ผู้เขียน หัวข้อ: Audi Q3 sportback น่าซื้อมั้ยครับ  (อ่าน 10258 ครั้ง)

ออฟไลน์ Autaroy

• Newbie
  • *
Audi Q3 sportback น่าซื้อมั้ยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 22:23:43 »
เห็นเปิดตัวสวยมากครับ ใครได้ลองขับหรือเห็นของจริงแล้วมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ
ขอความคิดเห็นเพื่อการตัดสินใจหน่อยครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: Audi Q3 sportback น่าซื้อมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 22:33:31 »

อะไรคือน่าซื้อ อะไรคือไม่น่าซื้อ 

เหมือนถามว่า iphone น่าซื้อมั้ย    อย่าตั้งคำถามแบบนี้กับอะไรก็ตามแต่

หาจุดที่เราจะใช้มันว่ามันตรงหรือเปล่า   

แล้วอย่าเอาความเห็นคนอื่นมาเป็นตัวตั้งหลัก  เพราะความชอบไม่เหมือนกัน  พื้นฐานแต่ละคนไม่เหมือนกัน

รถยนต์ อยากซื้อคันไหน  ไปลองให้รู้เองว่ามันตรงกับที่คุณต้องการหรือเปล่า

ออฟไลน์ DriveOnly

Re: Audi Q3 sportback น่าซื้อมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 22:59:39 »

อะไรคือน่าซื้อ อะไรคือไม่น่าซื้อ 

เหมือนถามว่า iphone น่าซื้อมั้ย    อย่าตั้งคำถามแบบนี้กับอะไรก็ตามแต่

หาจุดที่เราจะใช้มันว่ามันตรงหรือเปล่า   

แล้วอย่าเอาความเห็นคนอื่นมาเป็นตัวตั้งหลัก  เพราะความชอบไม่เหมือนกัน  พื้นฐานแต่ละคนไม่เหมือนกัน

รถยนต์ อยากซื้อคันไหน  ไปลองให้รู้เองว่ามันตรงกับที่คุณต้องการหรือเปล่า

แอบแรง แต่ก็เห็นด้วย สำหรับผม คันนี้หน้าตาผ่าน ภายในผ่าน แต่ option ไม่ผ่าน ครับ เพราะผมเป็นคนบ้า option อย่างน้อยจะซื้อรถใหม่ทั้งทีขอมีเทคโนโลยีใหม่ๆ บ้าง ไม่ใช้ซื้อรถปี 2019 แต่เทคโนลียีเหมือนซื้อรถตอนปี 2012 แต่ก็เข้าใจว่าเป็นรถนำเข้า ใส่ option มาเยอะ ก็จะทำราคาไม่ได้ สรุปส่วนตัวไม่ซื้อครับบบ

ออฟไลน์ tracolimus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 23:12:36 »
คิดว่า option ไหนทีควรใส่มาในรถระดับนี้ครับ ผมว่า option ใกล้เคียง BMW x1 แต่คงสู้ xc40 ไม่ได้  ถ้าเทียบราคารถนำเข้า
ส่วนน่าซื้อหรือไม่คงต้องไปลองขับละครับ ว่าตรงความต้องการหรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2019, 23:18:46 โดย tracolimus »

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 23:15:54 »
ถ้าเป็นตัวก่อนผมว่าน่าซื้อกว่าครับ เพราะได้ระบบ Quartto ด้วย
ส่วนตัวผมชอบรถแบบ AWD ด้วย ขับแล้วรู้สึกต่างจากขับสอง  เคยเชียร์ที่บ้านให้เอาตัวนี้ด้วยแต่สุดท้ายไปจบที่ CRV 2.4 AWD เฉย

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 23:28:55 »
นั่นนะสิครับ น่าจะใส่ระบบ quartto   -เครื่อง 2.0 TFSI or 2.0 TDI มากกว่า เครื่อง 1.4 turbo FWD ความน่าซื้อหายไปเยอะ เพราะจุดเด่นของอาวดี่คือการขับขี แต่ราคาน่าจะขึ้นไปอีก ส่วน option สำหรับผม พอใช้ได้แล้ว

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 23:59:59 »
คิดว่า option ไหนทีควรใส่มาในรถระดับนี้ครับ ผมว่า option ใกล้เคียง BMW x1 แต่คงสู้ xc40 ไม่ได้  ถ้าเทียบราคารถนำเข้า
ส่วนน่าซื้อหรือไม่คงต้องไปลองขับละครับ ว่าตรงความต้องการหรือไม่

พวก driving assistance package ทั้งหลายครับ lane keeping, auto brake, adaptive cruise control, blind spot etc. แต่อย่างที่บอกว่ารถนำเข้า ใส่ option มาเยอะคงทำราคาแบบนี้ไม่ได้
ไม่อยากให้เทียบ bm เท่าไหร่ เพราะรายนี้ option แห้งเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2019, 00:02:10 โดย DriveOnly »

ออฟไลน์ Audibigfan

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 02:49:30 »
สวยงามมากครับ ติดแค่ 1.4 tfsi ครับ เพราะถ้าเทียบตรงๆรุ่นอย่าง X2 รายนั้นก็ FWD เหมือนกัน
แต่ถ้าจะดีงามที่สุดคงต้อง quattro + 2.0 tfsi ครับ ส่วนออฟชั่นสำหรับผมรับได้ครับ

ถามว่าน่าซื้อมั้ย คงต้องไปลองขับครับผมว่า ชอบอัตราเร่ง บรรยากาศ แล้วก็ช่วงล่างไหม
บริการหลังการขายเท่าที่ได้ยินมาก็ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 07:36:25 »
Audi Thailand เพิ่งโทรมาเชิญให้ไปดูตัวจริงและทดลองขับทั้งQ3 TT A6 Avant เมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ ไปลองขับดูเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 08:00:39 »
ถ้าเทียบกับเพื่อนในกลุ่มยุโรป ผมว่า Audi Q3 ดูสวยยาวๆ ดูไม่วัยรุ่นจ๋า แต่ก็ไม่เป็นรถคนแก่ ชอบหรือไม่อันนี้คงต้องดูทั้งความชอบส่วนตัวและความสะดวกของศูนย์บริการ เพราะจำนวนศูนย์บริการถ้าว่ากันตรงๆ คือไม่เป็นไปตามแผนที่ออกสื่อ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 08:52:36 »
คุณ v221 ตัว Q3 มีทดลองขับแล้วหรือครับ ผมไปดูทีศูนย์เลียบทางด่วน อาทิตย์ทีแล้ว ยังเป็นตัวโชว์พวงมาลัยซ้ายอยู่ครับ

ออฟไลน์ StruckleP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 08:53:52 »
ถ้าเทียบ option + ราคานั้นถือว่าไม่ด้อยไม่เด่นเกินไปครับ
คือผมขับ Q2 อยู่ออพชันโล้นมากเลยยยย /// แต่ถ้ามีตัวเลือกอื่นยิ่งพอไปเทียบกับ x2 , xc40 แอบรู้สึกแห้งๆไปหน่อย

ออฟไลน์ Autaroy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 08:54:52 »
มีสิทธิ์มั้ยครับที่จะนำเข้าตัว Quartto  2.0 TFSI เข้ามาขายบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2019, 09:01:51 โดย Autaroy »

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 09:06:45 »
คุณ v221 ตัว Q3 มีทดลองขับแล้วหรือครับ ผมไปดูทีศูนย์เลียบทางด่วน อาทิตย์ทีแล้ว ยังเป็นตัวโชว์พวงมาลัยซ้ายอยู่ครับ
เจ้าหน้าที่แจ้งผมว่ามีให้ลองขับครับ แต่ผมบอกไปว่าคงไม่ไปเพราะไม่ได้อยู่ในListที่สนใจ ถ้าเป็นA6 Sedanจะให้น้องสาวไป ผมก็ยังถามไปว่าเป็นตัวโชว์ที่พวงมาลัยซ้ายไม่ใช่หรือ? เดี๋ยวจะลองสอบถามSAดูอีกครั้งครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 09:43:45 »
ได้มาไม่ครบก็สู้กับชาวบ้านเขายากหน่อย เดี๋ยวนี้รถญี่ปุ่นใส่ของเล่นมากันล้นแล้วด้วย...

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 14:08:02 »
เป็นรถที่สวยมาก ไม่แพ้พี่ใหญ่อย่าง Q8 เลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 17:06:40 »
น่าซื้อครับ หน้าตา ออฟชั่น ใช้ได้

แต่เสียดาย Quartto มากกว่า เพราะมันคือจุดเด่นของมันอีกข้อนึงเลย

พอไม่มี Quartto มันอาจจะทำให้ตัวเลือกอื่นมีน้ำหนักขึ้นมาทันทีเลย

ออฟไลน์ zuneo

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2019, 18:47:45 »

ถ้ามีคนเดินเข้ามาถามผมว่าไอโฟนรุ่นนี้น่าซื้อหรือเปล่า ถ้าผมอยากตอบก็แค่บอกความคิดของตัวเองว่า มันน่าซื้อนะถ้าคุณเป็นสาวกและมีอุปกรณ์แอปเปิลหลายรุ่น เพราะมันเชื่อมต่อกันเป็นอย่างดี และมันก็เสถียรมาก แต่ถ้ามีปัญหาเรื่องงบประมาณจำกัด ไอโฟน11ก็น่าสนนะ
แต่.... ถ้าผมไม่อยากตอบ หรือไม่มีข้อมูล ผมก็คงอยู่เงียบๆ ไม่ก็บอกไปตามตรงว่าเราไม่มีข้อมูลเลย
-----------------------------------------------------
มาถึงคำถามเจ้าของกระทู้
ผมว่าaudi q3 sportback สีขาวสวยมากกก(คหสต.) ไม่มีข้อมูลอย่างอื่นเลยรอผู้รู้มาตอบจะดีกว่า ฮ่าๆๆๆ