ผู้เขียน หัวข้อ: Xtrail MC 2.5 2WD Vs Forester IS  (อ่าน 6394 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yankee

• Newbie
  • *
Xtrail MC 2.5 2WD Vs Forester IS
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 00:35:20 »
รบกวนปรึกษาหน่อยครับ..

Xtrail MC 2.5 V ขับสอง  ราคา 1.26 ล้าน   
Vs 
Forester IS  ราคา 1.28  ล้าน

หากราคาหลังหักส่วนลดเป็นแบบนี้ ผมจะตัดสินใจยังไงดี ต้องรองานรถใหญ่เดือนหน้าอีกมั้ยครับ

ผมหาข้อมูลผู้ใช้งานจริงของ Xtrail MC ไม่ได้เลย ไม่รุ้มีกลุ่มหรือไม่ ผมหาไม่เจอจริงๆ
ผมไปเจอข้อมูลนึงบอกว่า Xtrail MC ตอนความเร็ว 140+ รถโยน และเปลี่ยนเลนไม่มั่นใจเหมือน Forester
อยากรู้ว่าจริงหรือไม่ครับ ผมกังวลตรงนี้มากเลย หากซื้อแล้วแก้ไขช่วงล่างทีหลังพอจะได้มั้ยฮะ ผมค่อนข้างขับเร็วเป็นบางเวลาที่ถนนโล่งๆกลับต่างจังหวัด
ผมคิดว่าคงใช้งานยาวๆ 7-10 ปีครับ

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
Re: Xtrail MC 2.5 2WD Vs Forester I
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 01:01:25 »
ตอนผมออก ราคา 1.36 ครับ คุณได้ส่วนลดเยอะมาก ตัวรถขับดี ศูนย์ ok พวงมาลัยเบาไปหน่อย กินจุมากในเมือง แต่ผมขับไม่เร็วครับเลยไม่รู้ว่าช่วงล่างตอนความเร็วสูงเป็นอย่างไร น้องผมเคยยืมขับ 120 ก็ไม่บ่นนะครับ

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
Re: Xtrail MC 2.5 2WD Vs Forester IS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 03:35:10 »
ถ้าชอบขับรถเร็ว ผ่าน Forester ไปก็ได้ครับ มันตันที่ 196 เอง แถมแช่นานๆ ไม่ได้ด้วย oil temp ขึ้นตลอด
ความเร็วไม่ถึง 180 เลี้ยวไปเหอะ เปลี่ยนเลนไปเหอะ มันไม่หลุดหรอกครับ มันแค่ไม่แรงเท่านั้นเอง
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
Re: Xtrail MC 2.5 2WD Vs Forester IS
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 07:58:07 »
Xtrail+1

เรื่องเกาะถนน  สามารถเปลี่ยนเป็นยาง HP หรือเปลี่ยนชนาดเป็น 235 แล้วใช้พวก conti MC6 ก็น่าจะพอแล้วครับ

Forester เคยลองขับ รู้สึกแรงน้อยไปหน่อย (ส่วนตัวขับ xv อยู่)  ยางติดรถตัว IS เป็นแบบ HP ซึ่งเกาะถนนอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 09:45:51 »
เดิมใช้รถอะไรครับ คำว่าโยนไม่โยน คงต้องเปรียบเทียบกับรถเดิมที่ใช้อยู่อ่ะครับ แต่ผมว่า ทั้ง 2 คัน ช่วงล่างก็ดีอยู่ในระดับต้นๆ เลยนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 10:14:55 »
ถ้าชอบขับรถเร็ว ผ่าน Forester ไปก็ได้ครับ มันตันที่ 196 เอง แถมแช่นานๆ ไม่ได้ด้วย oil temp ขึ้นตลอด
ความเร็วไม่ถึง 180 เลี้ยวไปเหอะ เปลี่ยนเลนไปเหอะ มันไม่หลุดหรอกครับ มันแค่ไม่แรงเท่านั้นเอง

แค่ 140-160 เองฮะ แฮะๆ อัตราเร่งช่วงความเร็วสูง Forester เป็นไงบ้างฮะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 10:16:15 »
เดิมใช้รถอะไรครับ คำว่าโยนไม่โยน คงต้องเปรียบเทียบกับรถเดิมที่ใช้อยู่อ่ะครับ แต่ผมว่า ทั้ง 2 คัน ช่วงล่างก็ดีอยู่ในระดับต้นๆ เลยนะครับ

เดิมขับเก๋ง 1.5 ครับ มีปาเจโร่บ้าง แต่ผมไม่ชอบรถแนวพื้นฐานกระบะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 10:17:47 »
Xtrail+1

เรื่องเกาะถนน  สามารถเปลี่ยนเป็นยาง HP หรือเปลี่ยนชนาดเป็น 235 แล้วใช้พวก conti MC6 ก็น่าจะพอแล้วครับ

Forester เคยลองขับ รู้สึกแรงน้อยไปหน่อย (ส่วนตัวขับ xv อยู่)  ยางติดรถตัว IS เป็นแบบ HP ซึ่งเกาะถนนอยู่แล้วครับ

โอ้ว ขอบคุณมากฮะ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 10:36:26 »
รถคันใหน เกาะกว่ากัน อย่าใช้ความรู้สึกวัดครับ เพราะโดนหลอกกันได้
search moose test ดูเองเลย ไม่ต้องไปทดสอบบนถนนด้วยตัวเอง
เพิ่งรู้ ว่า X - trail โหด สาดดด ขนาดนี้ CX5 ที่ว่าแน่ๆ ยังแพ้   

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 13:59:52 »

เดิมขับเก๋ง 1.5 ครับ มีปาเจโร่บ้าง แต่ผมไม่ชอบรถแนวพื้นฐานกระบะ
ผมไม่มีเจ้าป่านะครับแต่มีปาร์ท๊อปกับเอกซ์เทรลก่อนไม่เนอ
Xtrailเวลาเปลี่ยนเลนค่อนข้างมั่นใจกว่าปาร์ปอร์ตระดับนึงครับ
เรื่องอัััััััััตราเร่ง ถ้าเดิมใช้ปาร์กับ1.5อยู่ ผมเจ้าป่าไม่ถือว่าอืดนะครับ ถ้าลอยลำไปแล้ว เจ้าป่าน่าจะเหลือๆเลยครับ ส่วนเอกเทรลน่าจะเร่งดีกว่ากันนิดนึงแบบพอรู้สึกได้
ทั้งนี้ทั้งนั้นลองไปขับดูก่อนเถอะครับ
แล้วก็ถนนไทยมันขับได้ไม่เท่าไรหรอกครับ ยกเว้นรถน้อยจริงๆ แต่ก็อันตรายครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 18:50:25 »
ถ้าตัดเรื่องขับสี่ออกไป  X-trail 2.5 นี่ออกตัวเร็วกว่า Forester พอสมควรครับ อัตราเร่งช่วงต่างๆก็น่าจะดีกว่า

อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงสำหรับการขับปกติ ผมว่าสูสีกัน แต่ถ้าวิ่งความเร็วสูง Forester จะสูบน้ำมันพอสมควรเพราะมันต้องเอาชนะแรงเสียดทานในระบบมากกว่าพวกขับสอง
วิ่งเร็วๆแล้วโยกเปลี่ยนเลนความรู้สึกคงพอๆกัน  แต่ผมชอบของ Forester มากกว่าตรงที่เหมือนล้อหลังมีแรงจิกถนนทำให้ท้ายไม่ออกจนเกินงาม

เรื่องเกาะถนนถ้าเป็นการวิ่งตรงๆเดินทางไกล ผมมองว่าไปดูที่ระยะเบรคดีกว่า การเข้าโค้งความเร็วสูงโอกาสที่จะเล่นกันจนหลุดโค้งผมว่าน้อยมาก นอกจากจะลองของกัน...

ปล. เรื่อง Moose test มันเป็นแค่การทดลองสถานการณ์ฉุกเฉินแบบหนึ่งครับ บอกไม่ได้หมดหรอกว่ารถคันไหนเกาะกว่ากัน
      ในฝั่งอเมริกากับในญี่ปุ่นที่ชอบเอาน้ำมาฉีดถนนให้เปียกๆแล้วลองเอารถมาเข้าโค้งให้ดู  ไม่เห็นมีใครยกมาให้ดูบ้างเลย ผมว่ามันตรงกับสภาพอากาศในบ้านเรามากกว่านะ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 19:56:25 »
รถคันใหน เกาะกว่ากัน อย่าใช้ความรู้สึกวัดครับ เพราะโดนหลอกกันได้
search moose test ดูเองเลย ไม่ต้องไปทดสอบบนถนนด้วยตัวเอง
เพิ่งรู้ ว่า X - trail โหด สาดดด ขนาดนี้ CX5 ที่ว่าแน่ๆ ยังแพ้

X trail โหดจริง   8)
อัตราเร่งดีกว่าท่วงช่วงแต่ๆ

แต่ผมชอบความโปร่งของ forester มาก
ถ้าขับแถวๆ 110 forester น่าจะให้ความรู้สึกที่ดีและผ่อนคลายกว่า

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 21:28:45 »
ความแรง ให้ xtrail ความเกาะ ให้ forester เลือกสไตล์ที่ใช่สำหรับคุณได้เลยครับ
สำหรับผม เลือกความเกาะที่ forester  ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 22:13:31 »
Test drive สิครับ จบ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 07:41:30 »
ถ้าเรื่องช่วงล่างและระบบขับเคลื่อน Subaruทำได้ดีมากครับ แต่เครื่องยนต์เสียตรงที่ไม่ค่อยแรง
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 10:17:22 »
ที่บ้านสะดวกศูนย์ไหน ไปที่นั่นครับ ส่วนตัว ให้พอกัน มีดี มีเสียคือกัน 8)
ลองพาคนที่บ้านช่วยตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 13:14:19 »
ส่วนตัวใช้ forester iP ตัวก่อนอยู่ครับ ออกตัวอืด แต่ความเร็วเดินทาง120-160 ดีมากครับ ไม่ปรู้ดปร้าดแต่เพียงพอ ช่วงล่างดี หักหลบดีมากกกก ความเร็วเกินทางประมาณนี้กินประมาณ13โลลิตรครับ
  ข้อเสียข้อเดียวสำหรับผมคือ มันใส่จักรยานแนวยืนในรถไม่ได้ แม้จะถอดล้อหน้าหลังออกแล้วก็เถอะ :'( :'( :'(

ปล.x trail สีส้มโคตรสวย ตอนนั้นถ้ามันออกมาก่อนผมซื้อฟอร์ ผมคงจัดไปแล้ว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 13:49:41 »
ถ้าเรื่องช่วงล่างและระบบขับเคลื่อน Subaruทำได้ดีมากครับ แต่เครื่องยนต์เสียตรงที่ไม่ค่อยแรง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 17:39:31 »
ไปทดลองขับเอง ผมว่าจบที่สุด อาจจะลองได้ไม่ทุกอย่าง เช่น อยากสาดโค้งแรงๆ ดูการยึกเกาะถนน หรือ หักหลบแล้วเบรคบนถนนลื่น อาจจะทำไม่ได้

แต่มันก็บอกได้ในระดับหนึ่งว่า การใช้งานทั่วไปเป็นยังไง อะไรที่ชอบ หรือ ไม่ชอบ

เรื่องช่วงล่างกับยาง ผมเอาไว้ข้อหลังๆ เพราะช่วงล่างเปลี่ยนได้ ยางก็เปลี่ยนได้

เอาที่ชอบจุดอื่นหรือโดยรวมของรถ จะได้ตรงใจที่สุด ไม่เสียดายทีหลังครับ