ผู้เขียน หัวข้อ: 4x4​ "มีแล้วไม่ได้ใช้​ ดีกว่าต้องการจะใช้แล้วไม่มี" จริงแค่ไหน​ ฟันธงให้ด้วยครับ  (อ่าน 13401 ครั้ง)

ออฟไลน์ XMan3141

• Newbie
  • *
ช่วยได้มากตอนเปรี้ยวไปจอดตลาดนัดครับ เห็นช่องว่างๆไม่มีคนจอด เลยถอยเข้าไปจอดเลย พอกลับขึ้นรถจะออกตัว ปรากฏว่าล้อหลังฟรีครับขึ้นไม่รอด เลยเปิดขับสี่ รอดตายไป ไม่อายคนมองแถวๆนั้นน่ะครับ (อาจเป็นเรื่องเหลวไหล แต่มาจากเรื่องจริงครับ สองรอบแล้วผม)

ออฟไลน์ index8915

• Jr. Member
  • **
ดู life style อีกเสียงครับ

แต่ถ้าขึ้นเหนือบ่อยๆ ชอบกางเต้นท์ผมแนะนำซื้อขับ 4 สถานเดียว (ถึงแม้จะไปกางเต้นปีล่ะครั้ง 2 ครั้งก็เถอะ)

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
ถ้าแบบfull timeผมว่าได้ใช้บ่อย อย่างที่บ้านมีกระบะขับ4 Full time ก็รู้สึกว่ามันขับดีครับ ถ้าเหยียบเกินลิมิตก็จะpower oversteer คุมง่าย ไม่อันเดอร์ เกาะถนนดีเวลาฝนตก เคยขับหลงเข้าไปในทุ่งดินๆลูกรังก็ชิวมากๆไม่ต้องกลัวตายระหว่างทาง

ออฟไลน์ Amber2808

• Newbie
  • *
ส่วนตัวใช้ FORD Ranger SWB อยู่ครับตอบตามการใช้งานจริงดังนี้ครับ

1.4x4​ ใช้กันในลักษณะไหนบ้าง
ใช้ทำงาน Daily Use และท่องเที่ยว
2.กรณี​ วิ่งถนนราดยาง​ ถนนคอนกรีต​ แล้วฝนตก​  หรือ​ น้ำขัง​ ใช้เกียร์​ 4x4​ จะช่วยการทรงตัวเพิ่มปลอดภัยมากกว่า​ 4x2​ มาก​ -​ น้อย​ ชัดเจนขนาดไหน
ชัดเจนครับประเด็นนี้ 4x4
3.ผมอยู่ต่างจังหวัด​ ส่วนใหญ่่ใช้รถในตัวเมือง​ ออกนอกพื้นที่ที่เป็นถนนลูกรังบ้าง​ เป็นหลุมเป็นบ่อบ้าง​ ​(มากกว่าลูกรัง)​ ไปเที่ยวต่างจังหวัดตามภูเขาภาคเหนือ​ บ้าง​ปีละ​ 4-5​ ครั้ง​ ควรเลือก​ 4x2​ หรือ​ 4x4​ (ปกติใช้​ F30​ เป็นหลัก)​
เอาชัวร์ๆ 4x4 ครับ
4.อัตราการสิ้นเปลืองเชื่อเพลิง​ แตกต่างกันชัดเจนหรือไม่​ มากน้อยขนาดไหน​
ต่างกันพอสมควรครับ ของผม SWB กินน้ำมันอยู่ที่ 8.7/L - 9.0/L
5.4x4 ดูแลรักษาอย่างไร​ ค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นมากน้อยขนาดไหน
เพิ่มขึ้นพอสมควรครับ พวงเพลากลางเอย พวงบูชต่างๆ ปีกนก...
6.ผมไปเจอรถมือสอง​ที่สนใจคือ Mitsubishi​ Triton Athlete​ 4x2 ปี​ 17-18 กับ​ Chevrolet​ Colorado​ High​ Country​ 4x4 ปี​ 18​ สภาพดีทั้งคู่​ คันไหนน่าซื้อมากกว่ากันครับ
ตัดสินใจดูครับ 4wd ผมขับแต่ Full-time

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
ถ้าชอบเที่ยวแบบผม แล้วพึ่ง GPS แบบกูเกิ้ล ผมเชียร์ให้เอา 4*4 แบบ ไทรตัน  เพราะคุณเลือกเส้นทางที่ไปเองไม่ได้ ... มันเลือกให้ ผ่านไร่ ผ่านลูกรังไงก็ต้องไป ขนาดหนองคาย เลย เส้น ทางหลวงชนบท หรือ ระหว่างอำเภอนี่ ขับสี่แบบปาเจโร่ สปอร์ต หรือไตรตัน วางใจได้กว่าขับ2

ถ้าคุณเงินถึง ก็ใช้เงินเหอะครับ หรือถ้าอยู่จังหวัดที่เส้นทางน้ำผ่าน เช่น สกลนคร อุบลฯ (ปีนี้พึ่งผ่าน) หรือสุโขทัย พิษณุโลก พิจิตร... หรือชลบุรี ผมว่ามีไว้ก็ดีครับ เผื่อชวยยามฉุกเฉินได้

ออฟไลน์ spn

1.ดูที่อาชีพ ทำไร่ ทำสวน เป็นเจ้าของกิจการแม็คโคร เสาเข็ม
2.ดูที่ไลฟ์สไตล์ ชอบเที่ยวป่า มีกลุ่มเพื่อนออฟโรด
หากคุณไม่ได้เข้าเกณฑ์เหล่านี้ผมว่าก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ 4x4

ปีนี้ซื้อรถ 4x4 มา กะว่าจะใช้เข้าสวน ใช้ site งานก่อสร้าง ตอนนี้ยังใช้เฉลี่ยอาทิตย์ละครั้งเอง สั้นๆ แต่ก็คุ้ม เพราะหน้างานที่วิ่งทางเละๆทั้งนั้นเลย ได้ใช้ลากจูงรถอื่นๆด้วย

สถานการณ์อื่นที่เจอแล้วต้องใบ้ก็คือ ไปจอดรถตามไหล่ทาง  ตามชุมชนหมู่บ้าน แล้วติดหล่ม อันนี้ช่วยไม่ได้จริงๆครับ มี 4x4 ก็แล้วไป แต่ไมมีก็งำบากหน่อย
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ kritsada

ผมเคยขับ Fortuner โฉมที่แล้วทั้ง 4x2 และ 4x4 fulltime ในเส้นทางเดียวกัน กาฬสินธุ์ไปกลับสกลนคร เส้นทางนี้ผ่านเขาคดเคี้ยว และมีช่วงสองเลนที่ต้องชิงจังหวะแซงคันหน้าด้วย

4 fulltime ได้เปรียบทางโค้ง การเลี้ยวคมกว่าขับสอง เร่งออกโค้งมั่นใจกว่าขับสอง engine brake ดึงกว่าขับสอง  แต่จะเสียเปรียบขับสองเรื่องการเร่งแซงตัวขับสองภาระของเครื่องยนต์มีน้อยกว่า น้ำหนักตัวที่น้อยกว่าขับ 4fulltime เลยไปได้เร็วกว่า และการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่ขับสองทำได้ดีกว่า

และตอนนี้ผมพึ่งซื้อรถมือสองต่อจากญาติมาเป็น vigo 4x4 ผมใช้ทางดำเป็นหลักแต่ก็มีเหตุที่ต้องใช้ 4x4 อยู่บ้าง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่ตัวคนขับอยู่ดีครับว่าอยากเลือกไปในเส้นทางเรียบๆ หรืออยากไปทางที่มันยาก ถ้าชอบลุยแก้เบื่อก็เลือกขับสี่ไว้ไม่เสียหายครับ แต่ผมเชื่อว่าถ้าเลือกรถขับสี่มาใช้ยังไงก็คงอยากลองเอาไปลุยบ้าง ใช่ไหมล่ะครับ
C.kritsada

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็น Parttime คงอาจจะไม่ค่อยได้ใช้ครับ แต่ถ้า Fulltime ผทเลือกทุกคันเป็น Fulltime แค่โค้งหน้าหมู่บ้านก็ได้ใช้แล้วครับ Suv สูงๆ ขับสอง กับขับสี่ตลอดเวลาความมั่นต่างกันเยอะชัดเจนครับ ยิ่งถ้าฝนตกนี่เห็นผลมากๆครับ

ออฟไลน์ golf8023

ผมใช้ FTN 2.4 ขับ4 ใช้ขับมันในกทม.
ทำไมเอาขับ4 เพราะขับ2ไม่มีรถครับ แล้วผมต้องการออกรถก่อนปีใหม่ (ปีที่แล้ว)
ถามว่าได้ใช้ไหม ได้ใช้ครับ ตอนฝนตกผมปรับไป4H ทรงตัวดีขึ้นไหม ไม่รู้สึกครับ เพราะเวลาฝนตกผมก็ขับไม่เร็วอยู่แล้ว แค่เปิด4Hใหม้มันรู้สึกอุ่นใจขึ้น
แล้วพอปรับไป4Hผมว่าพวงมาลัยมันหนักขึ้น เลี้ยวยากขึ้น ยิ่งเวลาเลี้ยวเข้าจอด ลำบากขึ้น คันเร่งมันจะฝืนๆ ต้องปรับไป2Hเหมือนเดิม เป็นขับ4ที่ผมว่าไม่โอเค
อีกอย่าง ต้องถนอมเพลาหน้าด้วยการเปิดใช้ขับ4บ้าง เดือนละครั้ง2ครั้ง
ถ้าให้ผมเลือก ผมจะเลือกขับ2พอครับ  8) 8)

ออฟไลน์ Nutty eiei

อันนี้แล้วแต่แนวทางการใช้ชีวิตจริงๆครับ ตอนที่บ้านซื้อกระบะที่บ้านก็ออกตัวท๊อปของขับสองครับ ขับสี่คงไม่ได้ใช้ครับ พ่อขับไปทำงานเฉยๆและก็ไม่เคยอยากลุยเข้าป่าด้วยเลยซื้อแค่ขับสองครับ

ออฟไลน์ bingoman

ผมมี 4WD Fulltime อยู่  บอกเลยว่าขับมั่นใจมากๆ เวลาฝนตก ไปเร็วกว่าคันอื่น ยังไม่ค่อยเสียอาการเลย  มีรถคนอื่นเป็นรถยุโรปขับ 2 ล้อหลัง  พอฝนตกยังสู้ 4WD Fulltime ไม่ได้เลยครับ

อีกอย่างก็คือ ขับเข้าโค้งเล่นโค้งต่างๆ  มันให้ความรู้สึกมั่นมากๆ  อาการ over/understeer ไม่ค่อยออก ทำให้ขับแล้วอุ่นใจ   แต่ถ้าขับ2 ล้อหลังยุโรปนั้น  ช่วงล่างดีจริง  แต่ถ้าเข้าโค้งเร็วๆ  มันจะ under ก่อนนิดๆ  แล้วถ้าไม่ลดความเร็ว  แถมแอบเพิ่มความเร็วด้วย  มันจะ oversteer นิดๆ ด้วย   หรือถ้าพวงมาลัยไม่ตรงแล้วเร่งแรงๆ  oversteer รถแทบหมุนได้ง่ายๆ เลยครับ   แต่ DSC กับ Traction Control จะมาตัดระบบก่อน

4WD Fulltime จะมีแค่อาการ understeer เพราะเข้าโค้งด้วยความเร็วมากไป  แต่พอคุมอยู่  จะเร่งในโค้ง จะเลี้ยวเพิ่ม จะkickdown ยังไง มันก็ไม่ออกอาการเป๋ๆ  แบบจะหมุนเหมือนรถขับ 2 ล้อหลังครับ

ความมั่นใจ 4WD Fulltime เอาไปกิน

แต่ถ้ารุ่นไหนมีแค่ 4WD Parttime  ผมว่าคงไม่ค่อยได้ใช้  ยกเว้นชอบเที่ยวป่าเขาปีละหลายๆ รอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2019, 14:43:19 โดย bingoman »

ออฟไลน์ Rungroth

• Newbie
  • *
ส่วนตัวมี Everest 3.2 เวลาขับลุยฝนมั่นใจกว่ากระบะที่ขับหลังพอประมาณครับ ค่อนข้างนิ่งกว่าเยอะเลย ไม่ค่อยกลัวรถปัดเท่าไร

ส่วนด้านการใช้งานกระบะ 4x4 หรือ Hi-lander ตามท่านด้านบนเลย อยู่ที่ Lifestyle แต่ที่บ้านผมใช้ 4x4 มาตลอด เพราะชอบไปป่าเขาบ้าง นานๆที มี 4x4 แล้วมันซนได้มากกว่า พอช่วยเหลือคนอื่นหรือตัวเองได้บ้างครับ