ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม NISSAN ถึงได้วูบไปจากตลาดรถยนต์ไทยครับ ??  (อ่าน 13177 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
- ตัวโปรดักไม่ดี ?
- การตลาดสู้คู่แข่งไม่ได้ ?
- บริการหลังการขายไม่เวิร์ก ?
- การประชาสัมพันธ์แย่ ?

ที่ยังพอไปวัดไปวาได้ก็เห็นจะมีแต่ ECO car

ออฟไลน์ dailioh

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไม NISSAN ถึงได้วูบไปจากตลาดรถยนต์ไทยครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 10:11:46 »
ผมว่าเพราะการลากขายรถแล้วเปลี่ยนโฉมช้าไม่ทันคู่แข่ง อันนี้เป็นส่วนนึงเลยสำหรับผม

ออฟไลน์ rotaryman

Re: ทำไม NISSAN ถึงได้วูบไปจากตลาดรถยนต์ไทยครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 10:18:20 »
ผมว่าใจไม่สู้มากกว่าครับ รถดีๆ มีเยอะแต่ไม่เอามาขายให้ถูกจังหวะถูกเวลา ผมจะคอยดู อัลมีร่า กับ ซิลฟี่ ใหม่ ซึ่งถ้าถามผมตัวรถมันผ่านฉลุย ขอย่างเดียวอย่าชักช้า อย่ากั๊กอัฟชั่น รับรองรุ่งครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 10:28:23 »
กัีก ล่าสุดก็ Cruise control ที่ไม่ยอมใส่มาใน Almera ตัวใหม่ครับ
เว้นช่องว่างที่พวงมาลัยไว้ให้ช้ำใจเล่นๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2019, 10:30:18 โดย udis »

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 10:32:44 »
กัีก ล่าสุดก็ Cruise control ที่ไม่ยอมใส่มาใน Almera ตัวใหม่ครับ
เว้นช่องว่างที่พวงมาลัยไว้ให้ช้ำใจเล่นๆครับ

จริง เอาระบบเบรคอัตโนมัติกับ Lane Keeping ออกยังจะดีกว่า

ออฟไลน์ palmpspp

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 10:41:32 »
ผมว่ามีปัญหากับการสื่อสารด้านการตลาดค่อนข้างรุนแรงครับ
แล้วทัศนคติของบริษัทแม่ที่ญี่ปุ่นอาจจะไม่โอเคด้วย
เพราะมักจะยื่นเงื่อนไขการนำเข้ารุ่นใดๆ มาโดยการว่าต้องขายรุ่นที่มีอยู่ให้ได้ก่อน ทั้งๆ ที่บางอย่างมันลากขายมาเกินจะทำอะไรได้แล้ว
เจ้าพ่อตลาดวาย คือเรื่องจริง เพราะการนำรุ่นใดเข้ามา ช้าจนชาวบ้านเค้าจะเปลี่ยนโฉมแล้ว

อีกจุดนึงคือ การแก้ไขปัญหา ที่มีอยู่ในรุ่นปัจจุบัน เช่น พวกพัดลม มอเตอร์ ใบพัด อะไรงี้ มันเรื่องเล็กๆน้อยๆ แต่ไม่ได้แก้แบบ permanent สักที

แต่ระดับ Global เอง ผมว่า Nissan ก็มีปัญหาพอสมควรเลยแหละครับ จากคดีต่างๆ เพราะเหมือนรถหลายๆรุ่น ออกช้าในระดับ Global เลย

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 10:45:20 »
ขายไม่ได้มาจากหน้าตาล้วนๆ ครับ  ส่วนเรื่องอื่นถือว่าเล็กน้อย
ดูมาสด้าสิ ปัญหาเป็นกระบุงโกย แต่ยอดยังติดลมบน
ยกตัวอย่างตัวเองเลย ว่าจะไม่สนมาสด้า เมื่อวานไปเจอ CX8 ในห้าง ยังกะโดนป้ายยา sell พาไปทดลองขับ 10 กว่า กม.คราวนี้ยิ่งหนักเลย ตอนนี้ลืมตาไม่ขึ้นแล้ว ปัญหามีไว้ให้พุ่งชน 555

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 10:56:03 »
ดูโฆษณา city เค้ามีการเท้าความถึงรุ่นแรกยันรุ่นที่กำลังจะเปิดตัว

แล้วหันกลับไปดูการตลาดของนิสสัน...
จาก sunny มาเป็น sylphy และจะไปเป็น sentra

น้องมีนาจะเป็นอะไรต่อไป
จากจุ๊กจะเป็นคิ๊กมั้ย

เอาที่สบายใจเลยครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 11:02:45 »

จริง เอาระบบเบรคอัตโนมัติกับ Lane Keeping ออกยังจะดีกว่า

กลับกันผมว่าเฉยๆ กับ cruise control ใน eco car ซึ่งไม่เหมาะจะใช้ทางไกลบ่อยๆ อยู่แล้ว
แต่ระบบช่วยเหลือขับในเมืองได้ใช้ตลอดแน่ๆ ชื่นชมนิสสันในครั้งนี้

แปลว่าคนไทย value ลูกเล่นแพรวพราวมากกว่าระบบความปลอดภัยจริงๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ KxoZ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 11:10:37 »

กลับกันผมว่าเฉยๆ กับ cruise control ใน eco car ซึ่งไม่เหมาะจะใช้ทางไกลบ่อยๆ อยู่แล้ว
แต่ระบบช่วยเหลือขับในเมืองได้ใช้ตลอดแน่ๆ ชื่นชมนิสสันในครั้งนี้

แปลว่าคนไทย value ลูกเล่นแพรวพราวมากกว่าระบบความปลอดภัยจริงๆ

อันนี้เห็นด้วยครับ eco car ความตั้งใจให้ใช้ในเมืองเป็นหลักอยู่แล้ว ระบบความปลอดภัยแบบนี้ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 11:13:39 »
ที่รู้สึกเลยคือ
 :-\ ภาพลักษณ์ของแบรนด์ที่ไม่strongเอาซะเลย flag shipที่เป็นหน้าตาของแบรนก็แซยิดลากขาย แถมไม่สวยอีกต่างหาก
 :-X ความช้าในการเปิดตัวรถรุ่นใหม่ในไทย กว่ารุ่นไหม่จะมา ยี่ห้ออื่นก็พัฒนาไปไกล
 :'( ดีไซน์รถที่แต่ก่อนยังสู้แบรนด์อื่นไม่ได้
 :( รถดีมีจุดเด่นบางอย่างที่เหนือกว่าคู่แข่ง แต่ไม่โปรโมท
 >:( ความเปราะของอะไหล่บางชิ้น
 :-X ภาพลักษณ์0บริการที่ยังล้าหลัง
 :-\ จุดยืนของแบรนด์ว่าจะเอาดีทางใหน ทางsportมาสด้าก็เหนือกว่า ความทนทานtoyotaเอาไปกิน ความกว้างเอนกประสงค์เสร็จHonda แล้วnissan?

แต่ยอมรับเลยว่าตั้งแต่เป็นV motionปัจจุบัน รถสวยสู้คู่แข่งได้แล้ว เผลอๆสวยกว่า
ก็ได้แต่หวังว่าจะมาขายกอบโกยยอดได้ไวๆ แล้วก็defectน้อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2019, 13:07:21 โดย lexus »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 11:33:35 »
ภายในองค์กร

ความไม่เป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน

ความเรื่องมาก จนทำให้ทำอะไรไม่ทันการ รถมาช้าจนตลาดวายก่อนตลอด

พนักงานที่มีทัศนคติที่ดี

ผมว่าเรื่องพวกนี้ มันกระทบออกมาหมดแหละครับ ผลงานมันก็ออกมาแบบที่เห็น

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 11:39:06 »
เป็นค่ายรถที่ แบบ ผสมผสาน หลักคิด มั่ว ตั้ว ไปหมด ทำรถรุ่น ยุบร่น เอามาแทรกรุ่น นึกอยากจะไม่เอามาก็ไม่มา วันดีคืนดี เอามาเฉยๆ ไม่สานต่อรุ่นที่เคยสำเร็จ ทั้งๆที่ใช้พื้นฐานเดียวกันได้หมด ซ้ายที ขวาที กลับหลังที วางไทม์ไลน์ตัวสินค้าได้ช้ากว่าคู่แข่ง จนโอกาศของการขายในตลาดหายไปหมดสิ้น  การทำรถแต่ละภูมิภาคหนึ่งทำรถแบบหนึ่ง อีกทวีปทำอีกแบบ ทั้งๆที่มันควรจะไปด้วยกันได้ ทำไรไม่ดุแค่แข่ง ทั้งๆที่มี Mitsu เป็นหุ้นกันเขากลับทำได้ดีกว่าบางเรื่องก้ไม่เอามาเป็นแม่แบบ รายละเอียดตัวรถก็ประหลาดชาวบ้าน เช่น PCD ล้อ Navara เป้น ค่ายรถญี่ปุ่น แต่ ไม่มีคนญี่ปุ่นมานั่งบริหาร ให้ดูน่าเชื่อถือ เอา ฝรั่ง เอา แขก มานั่ง มันจะไปยังไง??? ความคิดหน้ามือกับตาตุ่ม คนญี่ปุ่นเขามีความเป็นชาติมากๆ เขาก็ไม่ค่อยชอบที่มี ฝรั่ง แขก มาเดินข้ามหัวเขา ไปๆมาๆ มันถึงได้เกิดกำลังภายในองค์กรไง จริงๆแล้ว อยากจะแยกตัวจาก Renault แต่ฝรั่งเศษ ก็ ยึกๆ ยักๆ ญี่ปุ่นก็ กามิกาเช่ ใส่ และผมขอทำนาย ไม่ช้าไม่นาน Renault น่าจะหมดความอดทนกับ Nissan ญี่ปุ่น ไม่ช้าก็เร็ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2019, 20:30:46 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 12:18:15 »
ก็เริ่มเอาจริงแล้วนี่ไงครับ Almira มาแล้ว ปีหน้า Slyphy ตบกับcivic มันส์แน่

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 12:22:23 »
ผมไม่ใช่ คนใน Nissan Thailand นะ แต่ก็ติดตาม แวดวงยานยนต์เมืองไทย มานานเกิน 20 ปี
ขอตอบคำถามคุณ ตามนี้เลยครับ

1. Nissan ญี่ปุ่น ยังเอาตัวเองไม่รอด โดน Renault take over .. น่าจะมีการเปลี่ยนแปลงมโหฬารภายใน
2. ตัวสินค้าที่ฝ่ายวิศวกรรมที่ญี่ปุ่น สะดุด มีผลมาถึงเมืองไทย เค้าต้องเลือกทำเฉพาะตัวที่จำเป็นก่อน (ECOCAR)
    ตัวอื่นๆ เลยสะดุด หยุด เลิก ชะลอไปพักใหญ่ๆ
3. ที่จริงแล้ว จาก 2 ข้อข้างต้น จะว่าไป ก็ไม่ได้ส่งผลกระทบต่อแผนการผลิต / แผนการตลาดสินค้า Nissan Thailand มากนัก
    เพราะก็ยังมีทั้ง ECOCAR และ Segment อื่นๆ ออกรถใหม่กันครบทุก Segment
    ไล่ตั้งแต่ Sylphy , Pulsar , Teana , X-Trail , Navara
4. แต่..ดูเหมือน Nissan Thailand จะมีปัญหาภายในเหมือนกัน .. ดูง่ายๆ .. Nissan Pulsar ล้มเหลวยับเยินชนิด ...
    เอาไปเล่าให้ใครบนโลกนี้ฟัง .. ไม่รู้จะมีคนไหนที่ไม่ใช่คนไทย จะเชื่อมั้ย ?

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 12:29:15 »
ลากขายนานเกินไป โปรดักไม่ว๊าววว

พอจะเปลี่ยน ก็แทบตลาดวายละ คนอื่นเขาเอาไปกินหมด

ดูง่ายๆ X-Trail กับ Teana ตัว MC กว่าจะมาไทย เมืองนอกจนเขาจะเปลี่ยนโฉมแล้ว

ต้องดู Eco กับ C รอบนี้ ถ้าไม่ปัง นี่อาจจะจบเลย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 12:29:55 »
ดีไซน์สัมผัสได้ถึงความโบราณ ไม่ใช่คลาสสิคนะครับ โบราณไปเลย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 12:35:25 »

อันนี้เห็นด้วยครับ eco car ความตั้งใจให้ใช้ในเมืองเป็นหลักอยู่แล้ว ระบบความปลอดภัยแบบนี้ดีกว่าเยอะครับ

ระบบเบรคอัตโนมัติเหมาะสำหรับคนเล่นมือถือหรืองานเข้าโดยไม่ได้ตั้งใจดีมากครับ

ส่วน lane keeping ใส่ 1 ได้ถึง 2
เพราะหลายคันเหมือนค่ายรถไม่ได้ใส่ไฟเลี้ยวมาให้เวลาเปลี่ยนเลน
พอมีเลนคีพแล้ว ทำให้ต้องใช้ไฟเลี้ยวเวลาเปลี่ยนเลน ลดอุบัติเหตุขึ้นอีกครับ  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 12:50:16 »
เพราะทรงพวงมาลัยในตำนาน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 13:04:05 »
ผมว่าตัวสินค้ามีส่วนค่อนข้างมากครับ
10 ปีที่ผ่านมา สำหรับนิสสันนี่ผมไม่ค่อย รู้สึกว่าจะมีรุ่นไหนที่มันรู้สึกว้าวได้ (สำหรับผมรุ่นสุดท้ายที่ผมรู้สึกว้าว คือ Teana J31)
รุ่นหลังออกแบบมาผมเฉยๆ ตัวรถในตลาดบ้านเรา เหมือนพยายามจับตลาดกลุ่ม 30 ++
ขึ้นไป ซึ่งผมว่า Trend มันเปลี่ยนไปแล้ว ขนาด MB ที่เมื่อก่อนมีแต่คนค่อนขอดว่า รถคนแก่ ยังปรับเป็นแนว Sport มากขึ้นเลย

จะมีกลุ่ม Eco car นี่แหละ ที่ถือว่านิสสันทำการบ้านมาดี เปิดตัวก่อนเพื่อน ในเวลาที่เหมาะ  ซึ่งสร้างชื่อให้กับตัวเองได้พอสมควร แต่หลังจากปีนี้น่าจะเริ่มหนักขึ้น ถ้า City เปิดตัวมา เคาะราคาไม่แพงมากนัก เพราะหันมองไปรอบๆ ยังเจอ Yaris, ativและเจ้า 2

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 13:22:47 »
ผมว่าการตลาดนิสสันน่าจะต้องปรับปรุงมากๆเลย

อย่างอัลเมร่าใหม่นี่เปิดตัวมาหลายวันแล้วนอกจากจะติดตามข่าวสารจากสื่อเกี่ยวกับรถแล้ว ผมยังไม่เคยเห็นโฆษณาใดๆเลยจากนิสสัน ทั้งที่รุ่นนี้น่าจะเป็นหนึ่งในตัวทำเงิน ตัวรถก็ทำออกมาได้ดี หน้าตาใหม่ เครื่องใหม่ ออฟชั่นก็ดี แต่ทำเหมือนไม่ใส่ใจจะขาย

ผิดกับมิตซูฯ รายนั้นทั้งๆที่แค่เปลี่ยนหน้าใหม่ แต่โหมโฆษณาตั้งแต่ยังไม่เปิดตัวแล้ว
ยิ่งไม่ต้องพูดถึงโตโยต้าเลย โฆษณาอย่างเยอะ

แล้วนิสสันจะขายให้ใครล่ะครับ ถ้าคนทั่วๆไปที่ไม่ได้ติดตามข่าวรถ จะยังไม่แม้แต่จะเคยได้ยินเกี่ยวกับรถรุ่นนี้เลย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 13:26:32 »
nissan eco car รอบนี้เหมือนจะดี แต่ขาดการโปรโมท
จะแพ้ให้โตโยต้าอาจเพราะ yaya ด้วยนะครับ ไม่ใช่เพราะรถ ฮา

//ขอมือคนดูโฆษณา yaris cross จนจบหน่อยครับ  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 13:30:43 »
ผมว่าการตลาดนิสสันน่าจะต้องปรับปรุงมากๆเลย

อย่างอัลเมร่าใหม่นี่เปิดตัวมาหลายวันแล้วนอกจากจะติดตามข่าวสารจากสื่อเกี่ยวกับรถแล้ว ผมยังไม่เคยเห็นโฆษณาใดๆเลยจากนิสสัน ทั้งที่รุ่นนี้น่าจะเป็นหนึ่งในตัวทำเงิน ตัวรถก็ทำออกมาได้ดี หน้าตาใหม่ เครื่องใหม่ ออฟชั่นก็ดี แต่ทำเหมือนไม่ใส่ใจจะขาย

ผิดกับมิตซูฯ รายนั้นทั้งๆที่แค่เปลี่ยนหน้าใหม่ แต่โหมโฆษณาตั้งแต่ยังไม่เปิดตัวแล้ว
ยิ่งไม่ต้องพูดถึงโตโยต้าเลย โฆษณาอย่างเยอะ

แล้วนิสสันจะขายให้ใครล่ะครับ ถ้าคนทั่วๆไปที่ไม่ได้ติดตามข่าวรถ จะยังไม่แม้แต่จะเคยได้ยินเกี่ยวกับรถรุ่นนี้เลย
เค้ามาอัดโปรโมทสื่อต้นทุนต่ำอย่างออนไลน์แทนล่ะครับ อัลเมร่าตอนนี้ยอดจองโควต้ารับรถล็อตแรกเดือนหน้านี่คือเต็มแล้วนะครับ จองตอนนี้รับรถปีหน้าไปแล้ว

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 14:22:08 »
ตั้งแต่ข่าวเรื่องดีเลอร์ใหญ่ถอนตัวไป
ผมก็รู้สึกว่ามันต้องมีปัญหาภายในอะไรกันแน่นอน

(แต่ว่าเขามีศูนย์ ฮอนด้า กับ มาสด้า ด้วย ก็เลิกไปเลย เหมือนกับว่าเลิกขายรถแล้ว)

ผมว่า อาจจะดูเหมือนขายไม่ดี แต่ก็ขายได้เรื่อยๆ นะครับ
อย่างอัลมีร่า (โฉมเก่า) ที่อัดโปร ฟรีดาวน์ ผ่อนนาน ก็มีวิ่งกันเต็มถนน

มันก็เลยกลายเป็นภาพลักษณ์ไปแล้วว่า อยากได้รถถูกๆ ก็ไปดูนิสสันนี่แหละ
(แต่ตอนหลัง มาสด้า ก็อัดโปรฟรีดาวน์ มาสด้า 2 ก็วิ่งกันเกลื่อนเมืองเลย)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 14:28:14 »
nissan eco car รอบนี้เหมือนจะดี แต่ขาดการโปรโมท
จะแพ้ให้โตโยต้าอาจเพราะ yaya ด้วยนะครับ ไม่ใช่เพราะรถ ฮา

//ขอมือคนดูโฆษณา yaris cross จนจบหน่อยครับ  ;D

ยกมือด้วยคน  :) :) :) :)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 15:00:10 »
เพราะทุกๆอย่างไม่ดีครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 15:16:07 »
พูดถึง  cruise control เมื่อกี้วิ่งจากปราจีน มา นครสวรรค์

พอเข้าสายเอเซีย เลยอยุธยา มาหน่อย ผมล็อคที่ 100 มายาวเลย มีปลดเพราะรถชะลอไม่เกิน 5 ครั้ง เจอด่านสองด่าน ผ่านฉลุย ยังไงก็ไม่โดน สบายกว่าเยอะนะ

ใครลองใช้แล้วจะติดใจ เดี๋ยวนี้ซื้อรถ คันไหนไม่มีนี่ ไม่ซื้อแน่ๆ

ออฟไลน์ TORA

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 15:39:14 »
ชอบลากขายนานเกินไปนะ รุ่นไหนขายไม่ดีก็ควรรีบปรับโฉม ให้มันสดใหม่ตลอดเวลา
อัด option เยอะๆหน่อยก็ไม่ทำ
production ก่อนหน้านี้ก็ไม่มีตัวไหนน่าสนใจเลยสำหรับผม
ไม่ค่อยสวย option น้อย
แต่พอเป็น vmotion2.0 ผมว่าเริ่ม OK แล้วนะ สวยดี
ถ้าปรับปรุงให้อะไหล่ทนๆ เหมือน Toyota ด้วยคงจะดี

แต่ผมว่าอีก 1-2 ปีอาจมีกระทู้นี้บ้างหรือเปล่านะ
ทำไม MAZDA ถึงได้วูบไปจากตลาดรถยนต์ไทยครับ ??

ออฟไลน์ bullyboy

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 15:39:36 »
ช่วงที่ผ่านมา ดีไซน์รถไม่สวยครับ เมื่อเทียบกับคู่แข่ง ถ้าไม่นับ eco car ที่อาจจะสู้ได้ด้วยราคาและส่วนลด

sylphy teana terra navara ฯลฯ คือ ดีไซน์ไม่ได้เด่นกว่าคู่แข่งในระดับราคาเดียวกันเลย

พอมาบวกกับปัญหาเรื่องความไม่ทนของอุปกรณ์ติดรถบางอย่าง

และปัญหาภายในองค์กร ที่ทำให้การเปิดตัวรถใหม่ ล่าช้าเกินไปจนตลาดวาย

ทำให้คนไทยไม่สนใจ nissan กันเท่าไรครับ

แต่ปัจจุบันผมว่าเรื่องดีไซน์ สวยขึ้นมาก ดูจาก altima, micra, juke ตัวใหม่ มาถึง almera มีแนวโน้นที่ดีขึ้นมากครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 15:49:23 »
ผมว่า
1
2
3

ขนาดคนเก่าๆที่เคยใช้ รักษาดีมาตอลด ยังเจอปัญหา
ขายทิ้ง คันหน้า ลาขาด....

หน้าใหม่ๆ ไม่อยากเล่น ไม่มีอะไรดึงดูด

มาบูมแป๋ปหนึ่งเพราะเอา Eco car มาขายก่อนเพื่อน นอกนั้นไม่มีอะไรชูโรงเลย

คนที่เล่นเป็นชนกลุ่มน้อย และเล็กลงทุกทีๆ

ญาติผมและคนรู้จักใช้อยู่หลายคน ไม่ได้มโนไปเอง