ผู้เขียน หัวข้อ: ใครไปลองชับ Mazda CX-8 มาแล้วบ้างครับ  (อ่าน 26401 ครั้ง)

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
Re: ใครไปลองชับ Mazda CX-8 มาแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 10:30:14 »
ผมเปลี่ยนเครื่องไปแล้วรอบนึงครับ รอบหลังติด obd วัดไว้ก่อนเลย // สุดท้ายอุณหภูมิสูงขึ้นเหมือนก่อนเปลี่ยนเครื่องเลยสุดท้าย ก็เปลี่ยนเครื่องไปไม่ได้ช่วยอะไรเลย
  น่าเสียดายนะครับ ออกรถมาใหม่  ต้องมาเปลี่ยนเครื่องเเล้ว งี้ต้องเเจ้งขนส่ง ลงในเล่มทะเบียนรึปล่าวครับ ว่ามีการเปลี่ยนเครื่อง

ออฟไลน์ t7090700

• Newbie
  • *
Re: ใครไปลองชับ Mazda CX-8 มาแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 11:03:56 »
งงใจจริงๆ กับคนที่รู้ว่ารถกับแบรนด์มีปัญหา ยังกล้าซื้อ  สมองและจิตใจเค้าทำด้วยอะไร!!! 555

ชอบตัวรถและการดีไซน์ของเค้าจริงๆครับ จองรุ่นท๊อปไปแล้วยังเสียดายอยากให้มีรุ่นท๊อปกว่านี้แบบญี่ปุ่นก็จะเอาครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 12:11:55 »
เมื่อวานได้แวะไปที่โชว์รูมนึง กะจะไปลองเบาะแถวสามแล้วดูโบรชัวร์
พอดีโชว์รูมจัดงานพอดี คนเยอะพอควร

งานดีจริง เบาะแถวสองกว้างขวางจริง
ลองนั่งแถวสาม เฮ้ย เจ๋งแหะ สูง177 นั่งสบายอยู่ ไม่อึดอัด
เด็กก็คงสบายกว่านี้เยอะ

ได้มีโอกาสสอบถาม พี่พนักงานท่านนึง ไม่ใช่เซลล์ (ผมเรียกไม่ถูก)
ถามไปตรงๆสองข้อ ปั๊มติ๊กที่มีปัญหา เครื่องดับระหว่างขับขี่ จะเจอไหม
จนท. แจ้งว่า ทางมาสด้าได้แจ้งเปลี่ยนซัพพลายเออร์ทั้งหมด ทุกlot
และเรื่องเซ็นยินยอมไม่รับประกัน หากมีการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์
เรื่องนี้จริงครับ จนทแจ้งว่า น้ำมันเกียร์ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ใช้ยาว lifetime
เลยถามไป อ่าว ถ้าเกียร์พังตอนหมดประกันทำงัย เคลมได้ไหมทั้งลูก
พี่แจ้งว่า อาจต้องมาคุยกันอีกที เรื่องของประวัติการเข้าศูนย์เอย
อาจมีตัวเลือกคือให้ส่วนลดค่าเกียร์ลูกนึง หรืออะไรก็ว่าไป

จบเลยครับ ตัวเลือกนี้ ตัดทิ้งได้โดยไม่เสียดาย พูดจริงๆ

ไม่มีเจตนาโจมตีใดๆ เป็นความจริงที่ลูกต้องยอมรับ
และยอมรับความเสี่ยงที่มีโอกาสเกิด

รถดีนะครับ มาสด้า สวย โฉบเฉี่ยว ล้ำ ความปลอดภัยจัดเต็ม ไม่เถียงเลย
แต่เรื่องบริการต้องไปควบคู่กันนะครับ

น้ำมันเกียร์ มันจะดีงามขนาดนั้นเลยเหรอ น่าซื้อมาใช้ยี่ห้ออื่น  8)

ออฟไลน์ StruckleP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 12:25:51 »
ผมเปลี่ยนเครื่องไปแล้วรอบนึงครับ รอบหลังติด obd วัดไว้ก่อนเลย // สุดท้ายอุณหภูมิสูงขึ้นเหมือนก่อนเปลี่ยนเครื่องเลยสุดท้าย ก็เปลี่ยนเครื่องไปไม่ได้ช่วยอะไรเลย
  น่าเสียดายนะครับ ออกรถมาใหม่  ต้องมาเปลี่ยนเครื่องเเล้ว งี้ต้องเเจ้งขนส่ง ลงในเล่มทะเบียนรึปล่าวครับ ว่ามีการเปลี่ยนเครื่อง

ของผมแจ้งครับ คือตามกฏหมายต้องแจ้งตอนแรกมาสด้าบอกจะตีเลขเดียวกับเครื่องเดิมให้ แต่ไปๆมาๆเงียบ ผมไม่สนไม่รอแล้วแจ้งไปเลยดีกว่า แล้วก็ไปคุยกับเพื่อนที่เป็นเจ้าของเต้นรถมาเพื่อนบอกว่าเอาจริงๆ ไม่อยากจะรับซื้อเลย เต๊นจะเสียหาย

ออฟไลน์ Ao_Chosi

• Full Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 12:45:18 »
ได้ดูผ่านๆ รถน่าใช้ครับ
ผมได้แต่คิดในใจ ทำไมมันไม่แปะตราพี่โต หรือพี่ฮอน
สำหรับพี่มาส ผมไม่อิ้นดี้พอที่จะกล้าใช้ครับ

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 12:55:06 »

ของผมแจ้งครับ คือตามกฏหมายต้องแจ้งตอนแรกมาสด้าบอกจะตีเลขเดียวกับเครื่องเดิมให้ แต่ไปๆมาๆเงียบ ผมไม่สนไม่รอแล้วแจ้งไปเลยดีกว่า แล้วก็ไปคุยกับเพื่อนที่เป็นเจ้าของเต้นรถมาเพื่อนบอกว่าเอาจริงๆ ไม่อยากจะรับซื้อเลย เต๊นจะเสียหาย

ครับผม เสียราคารถเลยนะครับนี้ เห้อออ 

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 13:11:03 »
เวรกำ อ่านไปอ่าน ดู CX8 ไว้ไม่กล้าซื้อเลยครับ รถดีไม่ดีก็ส่วนนึง แต่ศูนย์สำหรับผมสำคัญมากๆ อ่านดูแล้วสงสัยไม่ได้ซื้อแน่

ออฟไลน์ Xyclop

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 13:14:22 »
สมมติว่ามาสด้าพูดจริงผมก็ยังไม่เห็นด้วยที่แก้ปัญหาอย่างนึงแต่กลับสร้างปัญหาอีกอย่างนึง ถ้าลดเป็นยูโร 4 ก็เท่ากับว่าสร้างมลพิษมากขึ้น แทนที่จะแก้ง่ายๆด้วยการมีไฟเตือนให้เจ้าของรถรู้ว่า DPF จะตัน ไปวิ่งเร็วๆซะหน่อยหรือเข้าเกียร์ N แล้วเร่งรอบอยู่กับที่จนกว่าไฟจะหายก็ได้ หรืออย่างปั๊มติ๊กไฟฟ้าที่เป็นปัญหากรณีน้ำมันในถังเหลือน้อย ก็น่าจะออกแบบถังน้ำมันให้ฐานเป็นรูปกรวย ให้ตัวดูดน้ำมันอยู่ตำแหน่งปลายกรวย เวลาขึ้นลงทางชันจะได้ไม่มีปัญหาดูดอากาศเข้าไป เพราะถึงเปลี่ยนซัพพลายเออร์ แต่ยังใช้ระบบไฟฟ้าแล้วดูดอากาศเข้าไปก็เสียอีกอยู่ดี
ปล. แต่ถ้าคุณหลงรักในตัวรถก็คงต้องพึ่งตัวเอง หมั่นเอาตัวดีเซลไปขับทางไกล หมั่นตรวจดูน้ำมันเครื่อง ถ้าใช้เบนซินก็อย่าปล่อยให้น้ำมันในถังเหลือน้อยจนไฟโชว์บ่อยๆ แค่นี้ก็น่าจะโอเคแล้ว มันแค่ต้องการการดูแลมากกว่ารถค่ายอื่น

อ่านมา คำตอบนี้ อธิบายวิธีแก้ได้ดีมาก  ความเห็นอื่นมีแต่ ด่าๆๆๆๆ ไม่ได้ช่วยอะไรเล้ย

ออฟไลน์ Xyclop

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 13:15:41 »
เซลโทมา บอกจะเอารถมาให้ลองถึงหน้าบ้าน ผมลองบอกว่าเข้าไปอ่านกระทู้ใน HLM ดูก่อน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 14:04:36 »
รถน่าใช้มากๆ ถ้าหลังการขาย Mazda ดีกว่านี้ ยอดน่าจะไปได้ไกลเลย

ส่วนตัวเรื่องน้ำมันเกียร์ ผมไม่ปักใจเชื่อ 100% นะครับ ถ้าลูกค้าจะจ่าย เพื่อเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ซึ่งก็ไม่ได้แพงมาก ทาง Mazda ไม่น่าถือว่าหมดประกัน

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 15:26:30 »
สมมติว่ามาสด้าพูดจริงผมก็ยังไม่เห็นด้วยที่แก้ปัญหาอย่างนึงแต่กลับสร้างปัญหาอีกอย่างนึง ถ้าลดเป็นยูโร 4 ก็เท่ากับว่าสร้างมลพิษมากขึ้น แทนที่จะแก้ง่ายๆด้วยการมีไฟเตือนให้เจ้าของรถรู้ว่า DPF จะตัน ไปวิ่งเร็วๆซะหน่อยหรือเข้าเกียร์ N แล้วเร่งรอบอยู่กับที่จนกว่าไฟจะหายก็ได้ หรืออย่างปั๊มติ๊กไฟฟ้าที่เป็นปัญหากรณีน้ำมันในถังเหลือน้อย ก็น่าจะออกแบบถังน้ำมันให้ฐานเป็นรูปกรวย ให้ตัวดูดน้ำมันอยู่ตำแหน่งปลายกรวย เวลาขึ้นลงทางชันจะได้ไม่มีปัญหาดูดอากาศเข้าไป เพราะถึงเปลี่ยนซัพพลายเออร์ แต่ยังใช้ระบบไฟฟ้าแล้วดูดอากาศเข้าไปก็เสียอีกอยู่ดี
ปล. แต่ถ้าคุณหลงรักในตัวรถก็คงต้องพึ่งตัวเอง หมั่นเอาตัวดีเซลไปขับทางไกล หมั่นตรวจดูน้ำมันเครื่อง ถ้าใช้เบนซินก็อย่าปล่อยให้น้ำมันในถังเหลือน้อยจนไฟโชว์บ่อยๆ แค่นี้ก็น่าจะโอเคแล้ว มันแค่ต้องการการดูแลมากกว่ารถค่ายอื่น

อ่านมา คำตอบนี้ อธิบายวิธีแก้ได้ดีมาก  ความเห็นอื่นมีแต่ ด่าๆๆๆๆ ไม่ได้ช่วยอะไรเล้ย
ผมว่าาผิดจุดเเล้วครับ

มันเป็นหน้าที่ บริษัทครับ  บริษัทคุณทำสินค้ามีปัญหาออกมาขาย ก็ต้องหาทางเเก้ไขปรับปรุง รับผิดชอบต่อลูกค้า

มันไม่ใช่หน้าที่ลูกค้า ต้องมานั่งคิดหาวิธีเเก้ จ่ายตังซื้อรถเป็นล้าน ต้องมานั่งคิดแก้ปัญหาให้รถอีกหรือ ???

เเละรับประกันได้เลย ถ้ามันสามารถเเก้ได้ง่ายๆขนาดนั้น ผมเชื่อว่าวิศวกรของบริษัทเค้าคิดออกก่อนเราไปนานเเล้ว   ไม่ยืดเยื้อมาขนาดนี้หรอก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2019, 01:56:29 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ น้ำเขียว

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 16:33:15 »
จบกันเป็นรถที่ดูดีน่าใช้ มาเจอปัญหาที่แก้ไม่จบขนาดนี้ เสียลูกค้าไปเยอะถ้าเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ Peaphi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 19:18:48 »
ขออนุถามนิดนึงอยากรู้ว่าประเทศอื่นมีปัญหาแบบเราไหม (น้ำดัน ปั้มติ๊ก ดับใน ตั้งแต่ใน CX5)

ถ้ามีแล้วประเทศอื่นๆ Mazda จัดการอย่างไรครับ ...

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 23:14:35 »
คนที่กล้าซื้อ ก็คือคนที่ยังไม่โดนกับตัว + คิดว่าตัวเองจะไม่โดน เวลาโดนขึ้นมาจริงๆ ขำไม่ออก เห็นมาหลายคนแล้ว

ออฟไลน์ @PPs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 09:23:14 »
MAZDA รถนะดีจริง แต่serviceก็แย่จริง

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 10:00:41 »
ขออนุถามนิดนึงอยากรู้ว่าประเทศอื่นมีปัญหาแบบเราไหม (น้ำดัน ปั้มติ๊ก ดับใน ตั้งแต่ใน CX5)

ถ้ามีแล้วประเทศอื่นๆ Mazda จัดการอย่างไรครับ ...

https://www.news.com.au/technology/innovation/motoring/accc-drags-mazda-to-court-for-ignoring-and-lying-to-customers-and-ripping-them-off-over-faulty-vehicles/news-story/2f20bb8816d756e0c13b2c5a7d52fe52

ลองดูเคสนี้ที่ Australia ครับ ขับๆ ไปแล้วกำลังเครื่องตก ทั้ง Mazda 2 และ CX-5 ดูๆ แล้วคล้ายๆ กับ Case Mazda 2 ที่ประเทศไทย 2-3 เคสที่เห็นใน youtube ครับ ส่วนการจัดการก็ดูเหมือนไม่ทำอะไรจนถูก ACCC ฟ้อง

น้องที่ office ใช้ Mazda 2 Diesel แต่ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยนะครับ วิ่งในเมืองเป็นหลักเลย ส่วนน้องอีกคนนึงที่รู้จักใช้ CX-5 Gen 1 Diesel ยกเครื่องไป 2 รอบแล้ว รายนั้นใช้นอกเมืองเป็นหลัก ส่วนตัวก็เลยไม่ค่อยแน่ใจว่าปัญหามาจาก DPF ที่วิ่งในเมืองบ่อยจริงหรือเปล่า ถามน้องที่ยกเครื่องมาเขาก็บ่นเรื่องของเหลวต่างๆ ที่ต้องจ่ายเองตอนเปลี่ยนเครื่อง รวมถึงต้องไปแจ้งขนส่งเองเรื่องเปลี่ยนหมายเลขเครื่อง ตรงนี้แหละที่ผมคิดว่า Mazda ทำไม่ค่อยถูกนะ เพราะปัญหามาจากตัวผลิตภัณฑ์ของบริษัทเอง ไม่ได้มาจากลูกค้า ทำไมถึงไม่เข้ามาช่วยเหลือให้มากกว่านี้

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 11:35:32 »
เอารถก่อน MC มาขาย เครื่องเดิม เกียร์เดิม หน้าปัทว์ คันเกียร์เดิมๆ เหมือน CX5 หรือ Maz3 เก่า มาขายใหม่ ทั้งที่ ญี่ปุ่นมี MC สวยกว่ามาแล้ว คนไทยก็นะ ดี๊ด๊า แค่รถใหม่ ใหญ่ขึ้น ยาวเกือบ 5 เมตร แถวสามนั่งไม่สบายก็ไปออกรถตู้แล้วครับ ไม่รู้จะดีใจอะไรกันกับแถว 3 รถยาว 4.9 เมตร

ปัญหาต่างๆมองข้าม ไม่สน มไ่รับรู้ คืดแต่ว่าเราน่าจะดวงดีไม่เจอ เอารถไปก็ลุ้นทุกวัน เชคระดับน้ำมัน เอาไปวิ่งความเร็วสูงบ้าง บลาๆๆ โห รถซื้อมาใช้ ดูแลตามสภาพ ไมา่ใช่ประคบประหงมอะไรแบบนี้ ตลกจังเลย ผมขอไม่เอาล่ะครับค่ายนี้

ปล. สบาย เขียนว่า สบาย นะครับไม่ต้องมี สระ ะ นะครับผม

ออฟไลน์ 3ankok

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 13:47:51 »
ใครมาอ่านก็ฟังหูไว้หูครับ ชมก็มี ติเพื่อก่อก็มี ใส่ไฟเกินจริงก็มี ทั้งๆที่รถยังไม่ส่งมอบถึงมือลูกค้า ด่าเหมือนเคยใช้cx8มาก่อน (ด่าเป็นรุ่นๆไปดีกว่า อย่าพึ่งมโน) ของพึ่งมาลงตลาด ลองให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc