ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า MG นี่ลอกการบ้าน Benz เกินไปไหมครับ  (อ่าน 20740 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: คิดว่า MG นี่ลอกการบ้าน Benz เกินไปไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 19:38:07 »
การตีความระหว่างลอกกับมีแรงบันดาลใจในการออกแบบ มันก้ำกึ่งมากๆ เลยไม่แปลกที่จะออกมาแบบนี้ และจากอดีตถึงปัจจุบันมีกรณีประเภทนี้มาเรื่อยๆตลอดไม่เคยขาดหายไปไหน ถ้าไล่ดูก็จะเห็นหลายยี่ห้อเต็มไปหมด ไม่ใช่แค่แบรนด์รถยนต์

ก็เข้าใจว่าสำหรับคนบางกลุ่มที่ที่ต้องการสินค้าที่มีคุณค่าทางจิตใจในการครอบครองจะมีประเด็นตรงนี้ แต่ส่วนตัวผมมองเป็นของใช้งานเลยไม่รู้สึกอะไรครับ และมองว่าเป็นเรื่องของทางบริษัทที่ต้องปกป้องหรือจัดการกับภาพลักษณ์ของตัวเองมากกว่า แต่ต่อให้มีการฟ้องร้องโอกาสชนะก็มีไม่เยอะครับ

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
Re: คิดว่า MG นี่ลอกการบ้าน Benz เกินไปไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 19:50:18 »
ถ้าผมขับ benz แล้วเจอรถราคาถูกกว่าทำมาซะคล้ายๆอย่างงี้ ผมก็แอบน้อยใจหน่อยๆนะ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 20:18:32 »
ทำไมผมรู้สึกว่ามันสวยกว่า  ....ซะอีก555

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 20:20:55 »
ผมก้ไม่ชอบ mg เหมือนกัน เวลาขับรถนำหน้ามองกระจกมองหลังนึกว่า  cx5 ตามมาา  ;D ;D
แต่คิดไปคิดมา มาสด้าควรจะดีใจนะที้อย่างน้อยรถตัวเองก้เปนต้นแบบให้เขาเลียนแบบ น่าภุมืใจมากกว่านะ  แต่ไฟท้ายของ Z S ใหม่นี่มันเหมือนบีเอมจริงๆนะ คนซื้อ MG ก้รั้สึกดีเพราะสามารถติ้ต่างว่าขับบีเอ็มได้เพาาะไฟท้ายคล้ายกัน :-X

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 20:37:40 »
ผมคิดว่า ลอกภายนอกมาได้ เครื่องยนต์น่าจะลอกมาด้วยนะครับ ที่น่าสนใจอีกอย่าง คือ MG บางรุ่น ทดสอบความปลอดภัยจากการชนได้คะแนนต่ำมาก ๆ จนผมคิดว่า ไม่ควรจะขายได้ในบ้านเราเลย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 20:45:21 »
1.ถ้าผมไม่เคยเห็นภายในเบ๊นซ์

เทียบแค่ hs crv captiva x-trail​ cx-5
จะถือว่าเค้าลอกหรือเปล่า

2.เสา d ของ hs กับ cx-5 ต่างกันสิ้นเชิง แบบนี้คงไม่เหมือนกันแล้ว

3.ไฟท้าย hs เหมือน bmw อันนี้ลอกแน่นอน แถมบั้นท้ายก็คล้ายด้วย

ผมว่า คนใช้ bm น่าเคืองกว่าอีก

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 20:48:18 »
ลอกการบ้านคนเก่งมันเป็นเรื่องธรรมดาครับ

ยิ่งถ้าเป็นเรื่องใหญ่ขนาดค่ายรถจะลอกเลียนกันนี้ก็ยิ่งไม่แปลก เพราะ ถ้าไม่มีอะไรนำทางจะออกทะเลไปไหนเรื่องใหญ่เลย

ต้องให้เวลาMGอีกหน่อย

ปล.เห็นคันจริงมา ถ้าไม่คิดมากบั้นท้าย HS สีแดงสวยมากครับ เหมือน BMW แทบไม่ต่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2019, 20:51:00 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 21:06:16 »
อย่าไปว่าเค้าลอกเลยครับ ...

I-drive มีใช้ใน BMW ก่อนที่ BENZ จะมี Comand อีก ..

อย่างนี้เรียก ลอกป่าวอะ ...

และรู้สึก การเลื่อนนิ้วลูบๆของ Benz Comand จากลอกมาจาก MMI ของ AUDI อีกด้วยมั้ง ....

แหม.... ถ้าจะนับแบบนั้น

Benz นี่รถยนต์คันแรกในโลกนะครับ
ทั้ง Bm ทั้ง Audi นี่ลอก Benz ก่อนใครเลยครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 21:30:31 »
ไม่รู้สิครับ ผมว่าค่ายรถก็ลอกกันไปลอกกันมาแบบนี้มาตั้งนานแล้วนะ อย่างไฟท้าย Civic กับ CHR นี่เหมือนกันสุดๆ ไม่เห็นมีใครพูดอะไรเลย
การออกแบบ ทรงเดียวกันได้ แต่รายละเอียดมันไม่เหมือนเลย คนละเรื่อง เอาแค่เส้นled tube ก็ต่างกันละ civic ทำแบบจุดๆแสงไม่เนียนเท่ากันทั้งเส้น

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 21:54:51 »
ผมว่า MB โดนคนอื่นลอกเป็นเรื่องปกตินะครับ หรือจริงๆแล้ว ต้องรวมทั้ง Audi BMW ด้วยที่โดนลอก

หรือเรียกว่าเป็นแรงบันดาลใจ หรือเป็นเทรนด์ การออกแบบก็แล้วแต่

ผมว่า ก็เป็นทุกผลิตภัณฑ์ครับ ไอโฟนก็โดนลอก  นาฬิกาโรเล็กซ์ ก็มีนาฬิกาแบรนด์รองๆลงมา ก็เอาแนวดีไซน์มาใช้

กระเป๋า แบรนด์เนม หลุยส์ ชาแนล ดิออร์ แอร์เมส และอื่นๆ ก็โดนลอกดีไซน์มา

ส่วนตัวผมก็คิดว่า ดีไซน์นี้มา ซื้อมาขับ เวลาผ่านไป ดีไซน์ใหม่ก็มาแทน ถึงเวลา เราอยากเปลี่ยนรถ ก็เปลี่ยนคันใหม่ ไม่ซีเรียสครับ

รถจีน ลอกยุโรป รับได้ แต่ ยุโรป อย่าไปลอกจีนนะ อันนี้รับไม่ได้  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2019, 21:57:46 โดย keng »

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 22:35:12 »

I-drive มีใช้ใน BMW ก่อนที่ BENZ จะมี Comand อีก ..

และรู้สึก การเลื่อนนิ้วลูบๆของ Benz Comand จากลอกมาจาก MMI ของ AUDI อีกด้วยมั้ง ....

Benz นี่รถยนต์คันแรกในโลกนะครับ
ทั้ง Bm ทั้ง Audi นี่ลอก Benz ก่อนใครเลยครับ

ชอบบบบบบบ 55555

ออฟไลน์ Koolkoe

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 22:52:13 »
ผมเห็นด้วยกับ จขกท นะ ลอกหลายส่วนจริงๆ ทั้งกระจัง ภายใน
แต่ทรงตัวถังและลักษณะไฟท้ายผมว่าเค้าได้แรงบันดาลใจจากเครือ VW นะครับ

ผมว่าอย่าคิดมากเลยครับ รถจีนเค้าเพิ่งเริ่ม เหมือนเด็กหลังห้องเรียนไม่ค่อยเก่ง ก็ต้องลอกการบ้านเพื่อน

สมัยรถญี่ปุ่นเริ่มทำก็ลอกรถอเมริกันเยอะเหมือนกันนะครับ แต่มาเป็นแบบคันเล็กๆ แต่หน้าตาเหมืนรถเมกัน

ผมว่าคนซื้อ MG น่าจะรู้สึกดีกว่านะครับผมว่า แต่กลับคนซื้อ เบนซ์อาจจะรู้สึกไม่ดีสักเท่าไหร่
อันนี้แอบเห็นด้วยเลย ไม่งั้น บางคันเค้าไม่เอาตราดาวมาติดแทนโลโก้ MG  หรอกครับ หรือ ติด font เหมือน range rover

สรุปว่า MB ก็คือ MB ครับ เค้าอยากเหมือน แสดงว่าของเราดีจริง คนซื้อ MG  ถัาวันข้างหน้างบเยอะเค้าคงไปซื้อ MB แน่นอน

ขอแซว MB หน่อยครับ เบาะทูโทน แดงดำ ของ MB ก็ยังลอกสำนักแต่ง zenith บ้านเราเลย   :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2019, 22:59:51 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 04:05:14 »
มาสด้า ยังเหมือนมากกว่าอีกนะ
ทำไมด่าแต่ MG

ผมว่า MG ไม่ได้ลอกแค่ยี่ห้อเดียวหรอก ก้ลอกกันไปกันมา

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 07:05:10 »
โลกเสรีครับ อยู่ไม่ได้ก็แพ้  ;D

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 09:36:46 »

ประเด็นคือ เบนซ์ ไม่ใช่ไม่เคยลอกใครครับ ..ไม่ใช่เกิดก่อนเกิดหลังนะ ...
ถ้ามันลอกกันแล้วมันผิด ก็คงฟ้องละเมิดทรัพย์สินทางปัญญาไปแล้วล่ะครับ ...
.
แต่ก็เข้าใจว่าเจ็บครับ เพราะจ่ายเกือบ 3 ล้าน ไปเจอคันละล้าน ที่ว่าเค้าลอกแต่เค้าลอกออกมาได้สวยกว่า ก็คงมีเคืองๆอะ ...

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 09:44:49 »
ถ้าว่ากันที่ความคล้ายคนใช้เล็กซัสเจ็บกว่ามากเพราะออกแบบมายังไงอีกไม่นานโตโยต้าก็จะพยายามเอาแนวทางนั้นไปยัดใส่แบบขาดๆเกินๆจนถ้าแล่นผ่านเร็วๆบอกได้ยากว่าที่ผ่านไปนี่มันESหรือแคมรี่กันแน่  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 09:49:03 »

ประเด็นคือ เบนซ์ ไม่ใช่ไม่เคยลอกใครครับ ..ไม่ใช่เกิดก่อนเกิดหลังนะ ...
ถ้ามันลอกกันแล้วมันผิด ก็คงฟ้องละเมิดทรัพย์สินทางปัญญาไปแล้วล่ะครับ ...
.
แต่ก็เข้าใจว่าเจ็บครับ เพราะจ่ายเกือบ 3 ล้าน ไปเจอคันละล้าน ที่ว่าเค้าลอกแต่เค้าลอกออกมาได้สวยกว่า ก็คงมีเคืองๆอะ ...

55555 อันนี้จริงครับ คนตามประสาแฟนบอย MB ละครับ อาจจะนอยๆ หน่อย แต่ต้องทำใจให้ได้

แต่ไม่จริงทั้งหมด เพราะรถคันแรกไม่ใช่ MB ครับ สรุป MB ก็ไปลอกเขาอยู่ดี ถ้าจะมองเรื่องรถคันแรกของโลก

กลับมาปัจจุบัน ลองไปดู GLE Coupe กับ X6 รถทรงนี้ คนมองก็รู้ว่า อะไรคืออะไร

เพราะถ้าผมเป็นแฟนบอย BMW เห็น Mazda อาจจะคิดเหมือนกันเลย  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 10:02:32 »
เรียกให้ไพเราะ = ได้รับแรงบันดาลใจดีกว่า  ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 10:10:37 »
ก่อนที่ญี่ปุ่นจะเป็นอย่างปัจจุบัน ก็ลอกงานฝรั่งมาทั้งดุ้น

ก่อนที่เกาหลีใต้จะเป็นอย่างปัจุบัน ก็ลอกงานยุ่นมาทั้งดุ้นเช่นกัน

แล้วจีนที่กำลังจะก้าวมาเป็นผู้นำโทคโนโลยี่ ลอกงานทั้งโลกก็ไม่แปลกอะไร

สำคัญว่าลอกแล้วอยู่กับที่ แบบบางประเทศหรือเปล่า พัฒนาไม่มีแต่อย่างใด

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 10:24:17 »
mz เหมือนกว่านะครับ ด้านในนี่คล้ายมาก
ส่วน hs ดูยังไงก็ภายนอกก็ x1 ส่วนด้านในไม่เหมือน mb เลยเหมือน audi+vw ชัดๆทั้งคอนโซลหน้า คอนโซลเกียร์เบาะ

ออฟไลน์ tui

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 10:24:59 »

... การออกแบบมันเป็นเทรน..แนวโน้มการออกแบบสิ่งที่ตลาดต้องการ...เอาสิ่งดีๆมาปรับปรุง..เพื่อขาย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 10:29:10 »
เดี๋ยวนี้การออกแบบซ้ำกันจนผมว่ามันเป็น จีนสไตล์แล้ว
มันอยู่ในรถจีนหลายรุ่นจนโหล ไม่รู้ใครคิดก่อน คิดหลัง
รู้แต่ว่าโหล ทั้งภายนอก ภายใน  :P

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 10:35:36 »
ผมว่าได้แนวทางมาหลายยี่ห้อนะ ถ้าดูตามรูป mg ดูดีกว่า 55

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 10:40:02 »
ยังไงเบนส์ก็ยังเป็นเบนส์ครับ คุณค่าความเป็นเบนส์อยู่ในแบรด์ที่เป็นที่ยกย่องในไทย คนทั่วไปก็รู้ๆกันอยู่ ถึงใครทำตามใครก็ไม่อาจมีใครมาลบคุณค่านี้ได้ครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 11:21:37 »
เจอHS วันก่อน แฟนทัก ว้าวเบนซ์รุ่นใหม่คันนั้นสวยจัง

ผมมองแว้บแรกก็เป็นเบนซ์นะครับ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 11:51:31 »
บางเจ้าลอกไปก็มีการเอาไปดัดแปลงให้แตกต่างบ้าง แต่ MG ความเห็นส่วนตัวผมเหมือนกับ Ctrl+C แล้ว Ctrl+V  ;D แต่ก็สวยดีนะได้รถราคาถูกและสวย ไม่คิดไรมาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 13:38:29 »
ออกแบบยังไงก็ได้ครับ ขอให้ใช้งานได้ดี ทน ก็พอครับ

ผมว่าสมัยนี้ ตัว product มันก็ไล่ๆ กันมาหมด

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 13:44:16 »
เมื่อแนวความชอบ ของคนทั่วไป ชอบ ก็ต้องตามครับ ไม่งั้นก็ขายไม่ออก

ออฟไลน์ TorMoo

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 14:26:40 »
ไม่รู้สิครับ ผมว่าค่ายรถก็ลอกกันไปลอกกันมาแบบนี้มาตั้งนานแล้วนะ อย่างไฟท้าย Civic กับ CHR นี่เหมือนกันสุดๆ ไม่เห็นมีใครพูดอะไรเลย
อันนี้เหมือนจริงครับ ผมดู Nur24 ใน YouTube ตอนจังหวะที่เป็นมุมกล้องสูงถ่ายจากเฮลิคอปเตอร์ต้องเดาเอาว่าเอ๊ะนี่ Toyota หรือ Honda หว่า เพราะว่าไทยส่ง CHR ไปแข่งด้วยเหมือนกัน555

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 15:13:24 »

.

ประเด็นคือไม่ได้เจ็บอะไรเลยครับ
ผมจะเจ็บทำไมครับ งง ผมไม่ได้ถือหุ้น MB ซะหน่อย
ที่ถามนี่คือสงสัยมากกว่าว่าคนที่ซื้อรถคันละล้านกว่า
แต่เหมือนไปซื้อของก็อปนี่เค้าเซ็งกันไหม หรือเค้ารู้สึก
ยังไงแค่นั้นเอง เหมือนซื้อ Rolex ปลอมเรือนละ 5 หมื่น
ผมใส่ Rolex จริงต้องรู้สึกอะไรด้วยหรอ งงจัง

อีกอย่างถ้าคิดว่า MB ลอก BM เรื่อง idrive
อะไรนี่แหละก็ ช่วยอธิบายเรื่อง Hey Bmw หน่อยสิฮะ
ว่าทำไมต้องลอก Hey Mercedes ซะก็อป 100 เลย