ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ แต่วารันตรีเดินก่อนวันรับรถ แถมยังเป็นชื่่อคนอื่น  (อ่าน 1906 ครั้ง)

ออฟไลน์ aonnoy

• Newbie
  • *
ขอสอบถามครับ พอดีผมได้ Ford Ranger 2.2 มือสองมา

ใน BooK รถออก รับรถวันที่ 27/1/60
 พอดีจะไปเคลมไฟหน้า เคยเข้าไปที่ศูนย์ ซึ่งจริง ๆ เเล้ววารันตรีต้องเหลืออีก 2 เดือนกว่า  .. วันนี้เลยไปเช็คที่ ศูนย์ ศูนย์บอกว่ารถคันนี้วารันตรีหมดเเล้ว เลยไปเช็คที่ระบบ ปรากฏว่ารถคันนี้ ออกตั้งเเต่วันที่ 31/5/59 และเป็นชื่อใครไม่รู้ขึ้นว่าเป็นเจ้าของรถ ซึ่งไม่ตรงกับคนซื้อ ..

ผมได้โทรไปสอบถามเจ้าของรถคนเดิม เจ้าของรถยืนยันว่า รับรถวันที่ 27/1/60 ชื่อเขาตาม BooK แน่นอน

เคสแบบนี้ควรทำยังไงครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ  รู้สึกว่าเหมือนโดนเอาเปรียบยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
แบบนี้คุณเจอรถ advance ครับ จข.มือแรกก็โดนมาไม่รู้ว่าทราบหรือไม่ รถพวกนี้จะมีส่วนลดที่เยอะมากครับตอนซื้อครั้งแรก  รถพวกนี้เกิดจาก dealer บางรายอยากตัดยอดเพื่อเอาเป้าใก้ได้ตามบ.แม่เลยมีการแจ้งบ.แม่ว่ารถเลขตัวถังนี้ขายแล้วในวันนั้นๆและมักจะเป็นวันปลายเดือน ทำให้ข้อมูลในบ.ผู้จำหน่าย realize ว่ารถขายไปวันไหน warranty จึงเดินในวันที่บ.รับรู้ไปแล้ว ส่วนชื่อ จข.แรกในระบบ บริษัทคือชื่อที่ dealer dummy ใส่ลงไปแต่ตามกฏหมายรถคันนั้นยังไม่มีการจดทะเบียนใดๆเกิดขึ้น (ยังคงเป็นรถใหม่ 100% ในเล่มทะเบียนผู้ซื้อจริงจะเป็นเจ้าของ/ผู้ครอบครองมือแรก) ถามว่าเรียกร้องได้หรือไม่ถ้าจขกท.เป็นคนซื้อคนแรกและบอกว่าตอนซื้อผู้ขายไม่ได้แจ้งเรื่องนี้ให้รับทราบว่าเป็นรถ advance หรือ warranty เดินแล้วส่วนลดจึงเยอะ ถือเป็นการปกปิดข้อมูลครับ อาจจะมีการสู้คดีกันได้ แต่กรณีนี้เป็นมือ 2 ครับ จขกท.ไม่ได้เป็นผู้เสียหายโดยตรงกับทาง dealer ครับเลยไม่แน่ใจว่าทางกฎหมายจะดำเนินการได้อย่างไรครับหรือไม่ครับ