ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการตั้งพวงมาลัยครับ  (อ่าน 3150 ครั้ง)

ออฟไลน์ Y2k

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับการตั้งพวงมาลัยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2019, 19:52:11 »
อยู่ดีๆผมก็รู้สึกว่าพวงมาลัยกินซ้าย คือ วิ่งบนถนนเรียบๆ  ปล่อยพวงมาลัย พวงมาลัยเฉไปทางซ้ายและรถวิ่งออกไปทางด้านซ้าย
จึงวางแผนจะได้นำรถไปตั้งพวงมาลัย(แต่ยังไม่มีเวลา (เพิ่งเป็นได้ประมาณ 3 วัน))

วันนี้เข้าปั้มเติมน้ำมัน เด็กปั๊มทักว่ายางรถด้านหลังซ้ายแบน เมื่อไปเติมลมจึงพบลมยางเหลือประมาณ 0-5 PSI ผมจึงขับรถไปปะแบบแทงตัวหนอนร้านใกล้ๆ(2 km) หลังจากขับออกจากร้านปะยาง(ขับได้ประมาณ 3 km ถึงบ้าน) ก็ยังรู้สึกว่าพวงมาลัยกินซ้ายอยู่

ขอถามดังต่อไปนี้
1. ยางรั่วมากๆทำให้พวงมาลัยเสีย(แบบถาวร)ไปไหมครับ หรือแค่บังเอิญเกิดพร้อมกัน
2. หรือว่าร้านปะยางปะแล้วแต่ยังรั่วอยู่(อันนี้เดี๋ยวจะไปเช็คเองอีกที) เลยทำให้พวงมาลัยกินซ้าย
3. ถ้าผมจำเป็นต้องตั้งพวงมาลัยใหม่ มีร้านแนะนำแถวลาดพร้าว-โชคชัย 4 ไหมครับ

ปล. รถผม mazda 2 2016 56000 km
เปลี่ยนผ้าเบรคไป 2 ชุด(nexzter pro spec&brembo low-metallic) เปลี่ยนยาง 1 ชุด primacy 4 195/60 r15
เช็คระยะศูนย์จนหมดประกัน เช็คอู่ไป 1 ครั้ง
ล่าสุดไม่ได้ทำอะไรกับรถร่วม 2 เดือนได้ครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการตั้งพวงมาลัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2019, 20:05:22 »
1. ยางรั่วมากๆทำให้พวงมาลัยเสีย(แบบถาวร)ไปไหมครับ หรือแค่บังเอิญเกิดพร้อมกัน
เคยรั่ว ขับบดไปแวะปั้ม เปลี่ยนยางอะไหล่ใส่แทน ก็ไม่เห็นศูนย์จะเป็นอะไร
ศูนย์เสียยากมากครับ จากที่ใช้รถมาหลายคันครับ ไม่เคยเจอเลยก็ว่าได้ครับ
2. หรือว่าร้านปะยางปะแล้วแต่ยังรั่วอยู่(อันนี้เดี๋ยวจะไปเช็คเองอีกที) เลยทำให้พวงมาลัยกินซ้าย
ถ้ารั่วจนลมเหลือน้อยก็จะกินครับ
3. ถ้าผมจำเป็นต้องตั้งพวงมาลัยใหม่ มีร้านแนะนำแถวลาดพร้าว-โชคชัย 4 ไหมครับ
ไม่มีแนะนำครับ

ตอนนี้รถผมติด TPMS รู้สึกไม่ค่อยเครียดหรือกังวลกับลมยางครับ แนะนำครับ ใช้แล้วชอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2019, 20:07:14 โดย udis »

ออฟไลน์ Y2k

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเกี่ยวกับการตั้งพวงมาลัยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2019, 20:13:07 »
เคยรั่ว ขับบดไปแวะปั้ม เปลี่ยนยางอะไหล่ใส่แทน ก็ไม่เห็นศูนย์จะเป็นอะไร
ศูนย์เสียยากมากครับ จากที่ใช้รถมาหลายคันครับ ไม่เคยเจอเลยก็ว่าได้ครับ
ถ้ารั่วจนลมเหลือน้อยก็จะกินครับ
ไม่มีแนะนำครับ

ตอนนี้รถผมติด TPMS รู้สึกไม่ค่อยเครียดหรือกังวลกับลมยางครับ แนะนำครับ ใช้แล้วชอบครับ

สงสัยผมคงดวงซวย เสีย 2 อย่างพร้อมกัน
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 12:25:06 »
ยางหลังรั่วไม่น่าจะเกี่ยวกับดึงพวงมาลัยเท่าไรครับ ตั้งศูนย์ใหม่ดูครับ อาจไปตกหลุมแรงๆมาหรือเปล่า

ออฟไลน์ Threx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 12:33:53 »

เครื่องพวกนี้มันตรงมั้ยครับ ผมเคยคิดจะลองแต่ไม่มั่นใจ

ออฟไลน์ Y2k

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 14:33:09 »
ยางหลังรั่วไม่น่าจะเกี่ยวกับดึงพวงมาลัยเท่าไรครับ ตั้งศูนย์ใหม่ดูครับ อาจไปตกหลุมแรงๆมาหรือเปล่า
ตั้งศูนย์ คือ พวก โทอิน โทเอาท์ อะไรพวกนี้หรอครับ
ตกลงอาการของผมมันผิดปกติที่ช่วงล่างใช่ไหมครับ ไม่ใช่ตัวพวงมาลัยเอง

ออนไลน์ redsun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 22:44:51 »
ข้อ 3
Q: ถ้าผมจำเป็นต้องตั้งพวงมาลัยใหม่ มีร้านแนะนำแถวลาดพร้าว-โชคชัย 4 ไหมครับ
A: ตั้งศูนย์ ร้านพี่ปู อยู่ในปั้มพีที ซอยมัยลาภครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2019, 14:10:20 »
อยู่ดีๆผมก็รู้สึกว่าพวงมาลัยกินซ้าย คือ วิ่งบนถนนเรียบๆ  ปล่อยพวงมาลัย พวงมาลัยเฉไปทางซ้ายและรถวิ่งออกไปทางด้านซ้าย
จึงวางแผนจะได้นำรถไปตั้งพวงมาลัย(แต่ยังไม่มีเวลา (เพิ่งเป็นได้ประมาณ 3 วัน))

วันนี้เข้าปั้มเติมน้ำมัน เด็กปั๊มทักว่ายางรถด้านหลังซ้ายแบน เมื่อไปเติมลมจึงพบลมยางเหลือประมาณ 0-5 PSI ผมจึงขับรถไปปะแบบแทงตัวหนอนร้านใกล้ๆ(2 km) หลังจากขับออกจากร้านปะยาง(ขับได้ประมาณ 3 km ถึงบ้าน) ก็ยังรู้สึกว่าพวงมาลัยกินซ้ายอยู่

ไม่ใช่ และ ไม่เกี่ยวกัน
ลองเช็คลมยางดู อาจจะเป็นไปได้ ที่แทงหนอนแล้วยังซึม
ลองเช็คลมยางดูก่อนครับ ถ้าไม่หายจริงๆ อาจจะต้องตั้งศูนย์ไหม

ปล. รถผม mazda 2 2016 56000 km
เปลี่ยนผ้าเบรคไป 2 ชุด(nexzter pro spec&brembo low-metallic) เปลี่ยนยาง 1 ชุด primacy 4 195/60 r15
เช็คระยะศูนย์จนหมดประกัน เช็คอู่ไป 1 ครั้ง
ล่าสุดไม่ได้ทำอะไรกับรถร่วม 2 เดือนได้ครับ

ผมเคยยางรั่ว ไปแล้วแทนหนอน ร้าน B-Quick ทุกวันนี้ยังใช้ยางเส้นนั้น แบบนั้น อยู่ ก็ไม่มีอะไร

ออฟไลน์ Y2k

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2019, 17:03:49 »
ข้อ 3
Q: ถ้าผมจำเป็นต้องตั้งพวงมาลัยใหม่ มีร้านแนะนำแถวลาดพร้าว-โชคชัย 4 ไหมครับ
A: ตั้งศูนย์ ร้านพี่ปู อยู่ในปั้มพีที ซอยมัยลาภครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Y2k

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2019, 17:05:28 »

ไม่ใช่ และ ไม่เกี่ยวกัน
ลองเช็คลมยางดู อาจจะเป็นไปได้ ที่แทงหนอนแล้วยังซึม
ลองเช็คลมยางดูก่อนครับ ถ้าไม่หายจริงๆ อาจจะต้องตั้งศูนย์ไหม

ผมเคยยางรั่ว ไปแล้วแทนหนอน ร้าน B-Quick ทุกวันนี้ยังใช้ยางเส้นนั้น แบบนั้น อยู่ ก็ไม่มีอะไร
เช็คแล้ว ลมยางปกติ แต่ล้อ+พวงมาลัยยังกินซ้าย เดี๋ยวจะไปตั้งศูนย์ละครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 19:53:33 »

เครื่องพวกนี้มันตรงมั้ยครับ ผมเคยคิดจะลองแต่ไม่มั่นใจ
ตรงกับปั้มลม ของปตท ครับ
แต่ต้องเข้าใจกฏพิ้นฐานของแรงดันด้วยนะครับ มันแปรผันตามอุณหภูมิครับ
บางคนบอกเพี้ยนเยอะ แต่อุณหภูมิลมยางเย็นหรือร้อนครับ มันคนละอุณหภูมิกับตอนที่เติมลมครับ
ส่วนตัว ตอนนี้ชอบมากครับ ใช้ดีมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2019, 19:55:38 โดย udis »