ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 9 พฤศจิกายน 2019  (อ่าน 2704 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. Line : @Drivebyjimmy
2. Webboard ที่กระทู้นี้
3. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
xpander cross บ้านเรามีลุ้นมั้ยครับ

ออฟไลน์ Oatdy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขอสอบถามพี่จิมมี่
1. มีงบ 2.5 ล้านบาท ระหว่าง A class amg กับ C 220d avantgarde เลือกตัวไหนดีครับ
หรือมีตัวอื่นแนะนำในงบนี้มั้ยครับ
2. Benz, BMW เครื่องดีเซล กับ plugin hybrid อะไรดีกว่ากันในแง่การใช้งาน การดูแลบำรุงรักษารถครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
การที่คนขับไม่ได้วางศีรษะบนพนักพิงศีรษะขณะขับรถ จะมีความเสี่ยงต่อ whiplash injury มากไหมครับหากถูกชนท้าย

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ที่บ้านใช้ X3 อยู่คันนึง จะมีชิ้นส่วนนึงที่เสียประจำ คือ เฟืองในเกียร์ที่ทำมาจาก "พลาสติค"
อยากทราบว่า บริษัทที่เยอรมันมีเหตุผลอะไร ที่ใช้วัสดุรีไซเคิลได้ กับชิ้นส่วนที่มีความสำคัญต่อชีวิต อย่าง เกียร์

แล้วถ้าเราขับๆอยู่ เกียร์พังเข้าเกียร์ไม่ได้โดนชนตายกลางถนน อย่างนี้เราฟ้องได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
มีความจำเป็นต้องจอดรถกลางแจ้งตากแดดไว้นานๆเกือบทุกวันเนื่องจากที่ทำงานไม่มีที่จอดรถที่มีหลังคา ไม่สะดวกมานั่งคลุมผ้าคลุมรถ จะทำให้สีรถกับวัสดุบุภายในห้องโดยสารเสื่อมสภาพไหมครับ แล้วมีวิธีใดจะช่วยป้องกันได้บ้าง และยิ่งถ้าเป็นรถ plugin hybrid จะมีผมต่อระบบ hybrid ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
หลังจากรวม Alliance แล้ว Renault จะมาไทยไหมครับ

ออฟไลน์ krathingdu

• Newbie
  • *
สนใจ Q3 sportback ครับ แต่ติดที่ Option บางอย่างที่อยากได้ไม่มีเช่น cruise control เลยจะสอบถามครับว่าสามารถซื้อ option เพิ่มได้แบบ etron ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) :) สวัสดีครับ ทั้งสามท่าน
อยากทราบว่า turbo ไฟฟ้ามันเป็นอย่างไรครับ
มีข้อดี ข้อด้อย กว่า turbo ปกติ อย่างไร
😊 เห็นว่า ใน almera. ใหม่ เป็น  turbo ไฟฟ้า
อย่างนี้ ถือว่าเหมาะสมกับเครื่องขนาด 1.0 แบบ almera ไหมครับ
🙏🙏 ขอบคุณครับ
  ปล. พอย้ายสถานีใหม่ ไม่เห็นทุกท่านทานอาหารกันอีกเลย
รู้สึกเหมือนขาดอะไรอย่าง เหมือนไม่ใช่ตัวจริง มาทำรายการนะครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2019, 14:28:41 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Dubee

เห็นรถพระที่นั่งของโป๊ป ฟรังซิส ที่ทรงใช้ในประเทศไทยรึยังครับ https://www.facebook.com/376682736370440/posts/433071224064924/ (เปิดลิงก์ด้วย)
ด้านการตกแต่งภายในออกมาสวยงาม ฝีมือคนไทยทำนี่ไม่แพ้ชาติใดในโลกเลยนะครับ
อยากทราบว่าคันนี้ทางนิสสันไทยแลนด์ดัดแปลงเองหรืออู่นอกดัดแปลงครับ

ออฟไลน์ Foldable

• Newbie
  • *
ขอสอบถามครับ เมื่อวันเสาร์ที่แล้ว พ่อผมไปลองขับ Mazda 3 แต่กำลังสงสัยครับว่า กล้อง 360° ที่มุมมองด้านหน้า มีเส้นกะระยะที่มีบอกวงเลี้ยว แต่ที่มุมมองด้านหลังกลับมีแต่เส้นกะระยะ ไม่มีบอกวงเลี้ยว ผมอยากจะถามครับว่า ระบบกล้องดังกล่าว เป็นความตั้งใจของ Mazda หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ anubist

• Newbie
  • *
All new honda city 1.0turbo มาเมื่อไหร่ครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Roewe Marvel X สรุปมาไหมครับ ราคาน่าจะอยู่ช่วงประมาณเท่าไร

แล้วก็คู่แข่ง SUV BEV แรงๆ อย่าง Nio ES6, GAC Aion LX กับ BYD Tang EV600D มีโอกาสจะเข้าไทยป่าว

ออฟไลน์ polwath

- คิดว่าตลาดแท็กซี่จะมีรถ Altis limo Hybrid เป็นทางเลือกไหมครับ หลังโตโยต้าห้าม Dealer ขายรถ Altis รุ่น Hybrid กับรุ่นกาซูที่ผ่านมาไม่นานครับ
- มีโอกาสที่รถค่ายอื่นจะรุกทำตลาดรถแท็กซี่มาแข่งกับ Toyota ไหมครับ อย่างเช่น Honda หรือ Nissan

สวัสดีครับทีมงานพี่จิมมี่ สอบถามว่า
ญาติต้องการซื้อ Honda Mobilio ไม่ทราบว่ามีรุ่นอื่น ยี่ห้ออื่น ในคลาสเดียวกัน
เพื่อเปรียบเทียบรถรุ่นนี้ไหมครับ เพื่อให้เป็นตัวเลือกในการตัดสินใจ

ออฟไลน์ l3oom010

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
รถมือสองระหว่าง altis หน้าแบน 1.6g กับ sylphy 1.6v คันไหนน่าใช้กว่าครับ  หรือมีรุ่นอื่นแนะนำไหมครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kenichi

• Jr. Member
  • **
กำลังมองหารถ SUV (ไม่เอา PPV) มือสองมาใช้เป็นรถครอบครัว ใช้งานทั่วไป เดินทางไกลเพื่อท่องเที่ยวบ้าง ในงบประมาณไม่เกิน 6 แสนบาท เล็งไว้เป็น Chevrolet Captiva ประมาณปี 2014-2016 ซึ่งได้รถไม่เก่ามาก และอยู่ในงบประมาณพอดี (ทำใจเรื่องศูนย์บริการไว้แล้วครับ)
มีคำถามดังนี้ครับ
- Chevrolet Captiva ยังพอเล่นได้อยู่มั้ยครับ มีปัญหาจุกจิกประจำรุ่นมั้ยครับ
- ถ้าจะซื้อควรเลือกรุ่น เบนซิน หรือ ดีเซล ดีครับ
- หรือมีตัวเลือกอื่นแนะนำมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ VORA

สวัสดีครับทีมงาน

ทีมงานทุกท่าน ทำงานอยู่ในวงการรถยนต์ รักรถยนต์ ถ้าสมสุติต้องย้ายงาน
หรือ ไม่ได้ทำงานด้านรถยนต์ จะทำตัว ปรับตัวได้หรือไม่ครับ

ตัวผมเองทำงานด้านรถยนต์ ถ้าสมมุติต้องมีการเปลี่ยน  ย้ายงาน คงได้อดตายแน่ๆ
รู้สึกอย่างนั้น...555  เหมือนทำอย่างอื่นไม่เป็น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tnp_super

โตโยต้า RUSH ยังมีโอกาสจะเข้ามาขายในไทยไหมครับ

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member

สำหรับคนที่ต้องการฟังการตอบคำถามทั้งหมดของวันเสาร์ที่ 9 พ.ย. 62 ติดตามได้จาก Link ด้านล่างนี้ครับ

https://1th.me/Ur6wc

https://1th.me/RYiY2