิทธิ์พลาดมากจึงใช้แค่เท้าขวาอย่างเดียวทั้งเบรคและคันเร่ง  แต่ทั้งนี้เวลาเข้าเกียร์ทุกครั้งผมจะเหยียบเบรคกันรถพุ่งและต้องดูว่าเข้าตำแหน่งเกียร์ได้ถูกต้องมั้ยครับ  อีกทั้งเวลาออกตัวหากไม่ใช่ขับรถออกตัวจากไฟแดงจะไม่เหยียบคันเร่งเป็นอันขาด  เพราะเคยเห็นข่าวเข้าเกียร์ผิดหรือรถพุ่งบ่อยๆครับ

สงสัยนิดนึงครับว่า  ทำไมคนขับเกียร์กระปุก  พอไปขับออโต้  ทำไมต้องเอาเท้าซ้ายที่เคยเหยียบคลัทไปเหยียบเบรค  อ้างเคยชิน   ชินยังไง  ในเมื่อเดิมซ้ายเหยียบคลัท  ขวาเหยียบคันเร่งและเบรค

พอมาขับออโต้  ขาไหนเคยทำอะไรก็ทำอย่างนั้นสิ

ไม่มีคลัทให้เหยียบก็ไม่ต้องเหยียบ

ไม่เหนจะยากเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ก็เข้าใจนะครับ บางทีคุมสติไม่อยู่ อาจเป็นแบบนั้นได้  :-\

ออฟไลน์ CHANOM

ผมสอนแม่บ้านเสมอว่า ถ้ารถจอดอยู่ แล้วจะเปลี่ยนเกียร์ ไม่ว่าจะเข้าเกียร์ไหนก็ตาม ให้เหยียบเบรกไว้ก่อน แล้วถึงเปลี่ยนเกียร์

จากนั้นค่อยๆยกเท้าออกจากเบรก เพื่อดูว่ารถของเราเคลื่อนที่ไปในทิศทางที่เราต้องการหรือไม่ ถ้าใช่ค่อยเติมคันเร่ง ถ้าไม่ใช่ก็ให้กดเบรกเพื่อหยุดรถ

ฝึกให้เป็นนิสัย มันจะติดตัวเราไปตลอด

ส่วนตัวแล้วก็ทำแบบนี้นะคะ ไม่กล้าเหยียบคันเร่ง จนกว่าจะมั่นใจว่ารถไปในทิศทางที่เราต้องการไปแล้ว

.
.

ส่วนเรื่องปฏิกิริยาตอนตกใจแล้ว เรื่องนี้ไม่กล้าคอมเมนท์เลยค่ะ
ตัวเราเองเมื่อเดือนก่อน ก็ถอยรถชนกำแพง ตกใจเลยปล่อยเบรค สรุปรถไถกำแพงไปทั้งแถบเหมือนกัน โชคดีว่าไม่มีใครเป็นอะไร

ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยนะคะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ deertesla

ตอนหัดขับรถเกียร์ออโต้ใหม่ๆเคยใช้2เท้านะครับเพราะติดนิสัยจากเกียร์ธรรมดา  แต่ลองขับจนชินแล้ว มาพิจารณาการใช้สองเท้าแบบนี้อันตรายมีสิทธิ์พลาดมากจึงใช้แค่เท้าขวาอย่างเดียวทั้งเบรคและคันเร่ง  แต่ทั้งนี้เวลาเข้าเกียร์ทุกครั้งผมจะเหยียบเบรคกันรถพุ่งและต้องดูว่าเข้าตำแหน่งเกียร์ได้ถูกต้องมั้ยครับ  อีกทั้งเวลาออกตัวหากไม่ใช่ขับรถออกตัวจากไฟแดงจะไม่เหยียบคันเร่งเป็นอันขาด  เพราะเคยเห็นข่าวเข้าเกียร์ผิดหรือรถพุ่งบ่อยๆครับ

สงสัยนิดนึงครับว่า  ทำไมคนขับเกียร์กระปุก  พอไปขับออโต้  ทำไมต้องเอาเท้าซ้ายที่เคยเหยียบคลัทไปเหยียบเบรค  อ้างเคยชิน   ชินยังไง  ในเมื่อเดิมซ้ายเหยียบคลัท  ขวาเหยียบคันเร่งและเบรค

พอมาขับออโต้  ขาไหนเคยทำอะไรก็ทำอย่างนั้นสิ

ไม่มีคลัทให้เหยียบก็ไม่ต้องเหยียบ

ก็คนไม่เหมือนกันนะครับ  ที่ใช้เท้าซ้ายเหยียบเบรคเพราะมันยังไม่ชิน  เท้ายังว่างไม่รู้จปฝแบ่งหน้าที่กันยังไงมันต้องใช้เวลาปรับตัว

ออฟไลน์ Cortana

• Jr. Member
  • **

ก็คนไม่เหมือนกันนะครับ  ที่ใช้เท้าซ้ายเหยียบเบรคเพราะมันยังไม่ชิน  เท้ายังว่างไม่รู้จปฝแบ่งหน้าที่กันยังไงมันต้องใช้เวลาปรับตัว

หูย ทำได้ไง แม้แต่ผมจากกระปุกมาออโต้ สิ่งที่พลาดบ่อยๆ คือ เท้าซ้ายมักจะเผลอไปกระแทกเบรกหัวทิ่ม ตอนเปลี่ยนแรกๆ ต้องเก็บขาซ้ายเลย มาพับขัดสมาธิวางบนเบาะ ก็วางไว้หลังขาขวา เก็บขาซ้ายเลย

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

• Full Member
ทำไมไม่มีกฎหมายบังคับให้ผู้ผลิตรถทุกคันติดตั้งระบบป้องกันการชนอัตโนมัติเป็นอุปกรณ์มาตรฐานไปเลยเนาะ เรื่องแบบนี้น่าจะลดลงไปได้เยอะเลยครับ กระจกไฟฟ้าคู่หลังของรถซีดานยังสำคัญน้อยกว่าอีก แลกกับระบบนี้พอได้มั๊ยครับ