ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า MG นี่ลอกการบ้าน Benz เกินไปไหมครับ  (อ่าน 20757 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: คิดว่า MG นี่ลอกการบ้าน Benz เกินไปไหมครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 16:07:51 »
อย่าไปว่าเค้าลอกเลยครับ ...

I-drive มีใช้ใน BMW ก่อนที่ BENZ จะมี Comand อีก ..

อย่างนี้เรียก ลอกป่าวอะ ...

และรู้สึก การเลื่อนนิ้วลูบๆของ Benz Comand จากลอกมาจาก MMI ของ AUDI อีกด้วยมั้ง ....

แหม.... ถ้าจะนับแบบนั้น

Benz นี่รถยนต์คันแรกในโลกนะครับ
ทั้ง Bm ทั้ง Audi นี่ลอก Benz ก่อนใครเลยครับ

ประเด็นคือ เบนซ์ ไม่ใช่ไม่เคยลอกใครครับ ..ไม่ใช่เกิดก่อนเกิดหลังนะ ...
ถ้ามันลอกกันแล้วมันผิด ก็คงฟ้องละเมิดทรัพย์สินทางปัญญาไปแล้วล่ะครับ ...
.
แต่ก็เข้าใจว่าเจ็บครับ เพราะจ่ายเกือบ 3 ล้าน ไปเจอคันละล้าน ที่ว่าเค้าลอกแต่เค้าลอกออกมาได้สวยกว่า ก็คงมีเคืองๆอะ ...

ประเด็นคือไม่ได้เจ็บอะไรเลยครับ
ผมจะเจ็บทำไมครับ งง ผมไม่ได้ถือหุ้น MB ซะหน่อย
ที่ถามนี่คือสงสัยมากกว่าว่าคนที่ซื้อรถคันละล้านกว่า
แต่เหมือนไปซื้อของก็อปนี่เค้าเซ็งกันไหม หรือเค้ารู้สึก
ยังไงแค่นั้นเอง เหมือนซื้อ Rolex ปลอมเรือนละ 5 หมื่น
ผมใส่ Rolex จริงต้องรู้สึกอะไรด้วยหรอ งงจัง

อีกอย่างถ้าคิดว่า MB ลอก BM เรื่อง idrive
อะไรนี่แหละก็ ช่วยอธิบายเรื่อง Hey Bmw หน่อยสิฮะ
ว่าทำไมต้องลอก Hey Mercedes ซะก็อป 100 เลย

เหมือนคุณจะยัดว่า MG นั้น ก๊อบ MB อย่างจริงจังเลยนะครับ ...

คล้าย กับ ก๊อบ มันคนละอย่างนะ

รูปที่เอามา ผมดูยังไงก็ไม่เหมือน แผงประตู พวงมาลัย ไม่ได้คล้ายกันเลย

อีกอย่างไปว่าคนขับ MG เป็นคนใช้รถก๊อบปี้ มันก็รุนแรงไปนิดนะ ...

มีถามด้วยว่าคนขับ MG จะรู้สึกยังไง ....

คนใช้ MG ลองมาช่วยบอกเค้าหน่อยสิครับ ว่ารู้สึกยังไงกัน ...

ป.ล.กระจังหน้า มาสด้า 2 Facelift ก๊อบ MB มาอีกแล้วสินะแบบนี้ ...

ออฟไลน์ mhujee

• Newbie
  • *
Re: คิดว่า MG นี่ลอกการบ้าน Benz เกินไปไหมครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 16:53:24 »
 กระทู้แนวนี้ ค่อนข้างจะชวนดราม่า แบ่งแยก
 ผมไม่อยากให้มีเลย แต่ผมชอบอ่านนะ 555 มันส์ดี

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 16:56:20 »
ต่อไปในอนาคต ดีไซน์คงก็อปน้อยลงครับ ตอนนี้กำลังเบิกทางอยู่ ก็ต้องหาต้นแบบมา  Benz ใครๆ ก็ชอบในด้านดีไซน์ภายใน  อย่าไปหมั่นไส้เค้าเลยครับ  จีนทำอะไรไม่ค่อยเก่งด้านดีไซน์มาแต่ไหนแต่ไรอยู่แล้วครับ  มันจะเฉิ่มๆ หรือไม่ก็เยอะๆ ทุกอย่างไล่ตั้งแต่
-มือถือ(รุ่นเก่าๆ)
-รถไฟฟ้า
-เครื่องใช้ไฟฟ้าจีนแบบดั้งเดิม

เชื่อว่า MG คงลอกดีไซน์รถ premium ไปอีกนานครับ  เช่นเดียวกัน Honda ลอก BMW, Audi

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 23:55:27 »
อย่าไปว่าเค้าลอกเลยครับ ...

I-drive มีใช้ใน BMW ก่อนที่ BENZ จะมี Comand อีก ..

อย่างนี้เรียก ลอกป่าวอะ ...

และรู้สึก การเลื่อนนิ้วลูบๆของ Benz Comand จากลอกมาจาก MMI ของ AUDI อีกด้วยมั้ง ....

แหม.... ถ้าจะนับแบบนั้น

Benz นี่รถยนต์คันแรกในโลกนะครับ
ทั้ง Bm ทั้ง Audi นี่ลอก Benz ก่อนใครเลยครับ

ประเด็นคือ เบนซ์ ไม่ใช่ไม่เคยลอกใครครับ ..ไม่ใช่เกิดก่อนเกิดหลังนะ ...
ถ้ามันลอกกันแล้วมันผิด ก็คงฟ้องละเมิดทรัพย์สินทางปัญญาไปแล้วล่ะครับ ...
.
แต่ก็เข้าใจว่าเจ็บครับ เพราะจ่ายเกือบ 3 ล้าน ไปเจอคันละล้าน ที่ว่าเค้าลอกแต่เค้าลอกออกมาได้สวยกว่า ก็คงมีเคืองๆอะ ...

ประเด็นคือไม่ได้เจ็บอะไรเลยครับ
ผมจะเจ็บทำไมครับ งง ผมไม่ได้ถือหุ้น MB ซะหน่อย
ที่ถามนี่คือสงสัยมากกว่าว่าคนที่ซื้อรถคันละล้านกว่า
แต่เหมือนไปซื้อของก็อปนี่เค้าเซ็งกันไหม หรือเค้ารู้สึก
ยังไงแค่นั้นเอง เหมือนซื้อ Rolex ปลอมเรือนละ 5 หมื่น
ผมใส่ Rolex จริงต้องรู้สึกอะไรด้วยหรอ งงจัง

อีกอย่างถ้าคิดว่า MB ลอก BM เรื่อง idrive
อะไรนี่แหละก็ ช่วยอธิบายเรื่อง Hey Bmw หน่อยสิฮะ
ว่าทำไมต้องลอก Hey Mercedes ซะก็อป 100 เลย

เหมือนคุณจะยัดว่า MG นั้น ก๊อบ MB อย่างจริงจังเลยนะครับ ...

คล้าย กับ ก๊อบ มันคนละอย่างนะ

รูปที่เอามา ผมดูยังไงก็ไม่เหมือน แผงประตู พวงมาลัย ไม่ได้คล้ายกันเลย

อีกอย่างไปว่าคนขับ MG เป็นคนใช้รถก๊อบปี้ มันก็รุนแรงไปนิดนะ ...

มีถามด้วยว่าคนขับ MG จะรู้สึกยังไง ....

คนใช้ MG ลองมาช่วยบอกเค้าหน่อยสิครับ ว่ารู้สึกยังไงกัน ...

ป.ล.กระจังหน้า มาสด้า 2 Facelift ก๊อบ MB มาอีกแล้วสินะแบบนี้ ...

ติ่ง MG หรอครับ ดิ้นจัง
คนอื่นเค้าไม่เห็นจะรู้สึกอะไรเลย
ที่บอกดูยังไงก็ไม่เหมือนนี่ใช้ตาดูแล้วใช่ไหม?

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2019, 11:27:50 »
ถ้ามองอีกมุม  benz โดนก๊อบก็น่าจะภูมิใจครับก็รถมันดีมันสวยเป็นที่นิยม เค้าถึงมาก๊อบเรา

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 13:25:22 »
พี่ Raygun

จากวันนั้น ใน Pantip.com จนถึงวันนี้ 20 ปี พอดี

ผมว่า กระทู้แบบนี้ มันก็ก่อให้เกิดดราม่า โดยไม่จำเป็นเลยครับ

ด้วยความเคารพ