ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 ใครจะซื้อ New city และ ใครจะซื้อ New almera กันครับ เขาเลือกต่างกันที่?  (อ่าน 11612 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) เป็นรถ eco car phase2 ด้วยกันทั้งคู่
เครื่อง 1.0 turbo ทั้งคู่
City 122 ม้า แรงบิด 200 Nm
Almera 100 ม้า. แรงบิดประมาณ 144-152 Nm.
ตัวรถ Almera คงเหมือน Versa ในเมืองนอก
ส่วน city ยังไม่มีใครเห็น เพราะเปิดตัวที่แรกของโลก
almera มีแนวโน้ม option เยอะกว่า แต่ city เครื่องแรงกระฉูดแน่นอน
แต่เครื่องของ almera ก็อาจพอเพียง
City ชื่อแบรนด์ แนวโน้มความจุกจิก และ ราคาขายต่อ รวมถึงการเอา
ไปแต่งต่อน่าจะดีกว่า
Almera มีแนวโน้มราคาและความกว้างขวาง ของตัวรถ อาจดีกว่านิดนึง
🤔 เลือกยากจริงๆนะครับคู่นี้
สงสัยนะครับ สองคันนี้เขาจะเลือกคันไหนเพราะอะไรกันนะครับ

🚘 ปล. ไม่รู้ว่าทาง Honda จะสื่อสารตัวรถ city ว่าคือ Eco car
หรือเขาก็คือ city gen ใหม่ที่เครื่องเล็กลง แรงขึ้น แถมประหยัดขึ้นมาก ?

🏇🏻🍭 สุดท้ายไม่รู้ว่าเกียร์ CVT ตัวใหม่ของทั้งคู่ใครจะทนกว่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2019, 16:20:21 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
:) เป็นรถ eco car phase2 ด้วยกันทั้งคู่
Almera 190 ม้า. แรงบิดประมาณ 144-152 Nm.
ตัวรถ Almera คงเหมือน Versa ในเมืองนอก
ส่วน city ยังไม่มีใครเห็น เพราะเปิดตัวที่แรกของโลก
almera มีแนวโน้ม option เยอะกว่า แต่ city เครื่องแรงกระฉูดแน่นอน
แต่เครื่องของ almera ก็อาจพอเพียง
City ชื่อแบรนด์ แนวโน้มความจุกจิก และ ราคาขายต่อ รวมถึงการเอา
Almera มีแนวโน้มราคาและความกว้างขวาง ของตัวรถ อาจดีกว่านิดนึง
สงสัยนะครับ สองคันนี้เขาจะเลือกคันไหนเพราะอะไรกันนะครับ

🚘 ปล. ไม่รู้ว่าทาง Honda จะสื่อสารตัวรถ city ว่าคือ Eco car
หรือเขาก็คือ city gen ใหม่ที่เครื่องเล็กลง แรงขึ้น แถมประหยัดขึ้นมาก ?

🏇🏻🍭 สุดท้ายไม่รู้ว่าเกียร์ CVT ตัวใหม่ของทั้งคู่ใครจะทนกว่ากัน

Almera 190 ม้า เลยเหรอครับ โอ้ววววววววววววววววววววว แม่เจ้า แทบตกเก้าอี้

ปล. แค่ Honda vs Nissan มันก็เลือกได้ในระดับนึงละครับ สำหรับผมนะ

ออฟไลน์ kiwiwi

ส่วนตัวเลือกฮอนด้าครับ

แต่เชื่อว่า อัลเมร่าได้เกิดแน่ๆ เพราะรูปทรงแปลกตากว่า
ปล.หาก City มาดั่งในรูปนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ผมแฟน HONDA มายาวๆ เชื่อมั่นในแบรนด์ ไม่ได้เชื่อว่า ประกอบเนี๊ยบ ไม่จุกจิกนะ แต่เชื่อว่า ถ้ามีอะไร เดี๋ยวศูนย์ก็จัดการให้ผมได้หมด ปัญหาหนักๆโหดๆค่าซ่อมแพงๆ ไม่มีหลุดมาให้ผมได้เจอแน่ แล้วก็ ปกติ HONDA พวกฟังค์ชั่นการใช้งาน เช่น ช่องใส่ของ / เบาะ จะค่อนข้างถูกใจกว่าอีกค่าย

NISSAN ถ้าจะมองก็คือ ต้องได้ส่วนลดเยอะ ฟรีดาวน์ ของแถมเพียบ ถึงจะหันไปมองน่ะครับ ถ้าราคาเต็ม ก็ขอดูยาวๆ ดูปัญหาก่อน กลัวเจอแบบตัวก่อน lot แรก ปัญหาเยอะมาก

ออฟไลน์ Sumetakas

• Newbie
  • *
Almera ครับ เพราะคงไม่เห็น Micra มาไทย ส่วนตัวชอบดีไซน์ล้วนๆเลย

ออฟไลน์ lunacy

Almera แรงม้าน่าจะผิด

City ชื่อนี้ขายได้อยู่นะผมว่า

อยู่ที่ออพชั่นจริงๆ กับราคา ว่ามันสมเหตุสมผลไหม กับที่ต้องจ่ายไป

ออฟไลน์ Red Bicycle

Almera 190 ม้า. แรงบิดประมาณ 144-152 Nm.

Almera 190 ม้า เลยเหรอครับ โอ้ววววววววววววววววววววว แม่เจ้า แทบตกเก้าอี้

ปล. แค่ Honda vs Nissan มันก็เลือกได้ในระดับนึงละครับ สำหรับผมนะ

:) :) 555 ข้อโทษครับ พิมพ์ผิดไปเยอะะเลย 100 ม้าครับ  เอะ! ถ้า 190 ม้าจริง แม่เจ้า จริงๆนะครับ 555

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เอาความคุ้มค่าคงเลือกอัลเมร่าครับ
เพราะซิตี้คือ B-Secment ตีตั๋วเด็กตามที่เว็บบอกก่อนหน้า
ราคาก็น่าจะยังคงยืนที่ราคา B-Secment เหมือนเดิม แค่เพิ่มอ๊อฟชั่นให้เต็มราคา

ว่ากันตามสเปค 1.0 เหมือนกัน แต่ต่างกันที่แรงม้าแรงบิด
แรงม้าฮอนด้าที่เยอะกว่าก็ไม่น่าแปลกใจ เพราะปรับบูสที่ต่างกัน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Magl

คิดว่าราคากับความชอบรูปร่างจะเป็นตัวเลือก ขนาดalmera ตัวปัจจุบันไม่ใช่จะสวยอะไร ยังขายได้มาขนาดนี้ ส่วน city มันขายดีมานานละ

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ johnlee

สองรุ่นนี้ คนซื้อเขามีธงของเขากันอยู่แล้วนะ

คนซื้อไม่มีลังเลแน่นอน  เขาจะพุ่งไปหาเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ เต๋า AV

มันก็แล้วแต่กลุ่มตลาด
-คนรักในแบรน
-วัยยุ่นแต่งซิ่ง
-วัยคนทำงาน
-ฯลฯ

Cityใหม่คงหนีไม่พ้นวัยรุ่นแต่งซิ่ง แน่ๆ
วัยคนทำงานวัยกลางคน คงเลือก almera
จะให้ขับ City ก็กลัวหาว่าเป็นวัยรุ่นชอบซิ่ง โดยภาพลักษณ์ของรถ

มันก็แล้วแต่ปัจจัย และเหตผลในการเลือกของแต่ละบ้าน

ออฟไลน์ Oat :)

• Newbie
  • *
ราคาครับน่าจะต่างกันสัก 80000 - 100000 บวกกับส่วนลดที่ N มากกว่า H แน่นอน

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวคง almeraครับ อย่างน้อยมั่นใจช่วงล่างกว่า city เคยลองขับcityตัวก่อนmcรุ่นtop เส้นทางแถวบ้าน เด้งมากเลย เทียบกับ mazda3 bkนะ

ส่วนงานประกอบก็เป็นอีกตัวที่อาจจะไม่เอาcityด้วย แต่คงรอดูราคา optionก่อน

อีกอย่างคิดว่าผู้หญิงส่วนใหญ่คงเลือก city ส่วนผู้ชายคงเลือก almeraกัน

ปล. jazz ใหม่ ไม่มาไทยแล้วใช่ไหมครับ หรือยังไง

ออฟไลน์ GunnSap

• Newbie
  • *
:) :) 555 ข้อโทษครับ พิมพ์ผิดไปเยอะะเลย 100 ม้าครับ  เอะ! ถ้า 190 ม้าจริง แม่เจ้า จริงๆนะครับ 555

ฮ่ะๆ แม่จ้าวววว ด้วยคน...
(190ม้า น่าจะเป็นตัว Sylphy Turbo นะครัชถ้าทำไม่ผิด)

ออฟไลน์ Vipvipvip

Almera ราคาจะถูกกว่า Cityเยอะ
และจะขายดีเพราะถูก
ส่วนCity ด้วยความที่เครื่องและเกียร์เหนียว อันนี้เดาว่าคงคล้ายๆ1.5T
พวกนักซิ่งคงเอาไปโมกันมันส์

ออฟไลน์ apinui

สำหรับผมที่กำลังเล็งทั้ง 2  ยี่ห้อ ตัวตัดสินใจคงเป็น option ที่ให้มาว่าคุ้มค่ากว่าอีกฝ่ายหรือไม่มากกว่า

CITY จุดเด่นเพียงอย่างเดียวน่าจะเป็นที่เครื่อง 122 แรงม้า และที่แน่นอนคือ ไม่มี SENSING และตามสไตร์ฮอนด้าคือ ตัว TOP ยังไงก็คงมีแค่กล้องมองหลัง เผลือๆเบาะพับไม่ได้อีก ...

ส่วน almera ถ้าเครื่อง 100 แรงม้า แต่จัด option มาให้แบบที่ Note มี หรือมากกว่า ก็จัดว่าน่าสนใจไม่น้อยนะ ... 

.
ถ้า city จะตีเรื่องความกว้าง ผมว่ายังไง Almera กว้างกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
คนซื้อalmeraน่าจะกลุ่มที่เพิ่งซื้อรถคันแรก ส่วนcity คงเป็นคนที่เคยใช้eco car phaseแรกมาก่อนและเบื่ออัตราเร่ง รวมถึงdefectของยี่ห้อรองครับ

ออฟไลน์ porasit33

ถ้าลงทุนกับฮอนด้าแจ๊ส ซิตี้ ช่วงรถคันแรก
ทั้งไมลค์เยอะ ทั้งชน ทั้งติดแก๊ส ราคาไม่ตกเลย
เอามาวิ่งงาน คุ้มหละ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ที่ได้ข่าวมานะครับ จอ 8นิ้ว พวงมาลัยแอคคอร์ด มีรุ่น rs มีเบาะหนัง นอกนั้นยังไม่ทราบข้อมูลครับ

ถ้าถามว่าเลือกอะไร อัลเมร่าแน่นอนครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ whoami

ยอดขายจะเป็นตัวบอก ซึ่งตลาดบ้านเรา ยังไงก็ honda ครับ

ยกเว้นว่า almera จะทำราคาและออฟชั่นมาดีมากๆ แบบนั้นก็พอสูสีละ

ออฟไลน์ Mp4_007

ถ้าผมคง almera ราคาถูกกว่า แน่นอน  ความแรงไม่ต่างกันเท่าไหร่ แถมทำเพิ่แมได้เหมือนกัน เครื่อง1.0โบเหมือนกัน เกียร์นี่แหละปัญหา ไม่รู้จะทนไหมทั้งคู่เลย  honda ดูจากรุ่นพี่ civic แล้วก็ไม่ได้ทนอะไรเท่าไหร่เห็นมีพังกันพอสมควรยิ่งหลังแสนโล พังหลายอยู่  ไม่คิดว่า honda จะทนกว่า almera เพราะงั้นเลือกราคาถูกไว้ก่อน ที่สำคัญมันสวยด้วยแหละ ดูแล้วน่าจะสวยกว่า city ด้วย

ออฟไลน์ AkE

ถ้าเลือกขับเอง city แน่นอนครับ อัตราเร่งน่าจะน่าสนใจกว่า หน้าตาก้แล้วแต่คนชอบ สำหรับผมโอทั้งคู่

แต่almera ถ้ามองด้านข้างเสาc ไปจนถึงท้ายรถดูประหลาด ผมว่าน่าจะขายดีทั้งคู่ครับ

สุดท้ายผมคิดว่า honda ก้บอกแค่เป็น new city ครับ ไม่พูดเรื่อง eco car หรอกครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
City จะประกอบเนียนขึ้นกว่าตัวปัจจุบันไหม  :-X

ออฟไลน์ Newhang

ผมน่าจะเลือก city นะถ้ารับราคาไหว 555

ส่วนนิสสันก็ชอบนะ ตัวรถสวยผมชอบแนวเค้า แต่เคยใช้แล้วไม่อยากใช้อีก ด้วยหลายเหตุผลมาก

ออฟไลน์ TCP

รถยังไม่เปิดตัว คุยไปก็เท่านั้น ...

รอให้เปิดตัวจริง เห็นรุ่นย่อย เห็นรายละเอียด Option แต่ละรุ่นย่อย
และสำคัญที่สุด .. " ราคาขาย " แต่ละรุ่นย่อย

ช่วงนี้ ก็รอไปก่อน อีกไม่กี่วัน เ อ ง ง ง ง ง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

รุ่นก่อนหน้านี้ Almera กับ City มันคนละกลุ่มหนิครับ คันนึง ได้สิท Eco เครื่อง 1.2 อีกคัน เป็น 1.5
ไม่รุว่า มารุ่นนี้ Almera 1.0t จะ ขยับPositionตัวเองขึ้น หรือ City จะขยับลง เพราะตัวก่อนหน้านี้คุณภาพภายใน ต่างกันแบบรุ้สึกได้เลย
ยังไงคงต้องรอตัวจริงออก ดูราคาอีกที แต่ถ้า ราคาพอๆกัน ผมคงถือหาง Honda มากกว่า

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
รอให้รถออกมา แล้วได้ไปลองขับก่อน ตอนนี้เหมือนเอาบุญเก่ามาคุยกันเฉยๆ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่รู้ ไม่ใช่กลุ่มเป้าหมาย แต่กำลังรอดูยอดขายครับ ส่วนตัวจับตามอง City มากกว่า ว่าเครื่องใหม่จะมีปัญหาอะไรมั้ย :D

ถ้าให้เลือกจริงๆก็คงต้องบอกว่ายังไม่เลือก เพราะเลิกแล้วครับกับการเลือกรถเพียงแค่เห็นสเปคในกระดาษ รถคันนึงต้องศึกษาเยอะจริงๆ ซึ่งเรื่องนี้เวปนี้เป็นคนสอนผมเอง ;)

ออฟไลน์ Odd_yim

ขอดูหน้าตา City ชัด ๆ ก่อนครับ กลัวเหมือน Jazz 2020 ถ้าเป็นแบบนั้นก็น่าผิดหวังครับ Almera สวยกว่า และขนาดก็น่าจะใหญ่กว่า แต่ City คงขายดีกว่าแน่นอน สายรถซิ่งชอบกันมาก