ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเพิ่งทราบครับว่ามีคนขับเกียร์ออโต้แบบ2ขา บนท้องถนน  (อ่าน 12201 ครั้ง)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
....... คิดว่าคงเหมือนเราล้างก้นด้วยมือซ้ายนั่นแหละครับถึงแม้เราถนัดขวาแต่ใช้มือซ้ายล้างมาทั้งชีวิตยังไงมันก็ไม่เหมือนกัน

เดี๋ยวจะกลายเป็นเปิดประเด็นใหม่ว่าใช้มือซ้ายหรือหรือขวาล้าง....(ฮา)

ออฟไลน์ Sakutaro

อย่าด่วนตัดสินครับ ขึ้นกับความถนัด ผมเริ่มจากแมนวล จนมาออโต้ระบบต่างๆ ขับสองเท้ามาตลอด ขวาคันเร่ง ซ้ายเบรค
ไม่เคยมีปัญหา และผมมั่นใจว่าเป็นคนที่ขับรถดี ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนมาตลอด
ไปสอบใบขับขี่ใบแรก ก็ใช้ tfr เกียร์กระปุก พวงมาลัยธรรมดาไม่มีเพาเวอร์ ผ่านสบายครับ คันอื่นเก๋งเกียร์ออโต้ถอยเข้าซองยังไม่ผ่านเลย
ปล.ผมขับมอไซค์วิบากเล่นในป่า มือซ้ายคุมครัช เท้าซ้ายเชนเกียร์ เท้าขวาเบรคหลัง มือซ้ายเบรคหน้า ทำทั้งหมดในเวลาเดียวกันยังได้เลย

ออฟไลน์ laempiab

นาทีที่ 3:37 ครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
ผมขับ สองเท้ามาเกินยี่สิบปีละครับ
ไม่ได้มีปัญหาอะไร เคยเท้าขวาเจ็บใช้เท้าซ้ายเหยียบคันเร่งกับเบรคได้

คือคนที่เคยทำคุ้นเคยมันไม่เหนจะเปนอะไรเลยครับ
เรื่องธรรมดา

ออฟไลน์ Minidog

• Full Member
ผมขับทั้ง2ขาและขาเดียวแล้วแต่ระยะห่างระหว่างคันเร่งกับเบลคของแต่ล่ะคัน

ออฟไลน์ Seatar

ผมก็ขับ2เท้า มันติดมาจากการขับเกียร์กระปุกครับที่เท้าซ้ายต้องคอยเหยียยครัชเพื่อเปลี่ยนเกียร์บ่อยๆ พอมาขับออโต้แล้วต้องวางเท้าซ้ายนิ่งๆ มันเหมือนอะไรขาดหายไป ใช้แต่เท้าขวากลายเป็นขับไม่ถนัด เกร็งจนเมื่อยขาขวา และกะระยะเบรคระยะเร่งผิดเพี้ยนไปหมด
ปล. ผมเคยเหยียบเบรคจนABSทำงานอยู่2ครั้ง ที่ความเร็ว60km/hourกับ90km/hr แต่ตัวผมก็ไม่ไหลไปข้างหน้าและรถที่ใช้เป็นเบาะหนังด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ตอนไปเรียนขับ Off-road อาจารย์ก็สอนขับ 2 เท้าครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ kiwiwi

เป็นแหล่งที่ให้ความรู้ พูดคุยแลกเปลี่ยน และดราม่าเรื่องรถ การจราจร และอุบัติเหตุ

สมาชิกในนี้ก็ชอบรถกันทุกคน ชอบขับรถ และ anti การขับเร็ว

แต่เรื่องที่ควรทำให็ถูกต้อง กลับไม่ทำ แถมยอมรับกันว่าตัวเองทำ

ผมถามหน่อยว่าถ้ามันเป็นสิ่งที่ถูกต้องจริงๆ รถเกียร์ออโต้มันจะทำที่พักเท้าซ้ายมาให้เพื่อ???

แถมชุดแต่งก็มีแป้นที่พักเท้ามาให้ด้วย เพื่อ???

ออฟไลน์ redsun

ปัจจุบันคนเก่ง คนทำได้เยอะมาก
ในทุกๆเรื่องเลยครับ (ไม่เฉพาะแต่เรื่องขับ 2 เท้า)

ปล.
หลายปีก่อนเคยเห็นคลิป แมคคินเนน ใช้เทคนิคนี้
ขับรถแข่งแรงๆ ทอร์คมหาศาล ถนนแคบๆ คดเคี้ยว
หิมะสองข้างทาง รถพร้อมจะหลุดได้ตลอดเวลา
ขับได้แรงมากๆครับ ระดับโลกจริงๆ

ออฟไลน์ Turin

เบรคเท้าซ้าย เป็น เทคนิคขับขั้นสูงสำหรับนักแข่งรถ รวมถึงพวก off-road ครับ โดยทำเพื่อการควบคุมกำลังและการถ่ายเทน้ำหนักที่เหมาะสมเป็นสำคัญ

บนถนนทั่วไป แทบไม่มีความจำเป็นเลย (ยกเว้นรถติดจัดแล้วเมื่อย หรือ ขับยาวๆแล้วลงแอ่งน้ำต้องการรีดน้ำออกจากผ้าเบรคและจานเบรค)

ปล. เชื่อว่าจังหวะฉุกเฉิน ขับ 2 เท้า ส่วนใหญ่น่าจะ react ได้ช้ากว่าขับเท้าเดียวเพราะคนส่วนใหญ่แบ่งการทำงานร่างกายซีกซ้าย-ขวาได้ไม่ดีนัก
ปล2. ที่ควรหัดให้เป็นนิสัยคือเหมือนเม้นต์บนๆ คือ 1. ก่อนเข้าเกียร์เหยียบเบรคเสมอ เข้าเกียร์แล้วยกเท้าจากเบรค อย่าเพิ่งกดคันเร่งดูทิศทางไหลของรถก่อน แล้วจึงค่อย"เติม" (ไม่ใช่"ตอก")คันเร่ง 2. จังหวะไม่มั่นใจยกเท้าจากคันเร่งแล้ววางรอ (แต่ยังไม่กดให้ไฟเบรคขึ้น) ไว้ที่แป้นเบรคเลย อย่ายกคันเร่งแล้ววางเท้าไว้ที่คันเร่ง

ออฟไลน์ CarameLon

เคยลองและสงสัยเหมือนกันว่าทำได้จริงหรือไม่
พอดีทำเองแล้วต้นขาใหญ่หนีบไข่หำปวดเลยต้องล้มเลิกไป  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ apinui

นักแข่งรถเค้าก็ขับ สองเท้านะ ..... ผมว่าไม่แปลกหรอก อยู่ที่ความถนัด ...

แต่ผมเคยขับด้วยเท้าซ้าย เท่าเดียว ตอนที่เจ็บขาขวามากๆและจำเป็นต้องขับรถพาตัวเองไปหาหมอครับ ...

งงตัวเองว่า ขับมาได้ไง แต่ต้องใช้สมาธิอย่างมากเลย ...

ออฟไลน์ jkdragon07

• Newbie
  • *
-ขับแบบเท้าเดียว เป็นวิธีที่ถูกต้อง และปลอดภัยที่สุด เพราะรถยนต์ถูกออกแบบมาให้แป้นเบรคเยี้องไปทางขวา มากกว่าทางซ้าย ทำให้เท้าขวาใช้งานได้ง่ายกว่า การขับด้วยเท้าขวาเท้าเดียวจึงเป็นวิธีที่ถูกต้อง และปลอดภัยกว่า
-แต่ขับแบบสองเท้า ก็ไม่ได้หมายความว่าทำผิด หรือใช้ไม่ได้ ใครเคยชินแบบไหน ก็ขับแบบนั้น แต่ถ้าคนที่เพิ่งเริ่มขับรถใหม่ควรใช้เท้าขวาเท้าเดียวในการขับจะดีที่สุด
ขับแบบสองเท้าผมนึกถึงเรื่องนี้เลยครับ   (อันนี้เอาฮา ไม่ดราม่านะครับ)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

-> "ผม" เป็นคนนึง ที่ขับแบบนี้ครับ  ::) ::)

ตอนแรกๆ เท้าซ้ายเหยียบเบรค จะไม่ถนัด ทำให้เบรคไม่สมูท มีเบรคจิ๊กๆ เป็นจังหวะ เพราะไม่ถนัด

แต่พอนานๆ ไป ก็สบายละ จะเท้าซ้าย หรือ ขวา ก็ได้ละ

เหตุผลที่ผมขับแบบนี้
1. ผมใช้ AT เป็นหลัก ผมว่ามันตอบตนองเร็ว ไม่ต้องละเท้าขวาจากคันเร่ง ย้ายมาที่แป้นเบรค ต่างเท้าต่างเหยียบเร็วกว่า
2. บางทีผมขับคัน MT เวลาขับบางจังหวะ เท้าซ้ายจะวางที่แป้นครัชอยู่แล้ว ยกมาเหยียบเบรคต่อมันง่ายกว่า เพราะเท้าขวาจะกดคันเร่งต่อได้เร็วๆ เช่น เวลาๆ ขับตามตูด จะแซงแบบเร็วๆ แบบถนน ไป 1 เลย - กลับ 1 เลน ต้องใช้เวลาในการแซงน้อยที่สุด

ออฟไลน์ laempiab

เปิดใจออกให้กว้างครับ

ออฟไลน์ Saimung

• Newbie
  • *
ขับรถเกียร์ธรรมดา ก็ใช้เท่าซ้ายเหยียบครัชอย่างเดียวอยู่แล้วหนิครับ เท้าขวาใช้เหยียบแป้นเบลคกับคันเร่ง พอมาขับรถออโต้ แป้นครัชหายไปก็เท่ากับว่า เท่าซ้ายก็อยู่เฉย ๆ
ถ้าคนที่ขับรถเกียธรรมดา แล้วมาขับเกียร์ออโต้ ผมว่าส่วนมากก็ใช้เท่าขวาเบลคครับ เพราะถ้าเอาเท่าซ้ายไปเบลค มันก็ฝืนความรู้สึก อีกอย่างน้ำหนักเบลคมันก็จะแย่มากเพราะเท่าซ้ายมันฝีกการใช้ครัชซึ่งเวลากด กดหนักสุดแล้วค่อยปล่อยขึ้นมาทีละน้อย ผิดกับการเบลค ผมเคยฝีกแล้วพบว่า ในการกดแป้นเบลคด้วยเท่าซ้ายเพียงเล็กน้อยก็จะทำให้หัวทิ่มได้ทันที  เคยเห็นนักแข่งรถดริฟใช้เท่าซ้ายกดแป้นครัช และใช้เท่าขวากดทั้งเบลคและคันเร่งไปพร้อมกันด้วยครับ

อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ babyantz

• Newbie
  • *
การหัดขับรถ ในขั้นพื้นฐาน สำหรับรถ auto จากคนที่ขับรถไม่เป็นเลย จำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องเหยียบเบรคด้วยเท้าขวา ถ้าใครให้ผมหัดขับรถให้ แล้วมาเถียงผมว่าจะเหยียบเบรคด้วยเท้าซ้าย ผมจะไม่หัดให้ แต่ถ้าหัดจนขับเป็นและชำนาญมากพอแล้ว จะเหยียบกี่เท้าก็เรื่องของคุณครับ เอาให้ปลอดภัยแล้วกัน

ออฟไลน์ madboy

บนถนนสาธารณะก็ไม่ได้จำเป็นที่จะต้องใช้เท้าซ้ายเหยียบเบรกครับ สำหรับรถเกียร์ AT

เพราะการใช้เท้าขวาเท้าเดียว มันค่อนข้างแน่นอนว่าตอนเหยียบเบรกนั้น เราไม่ได้เหยียบคันเร่งด้วยแน่

แต่หากใครถนัด หรือฝึกจนถนัดและมีความรับผิดชอบพอ ก็ไม่ว่ากัน

แต่หากในสนามแข่ง บางที ที่เค้าต้องการใช้ทั้งเบรก ทั้งคันเร่งพร้อมกัน มันคงไม่สะดวกที่จะใช้เท้าขวาเท้าเดียวล่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ SM.

คงแล้วแต่ความถนัดมั้งครับ บางคนหัดขับรถแข่งมา ก็จะใช้ 2 เท้า

ออฟไลน์ D Water Law

เป็นแหล่งที่ให้ความรู้ พูดคุยแลกเปลี่ยน และดราม่าเรื่องรถ การจราจร และอุบัติเหตุ

สมาชิกในนี้ก็ชอบรถกันทุกคน ชอบขับรถ และ anti การขับเร็ว

แต่เรื่องที่ควรทำให็ถูกต้อง กลับไม่ทำ แถมยอมรับกันว่าตัวเองทำ

ผมถามหน่อยว่าถ้ามันเป็นสิ่งที่ถูกต้องจริงๆ รถเกียร์ออโต้มันจะทำที่พักเท้าซ้ายมาให้เพื่อ???

แถมชุดแต่งก็มีแป้นที่พักเท้ามาให้ด้วย เพื่อ???

ถ้าใช้ตรรกะนี้ในการตัดสินความถูกต้องได้จริงๆ แปลว่าคนที่เขียนหนังสือมือซ้ายทำไม่ถูกต้องกันทั้งโลกและไม่สมควรมายอมรับว่าตัวเองนั้นเขียนด้วยมือซ้ายด้วย  เพราะถ้าการเขียนมือซ้ายมันเป็นสิ่งที่ถูกต้องจริงๆ โต๊ะแลคเชอร์ในมหาวิทยาลัยมันจะทำที่พักแขนขวามาให้เพื่อ???

ผมคิดว่าผู้มีอำนาจในการกำหนดความถูกต้องในการขับรถ ต้องไม่ใช่บริษัทผู้ผลิตรถยนต์ และต้องไม่ใช่คนขับรถธรรมดาๆ ที่ยึดถือเอาหลักของตัวเองเป็นความถูกต้อง

มันสมควรต้องมีการศึกษาเชิงวิจัย คำนึงถึงอัตราการเกิดอุบัติเหตุของวิธีการขับรถแต่ละแบบว่าแตกต่างอย่างนัยสำคัญ จนได้ข้อสรุปออกมาว่า  การออกกฎหมายห้ามคนขับเกียร์ออโต้แบบ 2 ขา อันเป็นการริดรอนสิทธิของคนขับจำนวนมากนั้น การริดรอนสิทธิของคนกลุ่มนั้นมันคุ้มค่ามากพอที่จะทำ เพื่อลดอัตราการเกิดอุบัติเหตุบนท้องถนน 

ซึ่งเท่าที่ไปขับรถในหลายๆ ประเทศ ผมยังไม่เคยเห็นกฎมายที่ไหนกำหนดว่าการขับรถยนต์เกียร์ออโตด้วย 2 เท้าถือเป็นความผิดเลยสักประเทศเดียว

ออฟไลน์ stamickey

• Newbie
  • *
เท้าไหนอยู่ที่คนถนัดแหละครับ ขอให้ไม่ขับไป ไฟเบรคติดไปก็พอครับ (ขับความเร็วปกติแต่ไฟเบรคติด)

ส่วนตัวผมใช้เท้าขวาทั้งคันเร่งและเบรคครับ
2019 HONDA CIVIC
2013 HONDA CITY
2011 NISSAN MARCH
2010 TOYOTA AVANZA
2006 COROLLA ALTIS

ออฟไลน์ XMSL

ได้หมด สองเท้าตอนต้องกะจังหวะแม่นๆ เท้าเดียวตอนวิ่งทางไกลชิลๆ

ออฟไลน์ oat39

• Newbie
  • *
ถ้าในสนามแข่ง เบรคเท้าซ้าย เป็นเทคนิคที่นิยมใช้แบบนึงครับ   แต่รถแข่งบางคันไม่มีหม้อลม เบรคหนักหน่อย น่าจะคุมง่ายกว่ารถบ้าน

ผมคิดว่า สามารถเร่งพร้อมเบรคได้  ในโค้งหักเยอะๆ ที่เข้าความเร็วสูง เลียเบรคไว้เบาๆ เพื่อกระจายน้ำหนักรถไปด้านหน้า ให้กริปที่ยางหน้ามากขึ้น เกาะถนนมากกว่าเดิม 

ผิดถูกยังไงขออภัยนะครับ