ผู้เขียน หัวข้อ: บริษัท.แม่ลุยเอง"ขายรถออนไลน์"ลดบทบาทดีลเลอร์  (อ่าน 10184 ครั้ง)

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
Re: บริษัท.แม่ลุยเอง"ขายรถออนไลน์"ลดบทบาทดีลเลอร์
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 10:37:00 »
ก็เป็นไปได้นะ ส่วนเรื่องการบำรุงรักษา ก็ ให้ไปใช้บริการกับ พวก quick service ที่มีการทำ contract กันไวh เหมือนกับ outsource ส่วน service ออกไป 

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
Re: บริษัท.แม่ลุยเอง"ขายรถออนไลน์"ลดบทบาทดีลเลอร์
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 14:40:37 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่เบื่อเซลล์ขายรถเหมือนกัน
เพราะบางที พี่แกเขียนของแถมเป็นร้อยรายการ แต่ว่า แต่ละรายการก็เป็นสิ่งที่มันมาจากผู้ผลิตรถอยู่แล้ว เช่น ฟรีช่วยเหลือฉุกเฉิน ฟรีค่าแรง 3 ระยะ

อีกหน่อยคงเขียนไปด้วยว่า แถมฟรี ไฟเลี้ยว แถมฟรี กระจกมองข้าง

บางที่ก็ทำเป็นบอกว่า ไม่มีส่วนลดของแถม แต่จองวันนี้ จะไปคุยกับผู้จัดการให้ ได้ส่วนลดแสนนึง จองเลยนะคะ

ในนามบัตรเซลล์บางคนเขียนตำแหน่งว่าเป็น "ที่ปรึกษาการขาย"
ผมก็อยากให้เป็นแบบนั้นจริงๆ คือมีหน้าที่ให้คำปรึกษาเท่านั้น
ว่ารถของเราเป็นอย่างไร ดีกว่าคู่แข่งอย่างไร ลองขับไหม
เงื่อนไขการผ่อนชำระเป็นอย่างไร
ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียจากการขาย
ได้แค่เงินเดือน + โบนัส

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 16:35:48 »
ผมเป็นอีกคนที่เบื่อลูกเล่นของเซล และรู้สึกว่ามันไม่แฟร์ ที่ส่วนลดที่เราได้ กับคนอื่นได้ ไม่เท่ากัน เพราะเราต่อรองไม่เก่ง
ส่วนตัวWalkIn ไปตามโชว์รูมไม่เคยเจอเซลดีเลย ต้องถามหาเซลจากเพื่อนที่เคนซื้อ
แล้วก็เบื่อคำถามของเซล ที่ลูกค้าฟังแล้วไม่ค่อยลื่นหู
"จองเลยไหม เดี๋ยวขอส่วนลดให้ แต่ต้องจองนะ"
"โปรวันนี้วันสุดท้ายครับ"
"ยี่ห้อนั้นไม่ดีครับ รถจอดเต็มโชว์รูมขายไม่ออกไม่มีใครซื้อเลย//เขาจอดรอส่งมอบโว้ยย"
"ตอนนี้ใช้รถอะไรอยู๋ครับ... รุ่นนี้ดีกว่าที่ใช้อยู่ทุกอย่างเลย จองเลยไหมครับ"

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2019, 10:33:07 »
ใช้ได้ดีกับรถที่ซื้อมาขับได้เลย แต่รถบางรุ่นบางยี่ห้อคุณไปทดลองขับออนไลน์ไม่ได้นะ หรือแม้แต่ปัจจุบันหลายๆฟังก์ชั่นจะไปนั่งอ่านและมโนเองมันก็คงไม่ได้ความรู้สึกจริง ประสบการณ์ที่เจอๆกันมากับเซลล์แบรนด์ญี่ปุ่นอาจจะแย่แต่สำหรับรถยุโรปหรือรถซุเปอร์คาร์ เซลล์ที่มีความเป็นมืออาชีพและบริการตั้งแต่ซื้อรถวันแรกยันวันที่เปลี่ยนคันใหม่ยังมีอยู่เยอะ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2019, 20:39:47 »
เซลล์ตกงานละ  :D

เปน หน่วยงานที่ผมว่า มันไร้ประโยชน์ และมีแต่โทษมานานแล้วครับ
สำหรับผมเซลล์ขายรถ เป็นสิ่งที่ไม่เคยให้คุณ​กับแบรนด์เลย เพราะข้อมูลผมมีมากกว่าเซลล์ ส่วนใหญ่ที่เจอก็มักทำให้อารมย์เสียมากกว่าด้วย

เอาหน่วยนี้ออกลดต้นทุนได้ ยิ่งดี

สมมุติสามารถจองรถ รับรถทำธุรกรรมในเนตได้ ผมซื้อจริงๆ

พูดขนาดนี้ก็แรงไปครับ ....

ใครคำนวนค่างวดให้คุณครับถ้าไม่ใช่เซล
คุณเจรจาต่อลองของแถมกับใครครับถ้าไม่ใช่เซล ถ้าไม่มีเซล ก็ปิดโอกาสในการต่อลองครับ ....
เอกสารการจัดไฟแนนท์ ใครบอกคุณครับถ้าไม่ใช่เซล

รายได้เท่าไรซื้อได้ แบบไหนซื้อไม่ได้ ดาวน์เท่าไรผ่อนเท่าไร ...

ถ้าเซลไม่บอกจะรู้เรื่องพวกนี้จากไหนครับ ...
ในเวป ก็คำนวนได้ครับ