ผู้เขียน หัวข้อ: การล้างรถหลังเคลือบแก้ว  (อ่าน 5059 ครั้ง)

ออฟไลน์ KNDA

• Newbie
  • *
การล้างรถหลังเคลือบแก้ว
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2019, 14:01:17 »
ปกติหลังเคลือบแก้ว แล้วจะไปล้างรถตามคาร์แคร์ จะบอกเค้าว่าล้างแบบไหนครับ
เพิ่งเคยเคลือบแก้วครั้งแรกครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: การล้างรถหลังเคลือบแก้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2019, 14:05:41 »
ล้างได้ปกติครับ ทั่วไป ทำได้ปกติเลย

แต่ถ้าจะขัด เคลือบ ต้องบอกเขาก่อนว่า รถเคลือบแก้ว เดี๋ยวน้ำยาจะกัดแก้ว ถ้าใช้ผิดครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2019, 19:35:47 »
บอกไปยังไง เด็กมันก็ล้างแบบเดิม ๆ อยู่ดีครับ

ฟองหนา ๆ ล้างจัดเต็ม

จะให้ดีต้องล้างเองครับ แชมพูอ่อน ๆ เช็ดเบา ๆ ครับ

ความจริงแล้วไม่ว่าจะเคลือบแก้วหรือไม่ก็ตาม

เราก็ต้องรู้วิธีล้างรถที่ถูกต้อง เพื่อให้เกิดรอยน้อยที่สุดอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2019, 21:14:21 »
ล้างได้ตามปกติครับ ผมเองบางทีรีบๆจริงๆ ก็เคยเอาเข้าเครื่องล้างรถอัตโนมัติบ้าง

ถ้าเคลือบสีก็ถามร้านก่อนว่าน้ำยาตัวไหนที่ใช้กับเคลือบแก้วได้

แต่ถ้าจะขัดอะไรก็ตาม ควรไปทำที่ร้านที่เคลือบแก้วรถเรามาครับ

แล้วก็พยายามล้างรถตามร้านที่ดูมีมาตรฐาน ใช้แชมพูล้างรถโอเคก็พอ (เคยเห็นบางร้านใช้ผงซักฟอก กับน้ำยาล้างจานมาล้าง สยองเลย)

อันนี้ร้านที่ผมทำเขาแนะนำมาครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2019, 21:46:30 »
จริงๆ มันต้องล้างด้วยแชมพู ph กลาง หรือแชมพูสำหรับเคลือบแก้วกับเซรามิค
ร้านเคลือบบางทีจะแถมมาให้ด้วย ถ้าใช้ที่แถมหมดก็ใช้แบบ ph กลางต่อได้ ถ้าซื้อเพิ่มบางทีแพงเกินไป
ปกติถ้ากลับไปล้างร้านที่เราเคลือบมาเค้าจะรู้ว่าจะใช้แบบไหน ถ้าไม่เคลือบก็จะใช้อีกแบบ
แต่ถ้าใครไม่ซีเรียสจะใช้อะไรก็ใช้ไปครับ เพราะเรื่องแบบนี้ผมถามร้านเคลือบมาหลายร้าน
รวมทั้งศูนย์รถด้วย บางที่รู้และอธิบายได้หมด บางที่ก็ไม่รู้อะไรเลย
แต่หลักๆ คือ อย่าใช้เครื่องขัดครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 21:03:26 »
ล้างได้ปกติครับ ทั่วไป ทำได้ปกติเลย

แต่ถ้าจะขัด เคลือบ ต้องบอกเขาก่อนว่า รถเคลือบแก้ว เดี๋ยวน้ำยาจะกัดแก้ว ถ้าใช้ผิดครับ

แลดูแลยากจัง
รถผมเคลือบขัดธรรมดา เงากว่าเคลือบแก้ว  8)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2019, 18:01:57 »

แลดูแลยากจัง
รถผมเคลือบขัดธรรมดา เงากว่าเคลือบแก้ว  8)

เคลือบแก้ว ผมว่ามันไม่ได้ช่วยให้เงานะครับ

การเคลือบแก้ว มันเป็นการเพิ่มชั้นฟิล์ม เน้นป้องกันพื้นผิวของสี และ แลคเกอร์ จากโรงงานมากกว่า

ทำความสะอาด ล้างง่ายกว่า เป็นรอยยากกว่า สีแซดยากกว่า

เพราะถ้าจะเน้นเงา ยังไงก็ต้องลงแว็ค ขัด อยู่ดีครับ