ผู้เขียน หัวข้อ: สองสามปีต่อจากนี้ คนรออีโค่คาร์ คงได้สิ่งที่คุ้มที่สุด :)  (อ่าน 5768 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ไม่รู้ผมคิดไปเองมั้ยว่า เหมือนสมัยนิสสันมาร์ชออกมาใหม่ พร้อมบริโอ้ คนฮือฮา คนเริ่มหันมามอง 1.2 กันมากขึ้น แทนที่จะเริ่มต้น 1.5 เหมือนสมัยเก่าๆ
ณ ตอนนี้ 1.0 turbo เริ่มเข้ามาพิสุทธ์แล้วว่า เราทำได้เหมือน 1.2 และอาจจะตีชั้นคู่กับ 1.5 ได้ไม่ยาก ในราคาที่อาจสูงเท่า 1.5 แต่ออฟชั่นนั้นคุ้มกว่า 1.5 แน่ๆ

ดีใจที่ตลาดไทยกลับมาคึกคักอีกครั้ง เริ่มเปลี่ยนแปลงเครื่องยนต์กันแล้ว โตโยต้าจะได้เริ่มขยับ ได้รู้ตัวว่า แบรนด์ตัวเองไม่ได้ยืนยงอีกต่อไปแล้ว ฮอนด้าทำได้ดีและอาจจะมากกว่า(ในรถเครื่องยนต์ใหญ่) ยังไม่รวมแบรนด์ชั้นรองที่มีเด่นในเรื่องอีโค่คาร์มากๆอย่าง ซูซุกิ กับ มิตซูบิชิ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
เพราะคนหันมามอง 1.2 คือว่า มันมาแพงเท่า 1.5 เดิมครับ และพวก 1.5 เดิมมันกำลังตายหมดมากลายเป็นกลุ่มเดียว​กับ 1.2 ในราคาเท่าๆเดิม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ champptv

• Jr. Member
  • **
เจ้าตลาดเบอร์​ 1,2 มีสะเทือนถ้ายังกั๊กออฟชั่นหรือผลิตรถคุณภาพต่ำห่วยหลุดQCรถยังมีสนิมให้เห็นจะได้เห็นเบอร์​ รองขายดีผมคนหนึ่งทีมีใจไป​ 1.0 โบคุณภาพไม่เป็นรองเจ้าตลาดเหลืองานบริการจะไปทิศทางไหนรอดูครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ถึง Almera จะเปิดตัวมาว้าว แต่คนก็ยังรอดู City อยู่ดีแหละครับ

ในอนาคตรถอีโค่คาร์คงมีอ๊อปชั่นคุ้มกว่านี้จริงๆ เพราะน่าจะรวมเข้ากับ B Segment อย่างเป็นทางการหลังการมาของ City หรือไม่แน่ Swift อาจเอา 1.0 Turbo ของตัวเองเข้ามาสู้ด้วยก็ได้

แต่ผมว่า Eco Class ก็น่าจะยังมีอยู่ โดยจะ Eco จริงๆ อย่าง Celerio Mirage Brio พวกนี้
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
อยากให้มีรถทรง K-Car วาง 1.0 โบ

หรือ JPN Taxi วาง 1.5 Hybrid ก็ได้

ทรงเดิมๆ คันใหญ่ ใส่เครื่องแรงน้อย เจนหน้าขายไม่ได้แน่ๆ ถ้าไม่ได้ประหยัดจนโดดเด่นจริงๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Nissan ผมว่าทำออฟชั่นมาดีตั้งแต่ตอน Note แล้วนะครับ

ถามว่า New Almera จะยังไงต่อ ผมว่า อาจจะไม่ได้เซอร์ไพรส์อะไร แต่ดีกว่าไม่มี

ส่วนเครื่องยนต์เล็กผูกโบ ผมว่า Civic 1.5 พิสูจน์ได้ชัดแล้วว่าเจ๋งจริง ปฏิเสธข้อนี้ไม่ได้

ดังนั้น ผมว่า City น่าจะเด่น และ เป็นจุดขาย ของมัน ส่วนออฟชั่นอื่นๆ ต้องดูกันต่อ

ออฟไลน์ palma

คนซื้อรถมีวิธีคิดที่เปลี่ยนไปครับ

คนยุคหลังคิดถึงเรื่องซ่อมง่าย ทนทาน เป็นปัจจัยรองลงไป ดูจากยอดขายรถสำหรับ gen ใหม่ๆได้  รุ่นขายดีปัญหามีเยอะ แต่ยอดยังดี

โตต้า ถ้าจะเน้น reliability นำหน้าแต่เพียงอย่างเดียว ต่อไปในอนาคต อาจโดนทิ้งไว้ข้างหลังได้ ถ้าคนยุคนี้เติบโตขึ้นไปมีกำลังซื้อมากขึ้นๆ

เวลากำลังซื้อมากขึ้นเรามักจะมองข้ามอะไรที่เรียบๆ จืดๆไปได้ไม่ยากครับ จะไปเน้นสินค้าที่มีจุดเด่นชัดมากขึ้น

คนในเองยังบอกว่า โตต้าตัวใหญ่ ขยับช้า รอดูในสงคราม eco,B-seg ที่ตอนนี้เหมือนจะเป็นรองต่อไป
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Jacob

กลัวว่าต่อไป 1.2 จะราคาไปเท่า 1.5 มากกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ alpha14

บริโอทำไมดูเงียบๆไม่มีข่าวที่จะไฟว์กับชาวบ้านบ้าง ผมว่าฮอนด้าตั้งราคาไม่สมกับออฟชั่นตัวรถ คนหนีไปเจ้าอื่นหมด ถ้าเอาตัวนี้เข้ามาในราคาพอฟัดเหวี่ยงกับเจ้าอื่นคงดุเดือดขึ้นนะ

ออฟไลน์ SM.

บริโอทำไมดูเงียบๆไม่มีข่าวที่จะไฟว์กับชาวบ้านบ้าง ผมว่าฮอนด้าตั้งราคาไม่สมกับออฟชั่นตัวรถ คนหนีไปเจ้าอื่นหมด ถ้าเอาตัวนี้เข้ามาในราคาพอฟัดเหวี่ยงกับเจ้าอื่นคงดุเดือดขึ้นนะ

Brio คงไม่มีแล้วครับ Honda ไม่ทำตลาดตัวนี้แล้ว

ออฟไลน์ Gordon Freeman

น่าเสียดาย Brio อยู่เหมือนกันนะครับ

ตัวใหม่ท้ายสวยแล้ว อ๊อปชั่นก็ดีแล้ว ขาดแต่ VSC เอง
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V