ผู้เขียน หัวข้อ: Mini countryman กับ bmw series 3 (รอประกอบใน)  (อ่าน 5213 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Mini countryman กับ bmw series 3 (รอประกอบใน)
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 12:57:18 »
หลังจากที่ช่วงก่อนผมเคยโพสถามเรื่องรถคันใหม่ไป

เลยเลือกที่จะเจ็บแต่จบ เลยว่าจะออกตัว countryman hightrim ในราคา 2.49 ล้าน

แต่บังเอิญสีที่ชอบรถดันไม่มีส่งมอบ ต้องรอ 3-4 เดือน ปีหน้าพอดี เลยไม่ได้ทำการจองไป

แล้วมาทราบข่าวว่า series 3 จะประกอบไทย ช่วงประมาณกลางปีพอดี

เลยเริ่มลังเลเพราะคิดว่าราคาน่าจะพอๆกัน ไปลองดูรถจริงทั้ง 2 คันมาแล้ว

รู้สึกวัสดุ bmw ดูดีกว่า mini ในระดับนึ่ง รวมถึงเรื่องการขับขี่และระบบต่างๆ

ถ้าผมไม่ได้เน้น ดีไซน์อะไรของ mini ตัวนี้ มีอะไรที่ miniพอสู้ series 3 ได้บ้างไหมครับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ axister

Re: Mini countryman กับ bmw series 3 (รอประกอบใน)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 13:23:24 »
ผมยังไม่เคยจับมินิใหม่นะครับ

แต่โดยปกติ mini ในอังกฤษมันไม่ใช่รถแพงอะครับ สู้กับแบบ chr, t-roc, q2 อะไรแบบนี้อะครับ เข้าไทยละมันเป็นยุโรปเลยแพงขึ้นมาแบบงงๆ ความเป็นยุโรปในไทยมันมีค่ามากนะ ไม่งั้น mg ไม่สะกดจิตแฟนบอยแบบนั้นหรอก

วัสดุมันสู้ไม่ได้แน่ๆแหละ ส่วนระบบภายในมันก็น่าจะเหมือน x1

แต่เทียบกับ 3series มันรถคนละคลาสกัน เทียบไปก็แพ้อ้ะ

ชนะที่ยกสูง รถเล็กแรงกว่า ประกอบในเป็นเสียบปลั๊กอันนี้ได้น้ำมันเพียวๆละกัน
ส่วนเรื่องขับขี่คงต้องแล้วแต่คนชอบ สำหรับผมมองว่ารถ sedan ยังไงก็ขับถูกใจกว่า suv ต่อให้เป็น x4 ปะทะ series3 ตัวเน่าสุดก็เถอะ

ออฟไลน์ SM.

Re: Mini countryman กับ bmw series 3 (รอประกอบใน)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 14:17:53 »
BMW เลยครับ คู่นี้

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 16:59:45 »
จากที่ใช้มา mini design สวยครับ ขับสนุก แต่นั่งหลังแล้วเวียนหัว แข็ง ไม่นิ่ม

สองตัวเลือกนี้ bmw ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 10:34:49 »
ผมยังไม่เคยจับมินิใหม่นะครับ

แต่โดยปกติ mini ในอังกฤษมันไม่ใช่รถแพงอะครับ สู้กับแบบ chr, t-roc, q2 อะไรแบบนี้อะครับ เข้าไทยละมันเป็นยุโรปเลยแพงขึ้นมาแบบงงๆ ความเป็นยุโรปในไทยมันมีค่ามากนะ ไม่งั้น mg ไม่สะกดจิตแฟนบอยแบบนั้นหรอก

วัสดุมันสู้ไม่ได้แน่ๆแหละ ส่วนระบบภายในมันก็น่าจะเหมือน x1

แต่เทียบกับ 3series มันรถคนละคลาสกัน เทียบไปก็แพ้อ้ะ

ชนะที่ยกสูง รถเล็กแรงกว่า ประกอบในเป็นเสียบปลั๊กอันนี้ได้น้ำมันเพียวๆละกัน
ส่วนเรื่องขับขี่คงต้องแล้วแต่คนชอบ สำหรับผมมองว่ารถ sedan ยังไงก็ขับถูกใจกว่า suv ต่อให้เป็น x4 ปะทะ series3 ตัวเน่าสุดก็เถอะ

ส่วนผมเลือก bmw

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 15:12:07 »
Mini เทียบกับ G20 เทียบไปก้แพ้ครับแทบไม่มีอะไรสู้ได้ มีแค่ทรงถ้าคนชอบ ซึ่งผมไม่อิน 5555

ถ้าเอา performance รถ G20 เถอะครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 19:49:17 »
เรื่องขับขี่ ผมว่า Countryman มันน่าจะไปเทียบกับ X1 นะครับ (รถอเนกประสงค์)

Series 3 ต้องเจอ Cooper (รถ sports sedan)

ซึ่งคู่แรกพอวัดกัน หรือคู่หลังก็ตาม พอวัดกันจริงๆ Mini ก็ขับสนุกไม่แพ้ BMW นะครับ

ผมใช้ Series 3 อยู่ และเคยขับ Cooper ไม่ Countryman   ผมว่า Cooper มันขับสนุกกว่า คล่องตัวกว่านะครับ  ฟิลลิ่งมัน go kart กว่าแหละ  จะมุดจะเปลี่ยนเลนยังไง  มันก็ไปนิ่งๆ  แทบไม่มีความยวบ  สำหรับผม Cooper ก็เป็นรถที่นุ่มนะ ไม่ได้แข็งกระด้างด้วยแบบที่คนชอบบ่นกัน

ถ้าเน้นขับ และความ chic  ยังไงก็ Mini ครับ

ยังหลงไหลฟิลลิ่ง Cooper อยู่เลย ทั้งๆ ที่ขับ 3 ตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2019, 19:51:18 โดย bingoman »